ลีอาน่า สตาร์ค ตายเพราะอะไร?

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย Jony Freeman, 1 เมษายน 2015.

1. Jony Freeman

Jony Freeman พลเดินเท้า

พวกเราเถียงเรื่องชาติกำเนิดของ ยอดชายนาย จอน สโนว์ กันมานาน
    วันนี้ผมเลยลองย้อนถามถึงสาเหตุการณ์ตายของตัวต้นเรื่องคนหนึ่งของเราซึ่งก็คือ ลีอาน่า สตาร์คว่าตายเพราะอะไร
    ฆ่าตัวตาย หรือ ถูกคนฆ่าตาย?
    ถ้าถูกคนฆ่า ฝ่ายไหนฆ่า?

ความเห็นส่วนตัว ผมคิดว่าคนอย่างลีอาน่า เป็นคนที่น่าจะตายยากที่สุดของโลก GOT เลยครับ
    - ในเมือคนที่ไปถึงห้องลีอาน่าเป็นคนแรกคือ เน็ด ก็ขอให้เน็ดช่วยก็ได้ พี่น้องตัดกันไม่ขาดหรอกไม่เห็นต้องฆ่าตัวตายเลย
    - ถูกฆ่า จากฝ่ายเรก้า ถ้าจะเอามาฆ่าจะลักพาตัวมาเพื่อ?
    - ถูกฆ่า จากฝ่ายโรเบิร์ต ยิ่งเป็นไปไม่ได้เพราะที่รบๆกันเนียะก็เพื่อชิงตัวลีอาน่าคืน จะฆ่าเพื่ออะไร? อีกทั้งคนแรกที่ไปถึงก็เป็นเน็ดอีก
    จากเหตุผลข้างต้น การตายของลีอาน่า ไม่ได้เป็นผลดีกับใครเลยในโลก GOT (ยกเว้นลุงมาร์ตินที่อาจจะทำให้เขียนไม่ออก)
    I.am.Hong.HG ถูกใจข้อความนี้
  2. Lord wizz

Lord wizz อัศวินไร้นาย

น่าจะยังไม่เฉลย เพราะตอนเนดเข้าไปเจอก็นอนจมกองเลือดอยู่แล้ว ผมเดาเองน่าจะมาจากการคลอดนะผมว่า เพราะจะเข้าประเด็นที่ว่ามังกรมีสามหัว โดยเกิดจากเด็กที่คลอดแล้วแม่ตาย พ่อจอนนี่ตกลงจะเป็นมังกร รึว่า อะซอ อะไฮ กันแน่
    Sun Snow ถูกใจข้อความนี้
  3. ส่วนใหญ่จะเชื่อว่าเป็นโรคแทรกซ้อนจากการตั้งครรภ์น่ะครับ ส่วนที่ว่าถูกฆ่านี่ไม่น่าใช่ ราชองค์รักษ์ชุดนั้นมีแต่คนดีเทพๆ ทั้งนั้นเลยครับ ไฮทาวเวอร์เอย อาเธอร์ เดย์น เอย
    CherryBoy และ Sun Snow ถูกใจข้อความนี้
  4. Sun Snow

Sun Snow พลเดินเท้า

http://awoiaf.westeros.org/index.php/Lyanna_Stark

มีแต่บอกว่านอนบนเตียงที่มีเลือดเต็มไปหมด มีFewer(ไข้?)ด้วย คลอดลูก/โดนสังหาร

ถ้าโดนสังหาร/โดนลูกหลงจะทันเป็นไข้ รึเปล่า?

