เล่ม 5 เล่ม 5 อนาคตของ จอน จะเป็นอย่างไร?

กระทู้จากหมวด "เล่ม 1-5 (ห้ามสปอยเล่ม 6)" โพสต์โดย poomgod, 7 มิถุนายน 2014.

1. poomgod

poomgod นักดาบฝึกหัด

ส่วนตัวผมคิดว่าไม่ เพราะถ้าตาย ก็น่าจะบอกก่อนจบเล่มไปเลย เพื่อนๆล่ะครับคิดว่าไง

ปล แต่ถ้าตายจริงบอกเลยว่าคงจะเลิกติดตามแล้วคับ เพราะลุงแกเล่นทำร้ายจิตใจกันมาตั้งแต่เน็ดละ ฮาาา
    CherryBoy ถูกใจข้อความนี้
  2. OrdinaryDecentCriminal

OrdinaryDecentCriminal อัศวิน

น่าจะปิดหัวข้อสปอยหน่อยนะครับ หลายท่านน่าจะยังอ่านไม่ถึง หลายท่านอาจไม่เคยอ่าน :eek: เปิดมาเจอเลย :cry::cry::cry:
    Last edited: 7 มิถุนายน 2014
  3. AM'Rome Buster

AM'Rome Buster ราชองค์รักษ์

ผมอยู่นี่ ยังนั่ง นอน เดิน กินดีอยู่ดี นะครับ อิอิ
    topz73 ถูกใจข้อความนี้
  4. sirpass

sirpass พลเดินเท้า

เอ่อ สปอยล์ไปนะหัวข้อ - -
  5. keanoob

keanoob พลเดินเท้า

6. ขอย้ายหมวด กับแก้หัวกระทู้นะครับ
  7. poomgod

poomgod นักดาบฝึกหัด

หมายถึงยังไงเหรอครับ เด็กใหม่เพิ่งเริ่มใช้บอร์ด ผิดพลาดยังไงขออภัยด้วยครับ
  8. ต้องระวังเรื่องสปอยน่ะครับ ใครตาย ใครโดนแทง อะไรยังไง จะมีหลายๆ คนที่ดูแต่ซีรีส์ หรือยังอ่านไม่ถึง มาเห็นเข้าจะหมดสนุกครับ
    Milk Tipakorn ถูกใจข้อความนี้
  9. Sir.Stromtrooper

Sir.Stromtrooper พลเดินเท้า

โดนไปสี่แผลเนี่ยะ สบายดี
    AM'Rome Buster ถูกใจข้อความนี้
  10. eaPPad

eaPPad อัศวินไร้นาย

ส่วนใหญ่ลุงจะเขียนให้ชัดๆไปเลยนะว่าตายไม่ตาย อย่างกรณี บริแอน ที่ท้ายบทเป็นเสียงร้อง คนก็นึกว่าตายแต่จริงๆไม่ตาย

ส่วนกรณีของจอน คิดว่าไม่ตายเพราะแถวนั้นมี แม่มดไฟอยู่ คิดว่าคงรักษาได้
    ปล. ผมว่าถึงจะตายจริงคนก็ยังคงตามอ่านอีกอยู่ดี อย่างขนาด เนดตายซีซั่นแรกคนก็ยังติดตามอยู่ดี
    มาตอนล่าสุด โอแบรินตาย คนก็ยังติดตามอยู่เหมือนเดิม เพื่อรอการแก้แค้น
  11. wongsatron

wongsatron อัศวินไร้นาย

มีความรู้สึกว่าไม่น่าจะตายนะครับ เพราะว่าบทจอนมันน่าจะมีอะไรมากกว่านี้ เพราะแค่นี้คนเค้าก้เบื่อตัวละครจอนกันเยอะมากเลย
    แต่ผมกับชอบ จอน มากที่สุดในบรรดาตัวละครเลย ไม่รู้ทำไม
    cloud9 ถูกใจข้อความนี้
  12. cloud9

