เล่ม 5 สงสัยเรื่องเจมีครับ(ถึงเล่ม5.2)

กระทู้จากหมวด "เล่ม 1-5 (ห้ามสปอยเล่ม 6)" โพสต์โดย maiscpy, 24 มิถุนายน 2014.

1. maiscpy

maiscpy นักดาบฝึกหัด

ตอนนี้อ่านถึงเล่ม 5.2 แล้ว(พึ่งรู้เมื่อกี้ว่ามี 5.3 ด้วย)

อ่านบทของเจมีบางส่วนแล้วสงสัยเรื่องชาติกำเนิตของเจมีน่ะครับ
    ครั้งแรกสะดุดตรงนี้ที่เล่ม 4.2

ท่านหญิงเจ๊นนา อาของเจมี บอกว่าเจมีไม่ใช่ลูกไทวิน

แล้วมาเจออีกทีในเล่ม 5.2
    ที่เซอร์บารัสตันเล่าเรื่องของเจ้าชายแอริสให้เดแนริส ฟังที่ย่อหน้าที่ 3

ผมตีความได้ว่า
    เจ้าชายแอริสไปทวงสิทธิ์ของลอร์ดที่จะได้ *** กับเจ้าสาวของไทวินในคืนแรกของงานแต่งงาน
    แล้วคืนนั้นก็ตั้งท้องเจมีกับเซอร์ซีเลยหรือเปล่าครับ

ถ้าไม่ใช่ตามที่ผมตีความแล้วที่ท่านหญิงเจ๊นนาพูดที่เล่ม 4.2 หมายถึงอะไรครับ?

ขอบคูณครับ

ปล ถ้ามีเฉลยอยู่แล้วที่เล่ม 5.3 ก็ไม่ต้องตอบก็ได้ครับ ขอผมลุ้นเองเวลาอ่าน
  2. Bangkok69Invaders

Bangkok69Invaders นักดาบฝึกหัด

เอาตามความเข้าใจของผมนะครับ

เจนน่าจะสื่อถึงว่า เจมี่ไม่มีความทะเยอทะยานในแบบที่ไทวินมี เจมี่ต้องการแค่สิ่งที่ตัวเองต้องการ(เซอซี)
    แต่ทีเรียนนั้นมี

ส่วนของบาริสตันนั้นแค่จะบอกว่าไทวินเก็บความแค้นจากคำพูดวันนั้นไว้ในใจเสมอ และมาบวกกับเรื่องที่แอริสปฏิเสธการแต่งงานของเซอซีกับเรกาอย่างเหยียดหยามกับการเอาเจมี่ซึ่งใครก็ดูรู้ว่าไทวินต้องการให้สืบทอด Casterly Rock ต่อไปเป็นตัวประกันในฐานะคิงการ์ดจึงเป็นชนวนให้ไทวินเข้าร่วมกับกบฐผู้ช่วงชิงหลังจากรู้ผลแน่นอนแล้วว่าใครจะชนะ และตอบแทนหนี้แค้นกับทาแกเรี่ยนสมใจแกเลย
  3. เหมือนผมเคยโพสต์ทฤษฎีนึงไว้ แต่หาไม่เจอ ถ้าใครมี link ช่วยแปะหน่อยนะครับ

คือคืนส่งตัวเจ้าสาวมีความเป็นไปได้ที่เจ้าสาวของไทวินจะถูกแอริสข่มขืน
    ลูกๆ ตระกุลทาร์แกเรียนว่ากันว่ามีโอกาสบ้าครึ่งไม่บ้าครึ่ง จึงอาจเป็นสาเหตุหนึ่งที่เซอร์ซีออกโรคจิตก็เป็นได้