.....รอ Howland Reed มาเฉลยละกันครับ
  5. ชาซารี

ชาซารี ราชองค์รักษ์

เลือดเยอะแยะ น่าจะตกเลือดล่ะมั้ง มีโอกาสเกิดได้ ถ้าเด็กคลอดแต่รกไม่คลอด
    อาจจะประกอบกับตรอมใจที่เรการ์ตาย พ่อกับพี่ชายก็ต้องมาพลอยตายด้วยเรื่องของตัวเองด้วย
    รู้สึกว่านางจะมีใจกับเรการ์อยู่นะ
  6. Jony Freeman

เท่าที่ดู ทุกท่านมีความเห็นเหมือนกันคือไม่น่าจะถูกฆ่าตายนะครับ ที่เหลือคือ ฆ่าตัวตาย กับตายโดยธรรมชาติ(คลอดตาย) นะครับ

ทีนี่ลองมาดู Time Line กันดูครับ
    ถ้าผมจำไม่ผิด สงครามนี้กินเวลา 2 ปีนับตั้งแต่พ่อ และพี่ชายของเน็ดถูกประหารซึ่งน่าจะเกิดขึ้นหลังจากลีอาน่าถูกลักพาตัวได้ไม่นาน
    - เน็ดก็เข้าพิธีแต่งงานกับแคท พอเสร็จกิจก็ควบม้าออกไปรบเลย
    - ร๊อบควรจะเกิดหลังจากนั้นประมาณ 9เดือน
    - ส่วนเหตุการณ์ที่ Tower of joy น่าจะอยู่ช่วงท้ายๆของสงคราม...นั่นคือช่วงที่ร๊อบเกิด จอน เพิ่งจะปฏิสนธิ
    - แต่จากคำให้การณ์ของแคท แคทบอกว่าตอนที่เน็ดพาจอนกลับมาพร้อมประกาศรับรองให้จอนเป็นสายเลือดของตน จอนก็มีอายุพอๆกับร๊อบแล้ว
    ผมจึงตั้งข้อสังเกตว่าจริงๆแล้วจอนน่าจะเกิดไล่เลี่ยกับร๊อบ นั่นทำให้เกิดข้อสงสัย ว่า
    หากลีอาน่าคลอดตาย เด็กที่คลอดออกมาในตอนนั่นอาจไม่ใช่จอน แต่อาจจะมีเด็กอีกคน หรือไม่?
    ซึ่งจะทำให้คำให้การณ์ของลูกคนที่สองของไวร่าที่อาร์ย่าเจออาจเป็นจริงมากที่สุด ที่ว่าจอนเป็นลูกของเน็ดกับไวร่า แต่อย่างว่าแหละครับ มีแต่คนโง่เท่านั้นที่สงสัยในเกียรติ Eddard Stark จึงขอตัดไป

Howland Reed อยู่ในห้องกับเน็ดด้วยหรอครับ ตอนที่ลีอาน่าตายนะครับ อันไม่รู้แหะ?
  7. แคท เริ่มท้องร็อบบ์หลังงานกรีฑายุทธ์ที่ฮาเรนฮอลราว 1 ปี สงครามยังไม่เริ่มเต็มตัว

ส่วนท้องจอน จะเริ่ม 8-9 เดือนก่อนเดนีถ้าอ้างอิงตาม link นี้นะครับ
    http://www.westeros.org/Citadel/SSM/Entry/1040

แปลว่าท้องจอนน่าจะเริ่มช่วงกลางๆ สงครามแล้วครับ น่าจะหลังร็อบ ระหว่าง 3-6 เดือน
    Last edited: 3 เมษายน 2015
  8. Sun Snow

ผมลองประมาณคร่าวๆดู

ถ้า R+ L

Jon จะมีอายุ แก่กว่า-ไล่เลี่ยกับ Robb (Ned+Cat แต่งงาน ขณะที่ RheagarยังFeaturingกะlyanna ยังไม่เริ่มเดินทางออกมาทำศึกที่สามง่าม)

ถ้า Ned+Wylla

Jon น่าจะ ปฎิสนธิ ช่วงที่ชนะศึกแล้ว (หลังยึด King's Landing ) ทำให้ Jon อ่อนกว่า Robb แน่ๆ

ถ้า Ned+Ashara

Jon น่าจะ ปฎิสนธิ ช่วงที่ Ned ยึด King's Landing // Ashara เป็น "นางใน" ของ Elia Martell(ตาย)
    ---Ashara ไม่โดน ปล้ำจากพวก Lannister หรือ????

