SS 1 มีคำถามในกรณีของ ned

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย sheevazz, 21 พฤษภาคม 2014.

1. sheevazz

sheevazz พลเดินเท้า

คิดๆดูแล้วตอนที่เน็ดโดนจับทำไมถึงไม่ขอ trial by combat เหมือนทีเรียนมั่งละครับ

แกน่ามีคนโหดๆช่วยเยอะอยู่นะ
    CherryBoy ถูกใจข้อความนี้
  2. thePOP

thePOP นักดาบฝึกหัด

นั่นสินะครับ ผมก็สงสัยอยู่เหมือนกัน หรืออาจเป็นเพราะนิสัยส่วนตัว (เดา)
  3. Fangiris

Fangiris ราชองค์รักษ์

ลุงมาตินลำเอียงเนอะ:whip:
  4. Ball

Ball อัศวินไร้นาย

ผมว่าแกเถรตรงไปหน่อย ไม่เจ้าเล่ห์เหมือนทีเรียน
    ประกอบกับลุกสาวมาขอร้อง เลยคิดว่า เออไปอยู่คาสเซิลแบล๊คก็ได้ฟะ นึกไม่ถึงว่าอีจ๊อฟจะกลับคำ เลยเสร็จ
    CherryBoy, Źéńőń, Nemuineko Nai และอีก 2 คน ถูกใจข้อความนี้
  5. ของเน็ดนี่คงไม่ต้องไต่สวนอะไร เพราะไปสั่งให้จับตัวจอฟฟรีจริงๆ ต่อหน้าต่อตา พระราชาน่าจะฟันธงได้เลยว่าลงโทษยังไง
    CherryBoy, Master of Sellsword และ plakinmek ถูกใจข้อความนี้
  6. Jony Freeman

Jony Freeman พลเดินเท้า

ตอบคำถามก่อน
    เพราะเน็ดตกลงจะยอมรับผิดครับ การไต่สวนจึงไม่จำเป็น อีกทั้งจากการเจรจายังตกลงด้วยว่าจะไว้ชีวิตแค่ให้สละตำแหน่งไปเป็นพวกอีกาอยู่ที่ The wall ดังนั้นจึงต้องไปจัดพิธีรับสารภาพที่หน้าโบสถ์ใหญ่เพื่อประกาศให้พระเจ้าและประชาชนรับรู้ และแสดงความเมตตาของกษัตริย์ในการไว้ชีวิตกบฎ ครับ

แต่จอฟแกไม่เล่นตามบทสั่งประหารเน็ดทันที ที่บันไดหน้าโบสถ์เลย ซึ่งไม่เคยมีกษัตริย์กล้าคนไหนทำมาก่อน(แบบไทยก็เหมือนกับการฆ่าคนในวัด) ในหนังสือเล่าว่าเซปตัน ถึงเขั้นเข่าอ่อน ลมใส่ เลยทีเดียว ที่เลือดไหลเจิงนองย้อมบันไดโบสถ์จนแดงไปหมด
    CherryBoy, princetofu, Rhae และอีก 2 คน ถูกใจข้อความนี้
  7. Master of Sellsword

Master of Sellsword อัศวิน

ผมว่าในเคสของเน็ดไม่จำเป็นต้องไต่สวนอะไรเพราะหลังฐานมัดตัวแน่นหนาอยู่แล้ว อีกอย่างนะคับเน็ดขาเจ็บอยู่ด้วย
  8. mildred698

mildred698 นักดาบฝึกหัด

ใช่ค่าเพราะมีหลักฐานและเน็ดยอมรับผิด
  9. Angelius-The First Men

Angelius-The First Men อัศวินไร้นาย

สภาพนั้นเน็ดสูดใครไม่ได้แน่ๆครับ แค่ยืนไม่ล้มก็แย่ละ อีกอย่างมันไม่ต้องไต่สวนด้วย
  10. XpaFishing

XpaFishing นักดาบฝึกหัด

สถาณการณ์ต่างกันนะผมว่า
  11. LordJon

LordJon ทหารม้า

หลักฐานมันมัดตัวครับ แล้วดูสภาพเนต ยังไงก็ไม่รอด
  12. sheevazz

sheevazz พลเดินเท้า

สรุปคือถ้าผิดแหงๆนี่ขอ trial by combat ไม่ได้ใช่ไหมครับ
  13. Minnie 433

Minnie 433 พลเดินเท้า

เพราะลุงติน คนเดียวแท้ๆ ฮึ้มมม :bash:
    AM'Rome Buster ถูกใจข้อความนี้
  14. AM'Rome Buster

AM'Rome Buster ราชองค์รักษ์

all man must die
    topz73 ถูกใจข้อความนี้
  15. njrin

njrin นักดาบฝึกหัด

เกลียดจอฟฟรีที่สุดก็ฉากนี้แหละ (มโนว่าตัวเองเป็นอาร์ยาเบาๆ)
  16. Bronn Snow

Bronn Snow นักดาบฝึกหัด

เน็ดเป็นคนดีเกินไปครับเลยตาย ... จริง ๆ แล้วไม่จำเป็นต้องเรียกเซอร์ซี่มาเตือนก่อน เนื่องจากไม่อยากฆ่าผู้หญิงและเด็ก ...

โดนดาบไอซ์ของตัวเองเลย ...

เอ้อ ... ผมไม่ทันสังเกตครับ ... ดาบไอซ์ไปอยู่ในมือเซอร์อิลินตั้งแต่ตอนไหนเหรอครับ?
  17. Ahura

Ahura พลเดินเท้า

Trial by combat มันใช้ในกรณีไม่มีพยานหลักฐาน ข้อกล่าวหาไม่แน่น และฝ่ายจำเลยไม่ยอมรับสารภาพ
    คือไม่รู้จะเอายังไงแล้ว ให้พระเจ้าตัดสินชะตาด้วยการดวลไปเลยดีกว่า จบข่าว !

ของธีเรี่ยน ครั้งแรกแกก็ไม่ยอมรับผิด กวนประสาทแคท + ไลซ่า ไปเรื่อย หลักฐานก็ไม่แน่น สุดท้ายเลย trial by combat
    ครั้งที่สอง แกด่าแหลก แต่ไม่ยอมรับว่าวางยาคิง (ถ้าวางยา ไม่แค่คิงหรอก แต่เผอิญไม่ได้ทำ) และพยานแค่บ่งชี้ว่าธีเรียนมีแรงจูงใจในการฆ่า แต่ก็ไม่ได้ชัดเจน ก็เลย trial by combat ได้

ของเนตนี่ไม่ต้องไต่สวนล่ะครับ ที่แกออกมาสารภาพ(โดนบังคับ) น่ะเพื่อให้คิงจอฟจะปราณีหรือไม่เท่านั้นเอง
    (คือถึงไม่สารภาพก็ผิดตำตาอยู่ดี)

และ..... มันไม่ปราณีครับ
    CherryBoy และ Źéńőń ถูกใจข้อความนี้
  18. CherryBoy และ Master of Sellsword ถูกใจข้อความนี้

Share This Page