เล่ม 5 อ่านจบแล้วมีคำถามค่ะ

กระทู้จากหมวด "เล่ม 1-5 (ห้ามสปอยเล่ม 6)" โพสต์โดย ชาซารี, 4 พฤศจิกายน 2014.

1. ชาซารี

ชาซารี ราชองค์รักษ์

หลังจากค่อยๆใช้เวลาอ่านเรื่อยๆมาเรียงๆก็จบซะทีนะค้า 3 เล่ม:k2: แต่ยังสงสัยหลายอย่าง เลยอยากถามความคิดเห็น

1.เมลิซานดร์เก็บมานซ์ไว้เพื่ออะไร ทำไมต้องเผาตัวปลอมหลอกคนเถื่อนให้เชื่อในเทพแสงด้วย หรือแค่เพื่อให้สแตนนิสตายใจว่ามานซ์ตายแล้ว

2.เมลิซานดร์กับมานซ์รู้ไหมว่าเด็กถูกสับเปลี่ยนตัวไปแล้ว ถ้าเธอไม่ฆ่ามานซ์แสดงว่าเรื่องสายเลือดราชานั่นก็ไม่ใช่เรื่องจริงรึเปล่า อย่างนี้ถ้ารู้แต่แรกก็ไม่น่าส่งเมย์สเตอร์เอมอนไปรอนแรมจนตายเลย

3.ทีเรียนวางยาฆ่าคนคุมทาส(แม่นม)ด้วยเห็ดพิษที่เอาติดตัวมาใช่ไหม ตอนแรกนึกว่าเขามีเมตตาอยู่คนเดียวที่เห็นใจคนป่วย แต่อ่านคำพูด แลนนิสเตอร์ชำระหนี้ของตนเสมอ แล้วน่าจะฆ่าอ่ะ เพราะเเค้นจะที่ปล่อยสิงโตลงสังเวียน

4.อาร์ยารู้ได้อย่างไรว่าคนที่เล่นงานเธอในความมืดคือชายผู้อารี เธอเข้าสิงแมวได้รึไง

5.ภารกิจฆ่าคนครั้งแรกของอาร์ยา เธอใช้เหรียญเคลือบยาพิษ เพื่อให้ชายแก่เป็นคนเอาไปนับแล้วถูกพิษตายใช่ไหม แล้วตกลงชายแก่คนนั้นตายไปรึเปล่า แต่ถ้าเกิดคนที่ถูกขโมย หยิบเหรียญนั้นไปจ่ายค่าของอย่างอื่นล่ะ เขาก็ตายก่อนนะสิ

6.เดเนริสเป็นท้องร่วงแล้วหายได้เอง??? เพราะตอนแรกรู้สึกอาการจะหนักเกือบตาย ยิ่งเสียเลือดด้วย หรือว่าเป็นเพราะสายตระกูลทาร์เกเรียนทนทานต่อโรคภัยไข้เจ็บ (แต่ก็ไม่ค่อยได้ยินการอ้างถึง มีแต่เดนี่ที่ไม่เคยป่วย ไม่ทราบว่าบรรพบุรุษนี่เคยป่วยตายกันบ้างไหม)

7.ใครวางยาพิษในตั๊กแตนทอด แล้วคนที่แต่งงานกับเดนี่นั้นจะทรยศเธอจริงหรือเปล่า

8.โรคที่มนุษย์ศิลาเป็นคือสะเก็ดเงิน
    Psoriasis หรือเปล่า ชิรีนจะตายไหม (เดาว่าแม่มดแดงคงช่วยนางก่อน)
    เราว่าถ้ามันติดต่อทีเรียนน่าจะมีโอกาสติดมากกว่าลอร์ดกริฟฟินเสียอีกนะ แต่ถ้าตามข้อมูลโรคนี้เป็นพันธุกรรม ไม่ติดต่อ ไม่ถึงตาย แต่ไม่หายสนิท
    Last edited: 4 พฤศจิกายน 2014
    Lord wizz ถูกใจข้อความนี้
  2. 1. เดาเอานะครับว่าเจ๊เมลน่าจะเชื่อเปลวไฟ ที่บอกว่าจอนมีความจำเป็นกับนางมากกว่าแสตนนิส
    นางรู้ว่าจอนห่วงใยอาร์ยามาก เลยบอกจอนว่าจะส่งมานซ์ไปตามหาอาร์ยา เพื่อจะดึงจอนเป็นพวก