สุนัขป่าโลกันตร์ ถูกใจข้อความนี้
  9. Jony Freeman

@สุนัขป่าโลกันตร์
    >>>อ้างอิงใน Link นะครับเขาประมาณการเวลาเกิดของจอนจากเวลาเกิดของแดนี่ อันนี้ผมไม่แน่ใจว่าแดนี่เกิดหลังจากหนีไปอยู่เกาะ Dragon stone กี่เดือน ซึ่งต้องนำไปเทียบกับว่าเกิดหลังจาก King's landing แตกแล้วกี่เดือนจึงจะเกิดเหตุการณ์ Tower of joy ซึ่งถ้าเชื่อตามการคำนวณของคุณ Sun Snow แล้ว(ประมาณ 3 - 5 เดือน)จะทำให้ แดนี่ไม่สามารถอ่อนกว่าจอน 8-9 เดือนได้ครับเพราะพ่อของแดนี่ได้ตายไปตั้งแต่ King's landing แตกแล้ว

@Sun Snow >>หากยึดตาม Time Line ของท่าน การจะทำให้ Jon มีอายุไล่เลี่ยกับ Rob ได้จำเป็นต้องให้ปฏิสนธิในเวลาที่ไล่เลี่ยกัน ทำให้ทฤษฎีของผมที่ว่าเด็กที่ลีอาน่าคลอดจนตายอาจไม่ใช่จอนตกไป แต่ก็ยังทำให้เกิดข้อสงสัยเพิ่มเกี่ยวกับDenyที่ควรจะอ่อนกว่าJon 1 ปีเหมือนกับที่ผมแย้งท่านสุนัขป่าโลกันตร์ครับ

"หรือพวกเราจะได้ค้นพบ Time Line ที่ไม่ Make sense ของลุงมาร์ตินเข้าให้แล้ว"

การจะทำให้Jon อายุไล่เลี่ยกับ Rob และแก่กว่า Deny 1 ปีได้เหตุการณ์ King's Landing แตก จะต้องเกิดก่อน Tower of joy ไม่เกิน 1-2 เดือน เพื่อให้แม่ของ Deny เริ่มตั้งครรภ์ได้ตั้งแต่ก่อน King's Landing จะแตก ซึ่งจะทำให้การทำศึกแต่ละศึกดูเหมือนเร็วมากๆ

ไม่รู้คิดถูกเปล่าแหะ....
    Sun Snow และ สุนัขป่าโลกันตร์ ถูกใจข้อความนี้
  10. อาการลีอานนาอาจจะไม่ใช่คลอดปุ๊บตายปั๊บก็ได้น่ะครับ จอนน่าจะคลอดใกล้เคียงกับที่คิงส์แลนดิงแตกแล้ว และกว่าเนตจะไปถึงหอคอยเริงรมย์ก็น่าจะหลายเดือนอยู่ แต่น่าจะคลอดที่นั่นจริง เพราะก่อนเรการ์ตายก็คงพาลีอานนาไปไว้ที่นั่นแล้ว

เกร็ดน่าสนใจนิดหน่อยคือ เอ็ดดาร์ดเป็นคนตั้งชื่อให้จอนแหละครับ ลีอานนาสงสัยจะยังไม่ทันได้บอกชื่อ หรืออาจจะบอกแล้วแต่เน็ดไม่ใช้...?
    http://www.westeros.org/Citadel/SSM/Entry/Numerous_Questions1/
    Jony Freeman และ Sun Snow ถูกใจข้อความนี้
  11. Sutinee