cloud9 อัศวินไร้นาย

ไม่เคยเบื่อจอนเลยเช่นกัน รักจอนที่สุด 5555 ไม่เข้าใจว่า คนเบื่ออะไร คือ เราเข้าใจว่า ตัวละครอื่นๆ มันดูมีสีสัน พูดจาพัลวัน เล่นลิ้น พลิกเกมส์กันสนุก ในขณะที่ด้านของจอน มัน คือ คนธรรมดาคนหนึ่ง เผลอๆ มีน้อยกว่าคนอื่นเขาอีก แต่ต่อสู้กับโชคชะตาของตัวเอง แล้วยังคงความเป็นคนดี บางทีนั้นอาจจะน่าเบื่อ แต่มันคือสิ่งที่สำคัญ เพราะมันยากที่สุด ยากกว่าเล่นเกมส์เอาชนะเก้าอี้มากโขนัก
    M_killswitch, wongsatron, last_nite และอีก 4 คน ถูกใจข้อความนี้
  13. amaenbou_wg

amaenbou_wg นักดาบฝึกหัด

ทำไมถึงเบื่ออ่ะ เราไม่เบื่อเหมือนกัน ชอบนะตัวละครนี้ คิดว่าน่าจะยังมีอะไรอีกเยอะเชียวล่ะ
  14. wongsatron

wongsatron อัศวินไร้นาย

ผมคิดว่าอาจเป็นเพราะ เรื่องที่เมืองหลวงมันสนุกน่าติดตาม ตัวละครกัดกันไปกัดกันมา ก็เลยลุ้นทางนั้นมากกว่า ผิดกับจอนที่อยู่ที่กำแพงมีแต่ความหนาว เพื่อนก็อ้วน ไม่มีตัวละครในสำคัญน่าติดตามเลย แต่ทุกครั้งที่ผมอ่านหนังสือ บทของจอน ผมอ่านเพลินมากที่สุด ..

ไม่รู้ว่าคนเขียนพยายามตั้งใจให้บทของ จอน มันเป็นแบบนี้หรือปล่าว ให้คนอ่านมีความรู้สึกเป็นตัวละครใน เวสเทอรอส เพราะขนาด กษัตริย์ในเวสเทอรอส ยังส่ายหัวให้ทางกำแพง
  15. Sir.Stromtrooper

Sir.Stromtrooper พลเดินเท้า

... อาจจะเป็นเพราะจอห์นเป็นคนตรงไปตรงมา ไม่ค่อนพูดสไตล์เน็ดรึเปล่าครับ
    ประกอบกับเหตุการณ์ทางฝั่งของจอห์น แม้จะมีปริศนาแบะความลี้ลับมากมาย
    แต่เนื้อเรื่องนั้นไปอย่างเนิบๆ ไม่รีบร้อน มีเส้นทางที่ค่อนข้างชัดเจนกว่าคนอื่น
    อาจจะทำให้ดูน่าเบื่อรึเปล่า (แต่ส่วนตัวผมชอบบทจอห์นที่สุด เพราะได้ผ่อนคลาย
    จากบทหนักๆ ในคิงสแลนดิ้ง)

เช่น เซอร์ซี ที่เราจะพบว่า เธอมองคนในคิงสแลนดิ้งว่าครึ่งนึงเป็นพวกโง่ อีกครึ่งก็ทรยศ
    จิตใจแปรปรวน
    ... ทีเรียน ที่มักคิดอยู่ในหัวแล้วเปรียบเทียบเหตุการณ์ต่างๆ ที่เกิดขึ้นในอดีตกับตนเอง
    ... ซานซา ที่เรามักจะพบว้าปริศนาหลายๆ อย่างในเรื่องมาเฉลยในบทของซานซาเยอะมาก
    ... อาร์ยา ที่เรามักพบบรรยากศของสถานที่ต่างๆ ในเวสเทอรอสและเมืองอิสระต่างๆ
    จากการเดินทางของเธอ

ประมาณนี้รึเปล่าครับ?
    Last edited: 9 มิถุนายน 2014

Share This Page