ขอประวัติ Ser Davos Seaworth หน่อยครับ

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย WhiteЯαveи, 26 เมษายน 2014.

1. WhiteЯαveи

WhiteЯαveи นักดาบฝึกหัด

อยากทราบประวัติและวีรกรรมของลุกแกครับ (เป็นตัวละครที่ผมดูแล้วสงสารยิ่งตอนถุกจำคุกแล้วคุยกับลุกสาวแสตนนิช)และที่มาที่ไปของฉายาอัศวินหัวหอม

ขอบคุณครับ
    shadan69 ถูกใจข้อความนี้
  2. maganosferatu

maganosferatu นักดาบฝึกหัด

ประวัติลุงแก ตอนแรกเป็นลูกชายคนจับปูครับ ต่อมาหันไปจับอาชีพลักลอบขนส่งสินค้าเถื่อนแทน

ในสงครามชิงบังลังค์ แสตนนิชรับหน้าที่เฝ้ารักษาปราสาทสตอมเอนครับแล้วโดนพวกไทเรท(ตอนนั้นอยู่ฝ่ายกษัตริย์)ล้อมปิดปราสาท ไม่มีเสบียงเป็นปีเลยครับ ต้องกินทุกอย่างตั้งแต่ม้ายันรองเท้า จนถึงจุดหนึ่งคือเหลือทางเลือกแค่จะออกไปสู้ตายหรือกินศพ ลุงหัวหอมแกก็แล่นเรือนำเสบียงฝ่ากองเรือที่ปิดล้อมเข้ามาได้โดยเสบียงคือหัวหอมครับ ทำให้แสตนนิชรอดตายจนเอ็ดดาร์กส่งกองทัพมาตีพวกข้าศึกแตกไป

ด้วยวีรกรรมนี้แสตนนิชเลยแต่งตั้งลุงแกเป็นอัศวินแต่ต้องรับโทษที่เคยลักลอบขนของเถื่อนโดยตัดนิ้วสี่นิ้ว ลุงหัวหอมแกก็ยอมรับครับ ลุงหัวหอมเลยได้เป็นอัศวินและแกเอารูปเรือที่มีหัวหอมอยู่ด้วยเป็นตราประจำตระกูล คนเลยชอบเรียกลุงแกว่าอัศวินหัวหอมครับ
    shadan69, plakinmek และ WhiteЯαveи ถูกใจข้อความนี้
  3. eaPPad

eaPPad อัศวินไร้นาย

WhiteЯαveи ถูกใจข้อความนี้

Share This Page