Sutinee นักดาบฝึกหัด

ขอถามนิดนึงคะ แล้วถ้ามีคนไหนสักคนที่เกิดก่อนกำหนดละคะ จะเพิ่มความเป็นไปได้หรือลดทอนความน่าจะเป็นไหนไหมคะ
    Jony Freeman ถูกใจข้อความนี้
  12. marizelee

marizelee อัศวินไร้นาย

เรื่อง การตายของลีอานน่าผมว่า ตามที่ ต่างประเทศเชื่อกันละครับ ว่าเป็นโรคแทรกซ้อน+กับตรอมใจด้วย ส่วนเรื่องจอน เป็นลุกของใคร คุณลุงมาติน เค้า ก็ปูเรื่องมาซะขนาดนี้ แล้ว เหลือแต่รอ หาวแลน รีด มาเล่าอย่างเดียว ผมว่าไม่น่้าจะผิดคาดกนัหลอกนะ(ถ้าลุงแกไม่เกิดอยากเปลี่ยนบทขึ้นมาเพราะคนอ่านรู้ทันหมด)
  13. หรือจริงๆ ลีอานนารักกับชายปริศนา แล้ว good guy เรการ์ช่วยพาไปอยู่ด้วยกัน :confused:
  14. Sun Snow

เรื่องระยะเวลาในTimeline ผมไม่ชัวร์นะครับ เดาล้วนๆ

ใครพอทราบบ้างว่าสงครามที่Trident กินระยะเวลาเท่าใดแน่?
    ....ผมเดาว่า2-3เดือนเพราะ
    1.การเดินทัพหลายสายของทหารกว่าจะไปรวมตัวกันก็กินเวลา1-2เดือน(ต่างฝ่ายต่างประวิงเวลาให้ทหารเข้ามาสมทบให้มากที่สุด)
    2. Rheagar เดินทางจาก tower of joy(ชายแดนด้านเหนือของ Dorne) มาสมทบแถบTrident ใช้เวลาเดินทางเต็มที่ไม่น่าเร็วกว่า1เดือน

ถ้านานเป็นปี Timeline เป็นอย่างนี้
    Robb จะเกิดระหว่างสงครามนี้
    Jon เกิดตอน King's Landing แตก (ปฎิสนธิช่วงต้นๆของสงคราม ที่ Rheagar ยังไม่มาร่วมศึก)
    Dany ปฏิสนธิช่วงก่อนKing's Landing แตก แล้วไปเกิดที่ Dragon stone

แต่กรณีนี้ แสดงว่า Lyanna ไม่ได้เกิดลูกขณะตายที่Tower of Joy ?? หรือถ้าเกิดลูกตาย ก็ไม่ใช่ บักจอน

แล้ว Bed of Blood นี่ยังไง --> อาจเป็นว่าLyannaโดนลูกหลงจากการสู้รบของเน็ดเลยให้เน็ดสาบานว่าอย่าบอกใครนะว่าชั้นตายเพราะฝีมือ(ห่วยๆ)ของแก???และทำให้เน็ดฝันผวาบ่อยๆๆๆ อิอิ.

ผมไม่ค่อยให่ เครดิตเน็ดเป็นพ่อ Jon เพราะ เน็ดเป็นคนจริงจัง+ขี้อาย มาตั้งแต่เป็นวัยรุ่น และ ขณะทำศึกติดพัน เน็ดก็ดูไม่น่าจะขี้เหงาขนาดนั้น แถมยังพึ่งแต่งงาน และ Trident ไม่ห่างจาก Riverrun เท่าไหร่ เผลอๆ ช่วงนั้น Cat อาจมาคุมด้วย(ยกเว้นว่ากำลังท้องโย้เลยมาไม่ได้)?? และโสเภณีตามค่ายทหาร+หญิงอื่นๆ อาจกิน Moon Tea เพื่อป้องกันการท้องที่ไม่พึงประสงค์ได้
    ทั้งหมดนี้เดาเอานะ...555

ถ้าสงครามที่Tridentใช้ระยะเวลาไม่นาน(ไม่เกิน9เดือน)
    Robb เกิดหลัง King's Landing แตก
    Jon เกิดหลัง Robb มีโอกาสที่ Lyanna จะเกิดลูกเป็น Jon แล้วตายขณะเกิดลูกแล้ว Bed of blood จะมีน้ำหนักหน่อย
    แต่ Dany จะอ่อนกว่า Jon แค่1-2เดือนเอง เพราะหลังจาก Rheagar ตาย Ned ก็รีบยกทัพเข้าตี King's Landing โดยทั่วไป การไล่ตีทหารแตกทัพ ไม่น่าจะนานมาก ระยะทางจาก สามง่ามมา King's Landing เดินทัพไม่ใช่ทัพม้าทั้งหมดไม่น่าจะเร็วกว่า2-3สัปดาห์นะ

