อยากเห็นหนังสือ A song of ice and fire แบบภาษาEng/Thaiเทียบขนาดเล่มกัน

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย Tears of Lys, 13 พฤษภาคม 2014.

1. Tears of Lys

Tears of Lys นักดาบฝึกหัด

กำลังลังเลว่าจะอ่านแบบไหนดีภาษาEngก็แปลยากเจอแต่คำที่ไม่ค่อยใช้กับศัพท์เฉพาะ ราคาหนังสือแปลไทยก็แพงจนน่ากลัวแถมซอยเล่มเยอะเลยกังวลเรื่องพื้นที่ในการจัดเก็บกับสันปกเรียงไม่สวย (ใจจริงอยากรอดูขนาด BoxSet แต่กว่าจะออกครบ7เล่ม ไหนจะแปลคงอีกหลายปี)
    เลยอยากให้คนที่สะสมทั้ง2แบบช่วยถ่ายรูปให้ดูหน่อยคะ
  2. Foxhound

Foxhound พลเดินเท้า

ผมไม่มีเล่มไทยอ่ะครับ มีแต่อังกฤษ เลยถ่ายเทียบให้ไม่ได้ ผมเคยไปมองๆที่ร้าน เล่ม Eng น่าจะเล็กกว่า

แต่ส่วนตัวผมเชียร์แบบ Eng นะครับ เพราะเป็นต้นฉบับ แล้วก็ได้ฝึกอ่านไปด้วย

(ความจริงก็คือเล่มไทยแพงอ่ะ ซื้อไม่ไหวจริงๆ T^T)
  3. brawatcher

brawatcher ทหารม้า

เล่มภาษาอังกฤษ จะใช้กระดาษบางกว่า และตัวหนังสือขนาดเล็กกว่า เลยเล่มบางกว่าภาษาไทยครับ แต่ก็จะมีเวอร์ชั่นสะสมที่เป็นปกแข็งด้วย จะเล่มใหญ่หน่อย

Share This Page