หลังจากเจมีกับเซอร์ซีคลอด โจอานนา ภรรยาของไทวินก็ไม่มีลูกอีกเลยเป็นสิบปี ทั้งที่ไทวินรักโจอานนา มาก
    ตรงนี้เหมือนบอกใบ้ว่าจริงๆ แล้วสเปิร์มไทวินอาจจะด้อยความสามารถในการผลิตลูกก็ได้
    พอติดลูกขึ้นมา ลูกเลยบิดเบี้ยวออกมาเป็นทีเรียน

เรียกว่าเป็นเรื่องประชดประชันสุดขีดที่เจมี ผู้อาจไม่ใช่แลนนิสเตอร์ กลับมีความสง่างามสมแลนนิสเตอร์อย่างที่ไทวินอยากได้ทุกอย่าง
    แต่ทีเรียนที่ไทวินเกลียดเสียเกินกลับเป็นลูกแท้ๆ

ซึ่งหากมองในแง่นั้น เจมีก็ได้ทำปิตุฆาตุเมื่อปลงพระชนม์แอริส ทีเรียนเองก็ได้ทำปิตุฆาตุเมื่อฆ่าไทวินเหมือนกัน

แฟนๆ รู้สึกไม่ชอบทฤฎีนี้กันเท่าไหร่ เพราะทำให้ทีเรียนหมสิทธิ์เป็น 1 ใน 3 หัวมังกร

ปล เพิ่งได้เห็นสำนวนภาษาไทย อืม.... อ่านดูแปล๊แปล
    Last edited: 24 มิถุนายน 2014
    Gutter13 และ ชาซารี ถูกใจข้อความนี้
  4. TheOnlyAce2

TheOnlyAce2 อัศวินไร้นาย

งั้นเซอซีก็ไม่ใช่ลูกของไทวินด้วยสินะครับ เพราะคุณเธอน่ะฝาแฝดกับเจมีเลย
  5. Fangiris

Fangiris ราชองค์รักษ์

ถ้าทฤษฎีนี้เป็นจริง เชื้อสายทาร์แกเรียนก็เพียบเลยนะเนี่ย แดนี่ เอกอน เจมี่ เซอร์ซี่ ทอมมิน เมอร์เซลล่า

สงสัยค่ะ ทำไมแฟนๆถึงคิดว่าทีเรียนจะเป็น1ในสามหัวมังกร ถ้าจะคิดเราว่าจอนมีสิทธิ์เป็นไปได้มากกว่าอีก
  6. ถ้าจอน เป็นอาซอร์ อาฮายแล้ว อาจจะไม่ต้องขี่มังกรนะ?
    Fangiris และ TheOnlyAce2 ถูกใจข้อความนี้
  7. TheOnlyAce2

TheOnlyAce2 อัศวินไร้นาย

ผมเชื่อว่า จอน มีเลือดของปฐมบุรุษมากกว่า พวกทาร์เกเรี่ยนนะ ผมว่า
  8. Angelius-The First Men

Angelius-The First Men อัศวินไร้นาย

สิทธิที่ลอร์ดจะเจ้าสาวสมัยก่อนคริตศาสนามีครับ
    หญิงสาวทั่วไปจะให้หลวงพ่อทำพิธี โดยมีเอ่อ...อุปกรสำหรับนั่งทับว่างั้น
    ส่วนหญิงชั้นสูงจะให้บิดาทำพิธี ไม่แน่ใจว่านิ้วหรืออะไร เคยอ่านเจอ
  9. แซมนักสังหาร

แซมนักสังหาร พลเดินเท้า

เรื่องอ้างสิทธิในเจ้าสาวก่อนเข้าหอ นี่เหมือน เจเฮริส สั่งยกเลิกไปแล้วหนิครับ
    (อ่านเจอกฏนี้ตอนลอร์ดบอลตัน เล่าเรื่องชาติกำเนิดของแรมเซย์ ให้รีก ที่พ้องกับกับคำว่า weak ฟัง)

รึแอริสบ้านึกอยากจะทำ ใครก็ห้ามไม่ได้
    Last edited: 7 กรกฎาคม 2014

Share This Page