จอน สโนว์ มีโอกาสได้เป็นลอร์ดแห่งวินเทอร์เฟลไหมครับ

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย poomgod, 30 พฤษภาคม 2014.

1. poomgod

poomgod นักดาบฝึกหัด

เพราะดูเหมือนเฮียแกจะตั้งมั่นอยู่บนสัตย์ปฏิญาณต่อหน่วยพิทักษ์ราตรีมาก ขนาดสแตนนิสบังคับให้เป็นลอร์ดแห่งวินเทอร์เฟลยังไม่ยอมเลย ก็เลยอยากถามทุกท่านว่ามีทางไหนไหมครับที่ จอน สโนว์ ที่จะสามารถหักล้างคำปฏิญาณ และกลายเป็นลอร์ดแห่งวินเทอร์เฟลได้

ปล เห็นมีช่วงหนึ่งรอบบ์เคยเทียงกับแม่หลังได้ยินข่าวว่าพี่น้องตายหมด ทำให้เค้าคิดว่าถ้าตัวเค้าตายแล้วจะให้จอนปกครองวินเทอร์เฟลแทน ไม่ทราบว่ารอบบ์ได้ทำหนังสือเป็นลายลักษณ์อักษรไว้ไหมครับ และถ้ามีจริงจะสามารถหักล้างกับคำปฏิญาณต่อหน่วยพิทักษ์ราตรีของจอนได้ไหมครับ
    CherryBoy ถูกใจข้อความนี้
  2. AM'Rome Buster

AM'Rome Buster ราชองค์รักษ์

ตัวผมนั้นก็หวังให้จอนเป็นลอร์ดแห่งวินเทอร์เฟลเหมือนกัน แต่มันเป็นไปไม่ได้เลยครับ ได้แต่เศร้า
  3. poomgod

poomgod นักดาบฝึกหัด

เป็นไปไม่ได้เลยเหรอครับ รบกวนช่วยขยายความให้หน่อยครับ ขอบคุณครับ
  4. nopboong

nopboong พลเดินเท้า

ผมคิดว่ายากแต่พอเป็นไปได้ คือ ต้องมีบทแบบน้ำเน่าหนังจีนจอมยุทธพอจะตายแล้วฝากฝังให้ดูแลแทนอะไรแบบนั้นถึงเป็นได้
    เช่น แบรนตาย ริคค่อนตาย อาร์ย่าตาย เหลือซานซ่าคนสุดท้ายมาบอกให้จอนกอบกู้วินเทอร์เฟลไม่ให่ตระกูลล่มสลายนั่นละถึงจะเป็น
    แต่ส่วนตัวคิดว่าบทคงไม่ไปทางนั้น ถ้าจอนจะเป็นคิง ผมมองว่าเป็นผู้นำของทัพร่วมไนสวอช ผสมคนเถื่อนที่สวามิภักดิ์มากกว่า
  5. DeathWolf

DeathWolf พลเดินเท้า

คือหลักๆเลยคือเงื่อนไขทั้งเยอะทั้งยุ่งยากเลยครับสำหรับจอน ไม่ว่าต้องลุ้นให้พี่น้องตายหมด(อันนี้แกไม่เอาด้วยแหงแซะ) ไม่ว่าต้องมีแบ็ค(นอกจากสแตนนิสแล้วไม่มีคนอื่นเลยที่จะซัพพอร์ตฐานะจอนเลย)
  6. Tyrion

Tyrion ทหารม้า

ร็อบกะจะประกาศให้จอนเป็นกษัตริย์ต่อครับ แต่ดันมาตายซะก่อน <-ถ้าจำไม่ผิดนะ

ส่วนถ้าจะมาเป็น lord of Winterfell ก็คือต้องผิดคำสาบานของไนท์วอชอยู่่ดี

ทางที่เป็นไปได้มากที่สุดก็คือให้สแตนนิสรับรอง แต่จอนดันไม่เอา

ผมคิดว่าถ้าจอนยอมก็คงได้เป็นแหละ
  7. OrdinaryDecentCriminal

OrdinaryDecentCriminal อัศวิน

ผมว่ามีทางเป็นไปได้นะครับ ลองมองย้อนกลับไปดูที่ประเด็นแรก ทำไมต้องมีไนท์วอช?? ทำไมต้องสร้างผากำแพง??

ถ้าตอนจบของเรื่อง สมมุติเอาชนะพวก White Walkers ได้ หรือสามารถปกครองร่วมกับชนเสรีได้เป็นปึกแผ่น หรือจะด้วยสาเหตุอะไรก็แล้วแต่ ที่ทำให้ไม่จำเป็นต้องคอยระวังศัตรูอีกต่อไป......... แล้วจะมีผากำแพงไปทำไม?? แล้วถ้าไม่มีผากำแพง จะมีไนท์วอชไปทำไม?? แล้วถ้าไม่มีไนท์วอช จอนจะไปไหนได้ล่ะคับ??
    Inkyfingers ถูกใจข้อความนี้
  8. Angelius-The First Men

