มีคำถามเกี่ยวกับ Game Of Throne ครับช่วยคอบหน่อยนะครับ

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย Elderman, 26 กันยายน 2014.

1. Elderman

Elderman นักดาบฝึกหัด

ผมเคยดูซีรีย์เรื่องนี้มาก่อน แต่นานมาแล้วตอนนั้นผมอายุ17เองมั้ง ดูแล้วก็ดูไม่รู้เรื่องไหนบอกสนุกนักหนา ตัวละครก็เยอะไปหมด ฉากสู้กันเอฟเฟคอลังการก็มีน้อยมีแต่บทพูด เลยเลิกดูครับคงเนื่องจากตอนนั้นยังเป็นเด็กชอบดูหนังเอามันอย่างเดียว แต่ตอนนี้ผ่านมาหลายปีผมนึกถึงซีรีย์เรื่องนี้ขึ้นมาแต่ที่หอผมไม่มีคอมจะเปิดดูซีรีย์ เลยตัดสินใจไปซื้อหนังสือมาอ่านพบว่ามันชั่งสนุกจริงๆ ขนาดอ่านไปนิดเดียว(70กว่าหน้า) แต่ก็ยังงงๆอยู่เพราะผมจำชื่อตัวละคร ชื่อเมืองต่างๆไม่ค่อยได้ เลยมีเรื่องอยากจะถามครับ
    1.เมืองอิสระนี่คืออะไร
    2.ดินแดนที่มี7อาณาจักรที่มีพวก สตาร์ค บาราเธียน แลนนิสเตอร์เรียกว่าเวสเตอรอสใช่ไหม
    3.แล้วดินแดนที่2พี่น้องทาแกเรียนอยู่เรียกว่าอะไร
    4.ดินแดนที่2พี่น้องทาแกเรียนอยู่มีกี่อาณาจักร แล้วทั้งหมดเป็นเมืองอิสระหมดเลยหรือเปล่า
    5.ตอนที่เน็ด พาโรเบิตลงไปสุสานเพื่อพบศพของน้องสาวเน็ด แล้วทำไมโรเบิตบอกว่าจะฆ่า เรกา แล้วเรกาคือใคร ทำอะไรให้โรเบิต
    6.แบรนดอนนี่คือพ่อของเน็ดใช่ไหมผมจำไม่ได้เนื่องจากตัวละครเยอะเลยสับสน

ถ้ามีอะไรผมจะมาถามอีกนะครับ และสุดท้ายขอขอบคุณคุณหมาป่าโลกันที่แปลหนังสือออกมาให้ได้อ่านนะครับ ถึงสำนักพิมจะเปลี่ยนแปลงหลายๆอย่างก็เถอะ
  2. ชาซารี

ชาซารี ราชองค์รักษ์

2.ใช่
    3.เอ็กซอส ดินแดนทางตะวันออก
    5.เรกาคือคนที่ลักพาตัวน้องสาวเน็ดไป แล้วพลอยทำให้เธอตาย โรเบิร์ตที่เป็นคู่หมั้นกับลีอานน่า น้องสาวเน็ดเลยแค้น ฆ่าเรการ์ตาย

ข้ออื่นไม่แน่ใจ ต้องเปิดหนังสือก่อน
    Levantine Storyteller ถูกใจข้อความนี้
  3. Kunakorn

Kunakorn นักดาบฝึกหัด

1.เมืองอิสระ หรือ นครอิสระ คือ เมืองที่อยู่ในทวีปแอสซอสที่อยู่ติดกับเวสเทอรอส โดยมีทะเลแคบกั้นขวางอยู่ครับ โดยที่ทวีปแอสซอสนั้นเป็นทวีปที่กว้างใหญ่มากครับ ส่วนนครอิสนะก็จะประกอบด้วยเมืองใหญ่ๆได้แก่ บราวอส ลอราธ เพนทอส นอวอส โคฮอร์ มีร์ ไทรอช ลิสและโวแลนทิสครับ

2.ใช่ครับ เวสเทอรอสครับ

3.ดินแดนที่ 2 พี่น้องทาร์แกเรียนอยู่ : 2 พี่น้องจะอยู่ที่แอสซอสครับ ในเล่มแรก 2 พี่น้องจะอยู่ในเมืองเพนทอสซึ่งเป็นนครอิสระครับ แล้วหลังจากนั้นก็เดินทางไปที่ทะเลดอธรากีครับ(ถึงจะเรียกว่าทะเลแต่จริงๆแล้วทะเลดอธรากีคือทุ่งหญ้านะครับ) ปล.ทะเลดอธรากีอยู่ในทวีปแอสซอสนะครับ

4.ดินแดนที่2พี่น้องทาแกเรียนอยู่มีกี่อาณาจักร แล้วทั้งหมดเป็นเมืองอิสระหมดเลยหรือเปล่า : เป็นเมืองอิสระครับ แต่ละเมืองจะมีการปกครองในแบบของตนเอง มีหลายเมืองมากครับ เมืองที่สำคัญๆก็คือเมืองที่ได้บอกไปแล้วในข้อที่ 1 และยังมีเมืองที่เมืองท่าที่คอยค้าขายทาสใหญ่ๆอยู่ อีก 3 แห่งครับ นั้นก็คือ มีรีน ยันไคและแอสตาพอร์ครับ