...........................คิดเล่นๆนะครับ...............รอเล่ม6
    Jony Freeman และ สุนัขป่าโลกันตร์ ถูกใจข้อความนี้
  15. Jony Freeman

นับว่าน่าสนใจครับ แต่ เท่าที่ผมคิดออกคือไม่มีผลนะครับ เพราะเราต้องให้แม่ของ Deny ปฎิสนธิก่อนที่ King's Landing จะแตกเพื่อให้ Deny เกิดหลังจากนั้นนานสุด 9 เดือน และเพื่อให้Jon แก่กว่า Deny ได้ 1 ปี เหตุการณ์ที่ Tower of Joy จะต้องเกิดในเวลาไล่ไล่เลี่ยกัน ไม่งั้น Deny จะเป็นลูกชู้ หรือไม่ก็เด็กที่เกิดในวันที่ Tower of Joy แตกก็จะไม่ใช่ Jon แต่อาจเป็นเด็กอีกคนที่อาจคลอดก่อนกำหนด โดยมี Jon เป็นพี่ (ทฤษฎีหลังจะทำให้ Jon เป็นพี่ของ Rob ด้วยจึงตกไปครับ)
    ในขณะเดียวกัน ต่อให้เป็นไปตามที่ @สุนัขป่าโลกันตร์ กล่าวคือไม่ได้คลอดปุ๊ปตายปั๊ปแต่ ยังไงคงยื้อได้ไม่น่าเกินหนึ่งอาทิตย์หรอกครับ ไม่น่าจะทำให้ Time Line ที่เราสันนิฐานกันเคลื่อนไปมากนักนะครับ
    @Sun Snow ผมก็คิดเช่นเดียวกันครับ Ned ไม่น่าจะเป็นพ่อของ Jon ได้เพราะลักษณะนิสัยของเขามันเป็นยังงั้นนิครับ

ก็คิดกันเล่นๆนะครับ 555++
    Sun Snow และ สุนัขป่าโลกันตร์ ถูกใจข้อความนี้
  16. marizelee

วันนี้นอนเล่น แล้ว เกิด คิดทฤษฏี 1 ขึ้นมาได้ ว่า(แค่คิดเล่นๆ อย่าซีเรียสนะครับฮาๆ) ถ้า จริงๆแล้วจอนคือ เอก้อน ละ แล้วเอก้อนที่อยู่เอสซอสคือตัวปลอม แล้วจอนรอดมาได้เพราะ ถูกสลับตัวเหมื่อนที่ เอก้อน(ปลอม)เล่า มันจะ เมคเซนท์ ใหมครับ
    สุนัขป่าโลกันตร์ ถูกใจข้อความนี้
  17. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

น่าจะเป็นไปได้ยากครับ
    1. เอเลีย มาร์เทล มีลูกชายกับเรการ์ ทาร์แกร์เรียน จริงๆ และตั้งชื่อว่า เอกอน ซึ่งเกิดในปี 281-282 ก่อนปีเกิดของ ร็อบและจอนที่ระบุว่า 283
    2. เอกอนมีลักษณะของทาร์แกร์เรียนค่อนข้างชัดเจนคือผมสีเงิน
  18. marizelee

เออแหะ ผมลืมไปเลยว่า เอก้อนมีผมสีเงิน
  19. brawatcher

brawatcher ทหารม้า

จอน อายุ ไล่เลี่ยกับแดนเนอรีส ครับ เกิดในช่วงปลายของสงครามเหมือนกัน จากที่อ่านผมว่า ช่วงเวลาที่แม่ของแดนนี่หนีขึ้นเรือเพื่อข้ามทวีป กับช่วงที่เนดไปช่วยน้องสาว เป็นช่วงเวลาที่ใกล้เคียงกัน ส่วนร็อบเกิดก่อนทั้งคู่เล็กน้อย ไม่เกิน 6 เดือน

Share This Page