อยากถามคนที่อ่านหนังสือ เกี่ยวกับ theon greyjoy หน่อยค่ะ

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย besuto, 15 มิถุนายน 2014.

1. besuto

besuto พลเดินเท้า

เรื่องของเรื่องคือเราตาม tumblr แท๊ก Theon greyjoy อยู่
    แล้วช่วงนี้เกิดประเด็นถกเถียงกันอยู่
    มีหลายคนบอกว่า Theon is queer. (หรือจะบอกว่าเกย์นั่นแหละ)
    แล้วเหตุผลอ้างอิงที่เขายกมาคือ
    1. การถูกดูถูกเรื่องนี้มาแต่เด็กๆ
    2. ธีออนพูดถึงร๊อบเสมอๆๆๆๆๆๆ
    3. ธีออนฝันถึงร๊อบ

-_-;
    เลยอยากถามคนที่อ่านหนังสือว่า
    ตอนที่อ่าน เอะใจ คิดสงสัยมั้ยว่าธีออนคิดเกินเลยกะร๊อบ
    หรือ ก็ไม่ได้รู้สึกอะไร
    หรือ มันจะเป็น subtext เหมือนตอน เรนลี่

ปล. อ่านคนที่บอกว่าธีออนเป็นเกย์ลงท้ายไว้ว่า ผู้ชายที่นอนกะผู้หญิงมากมายไม่จำเป็นต้อง straight
    0_0
  2. besuto

แอบเอาที่เขาพิมพ์มาแปะ แหะๆ ที่จริงอยากได้หลักฐานที่เขาพูดถึงในประโยคสุดท้ายมากเลย :)

if you dont think his thoughts on robb are romantic thats your opinion, but i personally think they are and there isn’t anything you can say to make me believe otherwise. about people not falling in love when they grow up together….thats your opinion so i wouldn’t say thats important in ‘debunking my points’. if theon had sex with men and the ironborn found out….well that wouldn’t really end well at all and having sex with only women doesn’t necessarily make someone straight. the last paragraph…the person said theon is not gay or else martin would have written something about it? and i think there are plently of indications that theon isnt straight.
  3. Fangiris

Fangiris ราชองค์รักษ์

ไม่ใช่เกย์แน่นอนค่ะ

ธีออนรู้สึกผิดที่ทิ้งร็อบนะคะ ตอนหลังเลยนึกถึงร็อบบ่อยๆ ก็อยู่ด้วยกันมาตั้งแต่เด็กๆ ร็อบคือพี่ชาย ธีออนเรียกว่าเขาทั้งเคารพและศรัทธาในตัวร็อบมากกว่าค่ะ แต่มารู้สำนึกเมื่อสายไปแล้ว
    Inkyfingers, OrdinaryDecentCriminal, besuto และอีก 1 คน ถูกใจข้อความนี้
  4. คิดว่าไม่ใช่เหมือนกันครับ แต่เป็นปมในใจที่ทำให้ธีออนไม่อาจปล่อยใจให้เป็นเพื่อนกับร็อบบ์ได้เต็ม 100% เพราะยังยึดติดกับว่าตัวเองคือผู้สืบทอดหมู่เกาะเหล็ก เลยอยู่สถานะกลืนไม่เข้าคายไม่ออกมากกว่า พอทุกอย่างสูญเสียไปแล้วมันก็เลยได้แต่เสียใจ ฝังใจ จดจำ
    Inkyfingers และ besuto ถูกใจข้อความนี้
  5. Rhae

Rhae พลเดินเท้า

ความเห็นในทัมเบลอร์เวลาอ่านต้องชั่งน้ำหนักในใจดีๆนะคะ แต่ละคนมองไม่เหมือนกันตีความต่างกัน อคติหรือเข้าข้างอะไรนี่ก็เยอะค่ะ (มันเป็นเรื่องที่โอเคนะคะ แต่เวลาอ่านเราต้องดูก่อนด้วยว่าคนเขียนว่ายืนอยู่ตำแหน่งไหนอ่ะ) แล้วเราก็เจอพวกโดน headcanon ตัวเองครอบงำเยอะด้วย ฮา แต่คือถ้าเค้าไม่ได้เขียนเป็นเมต้าแล้วยกตัวอย่างประโยคในหนังสือมาให้ดูเราว่ามันก็ไม่ valid เท่าไหร่นะ

กรณีธีออนเราว่าไม่ใช่เกย์ แต่เป็นเคส Stockholm Syndrome มากกว่าค่ะ ด้วยความที่เขากลัวเน็ดเพราะจำได้ที่เน็ดมาตอนสงครามที่บ้านเขาแถมพรากเขามาจากบ้าน หวยมันเลยไปออกที่ร็อบบ์เต็มๆ (เด็กๆสตาร์คคนอื่นก็ไม่ได้สนิทอะไรกับเขามากเท่าร็อบบ์ด้วย)

โดยยืนพื้นธีออนเราว่าเขาต้องการการยอมรับอ่ะค่ะ เคยเห็นทัมเบลอร์หลายคนตีว่าการมีอะไรกับผู้หญิงหลายคนคือการหาการยอมรับตัวเขาเหมือนกัน(เป็นพฤติกรรมที่อิงๆจากวัฒธรรม Ironborn ที่เขาจำได้แบบดาดๆด้วย) อย่างตอนที่โดนร็อบบ์ตวาดตอนเล่มแรกที่ยิงธนูช่วยแบรนนั่น ฮีก็แอบน้อยใจไปจนเล่มสองแน่ะ (เราอ่านแล้วรู้สึกว่า ธีออนช่วยแบรนไม่ใช่เพราะต้องการช่วยแบรน แต่เพราะต้องการช่วยน้องของร็อบบ์นะ เขาอยากได้คำชมกับรอยยิ้มจากร็อบบ์อ่ะ)

คือตอนนี้เราเห็นแต่ตัวเขา interact หลักๆกับผู้ชายที่เป็น captors ทั้งนั้นเลย (ร็อบบ์(ในฐานะสตาร์คอ่ะนะ), แรมซีย์) เราเลยไม่ค่อยเห็นด้วยกับความเห็นนี้อ่ะค่ะ มันต่างกับกรณีจอน คอนนิงตันหรือพวกเรนลี่ที่อ่านก็พอรู้เลยจาก text อ่ะ

ปูลู - หัวข้อเรื่องเพศในทัมเบลอร์ซับซ้อนซ่อนเงื่อนมากค่ะ(จะสิบไทป์ได้...เป็นอย่างน้อย) บางครั้งเราก็รู้สึกว่ามันเกินไปจนไม่ได้ดูบริบทเลยไปนะ (เราเคยเจอกระแสการปฏิเสธเพศของตัวละครเพราะไม่ได้พูดตรงๆว่าเป็นเพศอะไรมาแล้วอีกตะหาก...)
    besuto ถูกใจข้อความนี้
  6. besuto

ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาตอบนะคะ :)
    เพลีย tumblr เห้อ
  7. Luca Snow

Luca Snow นักดาบฝึกหัด

ถ้าธีออนเป็นเกย์ แรมซีย์จะตัดปิกาจู้ธีออนทิ้งทำไม 555
  8. Angelius-The First Men

Angelius-The First Men อัศวินไร้นาย

แปลงเพศไง แหล่มศรีมันชอบ
  9. besuto

กลัวโดนธีออนจิ้มมั้งคะ 555

Share This Page