5.เรการ์ คือ พี่ชายของวิเซริสกับเดแนริสครับ 2 พี่น้องทาร์แกเรียนนั่นแหละครับ // โรเบิร์ตไม่ได้ " จะ " ฆ่าเรการ์ครับ แต่ฆ่าตายไปแล้ว ที่แม่น้ำสามง่ามครับ (ที่แกบ่นๆจะฆ่าก็คืออารมณ์ประมาณแบบเกลียดจนอยากจะฆ่าให้ตายอีกกี่หนก็ยังได้) // สาเหตุที่โรเบิร์ตเกลียดเรการ์และตระกูลทาร์แกเรียนก็เพราะว่า เจ้าชายเรการ์ ได้ลักพาตัวลีแอนนา สตาร์ค(น้องสาวของเน็ด)ที่เป็นผู้หญิงที่โรเบิร์ตหลงรักไปครับ โรเบิร์ตโกรธมาก จึงได้ก่อกบฎขึ้นเพื่อโค้นล้มราชวงศ์ทาร์แกเรียนครับ แต่สุดท้ายแม้โรเบิร์ตจะฆ่าเรการ์ได้ แต่ลีแอนนาก็เสียชีวิตครับ จึงทำให้โรเบิร์ตเสียใจเป็นอย่างมาก แม้โรเบิร์ตจะได้เป็นกษัตริย์สถาปนาราชวงศ์ใหม่ขึ้น และได้แต่งงานกับเซอร์ซี แลนนิสเตอร์ ผู้ขึ้นชื่อว่าเป็นหญิงงามที่สุดของอาณาจักร(อันนี้ผมอวยเองนะครับ555) แต่โรเบิร์ตก็ยังไม่สามารถลืมลีแอนนาได้ครับ ทำให้เขามักจะเมาอยู่เป็นประจำและไม่สนใจที่จะบริหารบ้านเมืองครับ

6.แบรนดอนไม่ใช่พ่อของเน็ดครับ พ่อของเน็ดชื่อว่า ริคคาร์ด สตาร์คครับ ส่วนแบรนดอน คือ พี่ชายของเน็ดครับ

ปล.หากมีข้อมูลส่วนไหนผิดพลาดต้องขออภัยด้วยนะครับ
  4. ชาซารี

ชาซารี ราชองค์รักษ์

Kurodo, Levantine Storyteller, plakinmek และอีก 2 คน ถูกใจข้อความนี้
  5. Elderman

Elderman นักดาบฝึกหัด

ขอบคุณมากครับช่วยแถลงขัยความสงสัยผมได้อย่างกระจ่างเลย ขอบคุณจริงๆครับ
    Kunakorn ถูกใจข้อความนี้
  6. nopboong

nopboong พลเดินเท้า

ขอช่วยแนะนำนิดครับเห็นว่าดูซีรี่ย์ไม่รู้เรื่อง ตัวละครเยอะเกิน
    ขอแนะว่าจำตัวละครแค่บางคนที่เป็นตัวหลักๆก็พอครับ เช่น
    ตระกูลสตาร์ค เน็ด เมีย ลูกกี่คนว่าไป บ้านนี้เป็นเหมือนบ้านพระเอกที่ถูกทำร้ายจำไม่ยาก ตายหลายคนแล้วด้วย
    ตระกูลแลนนิสเตอร์ ตระกูลนี้คือผู้ขับเคลื่อนซีรี่ย์ ก็มี ผู้นำไทวิน ลูกไทวิน อัศวินมือด้วน ราชินี คนแคระ ที่เหลือก็หลานไทวินที่เป็นราชา
    ตระกูลไทเรล จำแค่ คนที่จะแต่งกับราชาเด็ก กับป้าผู้นำเป็นหลักพอ
    ตระกูลบาร์ราเธียน แยกเป็น3คน คิงโรเบิตตาย คนน้องตาย จำแค่คนกลาง ลูกน้องอัศวินหัวหอม แม่มดแดง
    ตระกูลทาร์แกเรียน แดนี่ กับลูกน้องแค่ 4-5คน
    ตัวละครอื่นๆ บริแอนอัศวินสาวตัวใหญ่ เดอะฮาวหน้าบาก เชผู้ทรยศ นิ้วก้อย แซมไนท์วอช หมดละครับตัวละครอื่นๆมันมาๆไปๆ
    ส่วนที่บอกว่าเอฟเฟ็กไม่อลังการ ฉากบู๊ยังไม่หนำใจ ผมขอบอกว่า ให้เข้าใจนี่คือซีรี่ย์ มันคือละครหลังข่าวเมืองไทยนี่แหละ
    เงินที่ลงไปทำมันน้อยกว่าที่ใช้ถ่ายภาพยนตร์เยอะครับ ต่อตอนใช้ไม่น่าเกิน ซักประมาณ 1-10ล้านเหรียญ(เดาๆเอา)
    แต่หนังโรงที่คุณดู เค้ามีบอกอยู่บ่อยๆจากทุนสร้าง 20-300ล้านเหรียญ ระดับมันเลยผิดกัน
    ที่บอกบทพูดเยอะมาก ให้คุณเข้าใจว่าเรื่องนี้บทพูดต่างๆมันมีเล่ห์กล ชิงเหลี่ยมกันอยู่เสมอ มันสนุกตรงนั้น
    ขอให้ร่วมติดตามเรื่องนี้อย่างมีความสุขครับ
    Levantine Storyteller ถูกใจข้อความนี้
  7. AM'Rome Buster และ Levantine Storyteller ถูกใจข้อความนี้

Share This Page