2. ไม่น่าจะรู้มั้งครับ... ในนิมิตที่เจ๊เมลเห็นอาร์ยาขี่ม้าผีมายังผากำแพง ยังกลายเป็นอลิส คาร์สตาร์คเลย

3. ในภาษาอังกฤษเขาบอกเลยนะครับว่าในซุปหางหมา มี "slivers of mushroom in the broth"

ง่วงแล้วเดี๋ยวมีจังหวะจะลองมาตอบต่อนะครับ ^-^;
    ชาซารี และ Lord wizz ถูกใจข้อความนี้
  3. 4. เข้าสิงแมวครับ ผมว่าตรงนี้ค่อนข้างชัดเจนนะ เพราะอาร์ยามีแอบปลื้มด้วยว่าสามารถทำได้โดยที่ Kindly Man ไม่รู้
    ประเด็นที่ผมสงสัยมากกว่า คือ Kindly Man ไม่รู้จริงๆ รึ?

5. อาร์ยาสังเกตแต่แรกแล้วล่ะครับว่าเป้าหมายทดสอบเหรียญทุกเหรียญด้วยการ "ักัด" ดังนั้นถ้าจะมีคนอื่นเอามือจับก็ไม่น่ามีผลอะไรครับ

6. เท่าที่ผมเข้าใจ สิ่งที่เดนีเป็น น่าจะเป็นเพียงอาการขั้นต้นนะครับ แปลว่ายังไม่หายครับ น่าจะต้องหาวิธีรักษา อาจจะเกี่ยวข้องอะไรกับ Drogon ก็ได้ ถ้าจำฝันในเล่ม 1 ได้ เดนีเคยฝันว่าถูกมังกรพ่นไฟใส่จนมอดไหม้ ก่อนจะเกิดใหม่.. ไม่แน่นะครับ

7. เขาจับตัวมือวางยาได้ไม่ใช่เหรอครับ? คนที่ถูก sons of harpy จับลูกสาวเป็นตัวประกันไว้

8. ผมไม่ค่อยรู้จักชื่อโรคเท่าไหร่นะครับ แต่ที่ฝรั่งเขาคุยกัน เขาบอกว่ามันคล้าย Leprosy มากกว่า
    คือเกิดช้าเหมือนกัน ความรู้สึกหายไปเหมือนกัน อะไรอีก 2-3 อย่าง
    http://en.wikipedia.org/wiki/Leprosy
    Last edited: 5 พฤศจิกายน 2014
    ชาซารี และ Lord wizz ถูกใจข้อความนี้
  4. ชาซารี

ชาซารี ราชองค์รักษ์

ขอบคุณคุณ สุนัขป่าโลกันตร์ ที่เข้ามาตอบนะคะ:) จะเข้าใจอะไรนี่สงสัยต้องอ่านละเอียดๆหน่อย:love:

4.สงสัยเหมือนกันค่ะ บางทีอาจจะไม่รู้จริงๆก็ได้ ตอนที่อาร์ยาตอบถูก เหมือนแกแปลกใจนิดนึง แล้ววันรุ่งขึ้นก็คืนการมองเห็นให้กับอาร์ยา คงคิดว่าอาร์ใช้ทักษะการสังเกตได้ดีแล้ว แต่ความจริงใช้การสิงแมวที่เป็นความสามารถพิเศษของชนแดนเหนือ
    แต่ถ้าอาร์ยาใช้ความสามารถนี้ซ้ำอีก ในแบบที่ไม่มีทางอื่นเป็นไปได้แล้ว เราว่าคนฉลาดอย่างเขารู้แน่ๆ

6. เกิดใหม่อีกสักรอบ ถ้างั้นเธอก็ต้องรื้อฟื้นคุณสมบัติทนความร้อนมาน่ะสิ แล้วคราวนี้ไฟมังกรร้อนกว่าเดิมด้วย หรือจะใช้ไฟฆ่าเชื้อโรค:rolleyes:

8.โรคเรื้อนสินะ แต่สงสัยสมัยก่อนไม่มียารักษา เลยรุนแรงถึงตาย

Share This Page