Angelius-The First Men อัศวินไร้นาย

ที่จอนไมเป็นอีกา เพราะแกพยายามหาคุณค่าให้ตัวเอง เพราะแกไม่มีสิทธิในวินเธอเฟล แม่เลี้ยงก็ไม่รัก(แบบแสดงออก) พ่อก็ไม่พูดประวัติ มีเพียงลุงเบนที่เป็นฮีโร่ พ่อจอนเลยคิดว่าไปเป็นอีกาตามลุงเบน จะทำให้ชีวิตแกมีความหมาย เมื่อ+กับนิสัยท่วนตัวมันเลยไปกันได้

ไม่รู้ว่าพ่อจอนจะรอดมั้ย ถ้ารอดจะถือว่าพันธสัญญาจะหมดลงด้วยมั้ย ถ้าหมดก็ลุ้นให้ประวัติถูกเปิดเผย

บางทีพอรู้เบื้องหลังตัวเองคนเรามันจะมีเป้าหมายในชีวิต เพราะพ่อจอนของเราใช้ชีวิตแบบไร้เป้าหมายมาตลอดนะ
    AM'Rome Buster ถูกใจข้อความนี้
  9. The Old Gods

The Old Gods นักดาบฝึกหัด

ยากที่จะเกิด เมื่อทุกอย่างสงบ คงอยู่เฝ้ากำแพงต่อ ( ถ้าไม่ตายไปก่อนนะ ) :winter:
  10. shadan69

shadan69 พลเดินเท้า

จริงๆแอบหวังไม่ให้จอนเป็นลูกเน็ด..

แต่..อยากให้เป็นลูกของ...ลีอานนา....กับเรการ์ (จริงๆไม่ใช่สปอยล์หรอกฮ่ะ แต่คือสันนิษฐานเอาเอง555)
    คำมั่นสัญญาที่ให้ไว้กับลีอานน่า อาจเป็นเรื่องรับเลี้ยงจอน!? (ก็คิดเองไปนั่น.......:bash:)
    แต่ก็เเล้วแต่บุญแต่กรรมของจอนแล้วล่ะค่ะ.. เพราะมันขึ้นอยู่กับลุงมาร์ติน...คู้ คู้ คู้ ......

11. eaPPad

eaPPad อัศวินไร้นาย

เป็นไปได้ครับ ถ้าอ่านไม่ผิดจากในหนังสือที่ Rob ส่งจดหมายไปแต่งตั้งให้ Jon เป็นผู้สืบทอด Winterfell
    ไม่รู้ว่าจดหมายนี้จะไปถึงหรือยัง

กับอีกวิธีคือที่ Stannis เสนอให้ Jon เป็น Lord Winterfell เพื่อจะได้เรียกกำลังสนับสนุนจากบ้าน Stark ได้
    เพราะ Stannis อ้างตัวเองว่าเป็นกษัตริย์ สามารถยกเลิกความเป็นลูกนอกสมรสได้ แต่ขึ้นอยู่กับ Jon ด้วยว่าจะรับไม่รับ
    ไม่อย่างงั้นแล้วคงได้เห็น Jon Stark แน่
    sentveenus26beta ถูกใจข้อความนี้
  12. LordJon

LordJon ทหารม้า

อยากให้เป็นเหมือนกันนะ แต่กลัวถ้าไม่ตายก็อยู่กำแพงยาวๆ
    AM'Rome Buster ถูกใจข้อความนี้
  13. แซมนักสังหาร

แซมนักสังหาร พลเดินเท้า

จริงๆ จอนก็อยากเป็นนะ แต่พอนึกอยากจะเป็นทีไร
    จิตใต้สำนึก ก็เตือนตลอด ในตอนที่ร๊อบบอกกับจอนตอนเด็กว่า
    เจ้าเป็นลอร์ดแห่งวินเธอร์เฟลไม่ได้หรอกจอนเพราะพ่อกับแม่ข้าบอกว่าเจ้าเป็นลูกนอกสมรส

อีกอย่างเงื่อนไขของหญิงแดง มันยากเกินรับ ถ้าจะเป็นลอร์ด ก็คงต้องเปลี่ยนศาสนาด้วยอะครับ(ทวยเทพเก่า)
    จอน คงไม่อยากทำให้พ่อผิดหวังมากไปกว่านี้แน่ๆ
  14. Sir.Stromtrooper

Sir.Stromtrooper พลเดินเท้า

... น่าจะมีโอกาสพอสมควรครับ
    ก็ถ้าตามหนังสือ จอห์นถูกพวกอีกาด้วยกันแทบาดเจ็บ ก็ไม่แน่ใจพันธะสัญญา
    ของการเป็นอีกาจะสิ้นสุดด้วยหรือไม่

... ในกรณีอื่นนั้นๆ ค่อนข้างจะยากครับผม เท่าที่ผมมองแล้ว การที่จอห์นจะขึ้นเป็น
    ลอร์ดแห่งวินเทอร์เฟลได้ ก็ต้องจากการที่ผู้คนในแดนเหนือและบรรดาพรรคพวก
    พร้อมใจกันยกจอห์นขึ้นเป็นครับ... แต่กว่าจอห์นจะยอมก็คงเล่นตัวอยู่นาน เพราะ
    คนไม่อยากเป็น เอาแมมมอธสิบตัวมาลาก พี่แกก็คงไม่ขึ้นแน่ๆ ครับ

Share This Page