เล่ม 1 มีข้อสงสัยเกี่ยวกับหน่วยพิทักษ์ราตรี , กาเร็ต (ไร้สาระนิดหน่อย)

กระทู้จากหมวด "เล่ม 1-5 (ห้ามสปอยเล่ม 6)" โพสต์โดย Barragan Louisenbairn, 24 ตุลาคม 2014.

1. Barragan Louisenbairn

Barragan Louisenbairn นักดาบฝึกหัด

อยากรู้ว่าเฮียแกข้ามกำแพงจนมาโดนจับได้ยังไงครับ

ก็ตอนแรก(ในบทนำ) แกอยู่นอกกำแพงไม่ใช่หรอครับ

มาอีกที โดนรวบอยู่อีกฝากของกำแพงซะงั้น
  2. ในหนังสือนี่จะเป็น วิลล์ ที่รอดกลับไปได้ และเขากลับไปประจำการณ์อยู่ที่ผากำแพงแบบหวาดวิตกอยู่พักนึงครับ ก่อนจะหนีลงใต้
    Barragan Louisenbairn ถูกใจข้อความนี้
  3. Barragan Louisenbairn

Barragan Louisenbairn นักดาบฝึกหัด

ตรงจุดที่ว่า ผมก็งงๆเหมือนกันครับ
    เพราะในซีรีย์ คนที่รอดกลับมาน่าจะเป็น วิลล์
    แต่ในหนังสือผมยังยืนยันว่า น่าจะเป็น กาเร็ด

ถ้าผมจำไม่ผิด(ซึ่งไม่น่าจะผิด เพราะผมงงตรงจุดนั้น เลยอ่านซ้ำหลายรอบอยู่)
    ฉบับแปลไทย จะมีบทนึงที่หมีเฒ่าแกพูดประมาณว่า "กาเร็ด แก่พอๆกับข้า แต่เขากลับตะบันสัตย์ ข้าไม่อยากจะเชื่อ แต่ลอร์ดเอ็ดดาร์ดส่งหัวเขากลับมา" อะไรประมาณนี้

ส่วนที่ว่า กลับมาประจำการพักนึง แล้วจึงหนี
    ผมว่าถ้ากลับมาจริง หมีเฒ่าแกก็น่าจะอยากรู้รายงานว่ามันเกิดอะไรขึ้นจากคนที่กลับมา
    แต่จากที่อ่านดูเหมือนไม่น่าจะรู้ชัดเจนว่าเกิดอะไรขึ้นเลยนะครับ

แต่เอาเถอะครับ มันก็พอก้อมแกล้มไปได้อยู่:winter:

ปล.ผมอ่านแค่ถึง 1.1-1.2
  4. อ่าขอโทษครับผมจำสลับไป ใช่ครับในหนังสือเป็นกาเร็ตที่รอดไปได้ รอดเพราะยืนเฝ้าม้าแล้วไม่ได้เจออะไร...
    หลังจากนั้นกาเร็ตก็กลับไปผากำแพงคนเดียว สติแตกอยู่พักนึงก่อนจะหนีลงใต้ไปซะดื้อๆ

คือถ้ากลับไปถึงผากำแพงได้ จะเดินทางลงใต้มันก็ไม่ได้มีอะไรขวางน่ะครับ
  5. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

ในหนังเปลี่ยนให้เป็นวิลล์ คิดว่าเป็นเพราะอยากให้สื่อถึงการสังหารคนหนุ่ม (เด็ก) มากกว่าคนแก่ เพื่อให้ แบรน ซึ่งได้เห็นการฆ่าคนครั้งแรก ตระหนักถึงการเป็นผู้ใหญ่และหน้าที่ของตนเอง และรู้ว่ากระนั่นคนอายุน้อยแค่นั้นก็กลายเป็นฆาตกรได้และถูกพ่อที่แสนดีของเค้าสังหารด้วยตนเอง คือน่าจะให้ภาพได้อิมแพ็คกว่าที่สังหารคนแก่ที่ดูกักขะเหลือขอแบบกาแร็ตฮะ

ส่วนที่หนีมาก็อย่างที่พี่สุนัขป่าฯ บอกฮะ เค้ากลับมาแล้วทนความน่ากลัวที่พวกภูติเหมันต์กดดันว่าจะบุกมาอีกเมื่อไหร่ไม่ไหวเลย หลบหนีออกมาจนถูกตามจับขอหาละทิ้งหาที่แล้วโดนลงโทษตามกฎคือประหาร

Share This Page