SS 5 Ep 4 หนอนเทา กับ Ser Barriston Selmy ใน Series และในหนังสือ

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย Jakiia, 15 เมษายน 2015.

1. Jakiia

Jakiia พลเดินเท้า

ม่ายยยยยยย!! Ser Barriston โดนเชือดคอ ไมตายอนาจอย่างนี้? เสียใจ ขอสมศักดิ์ศรีกว่านี้ไม่ได้เหรอ? โดนรุมแล้วเชือดในตรอก เสียใจๆๆๆ. ส่วน Grey Worm ก็ไม่รู้ดีร้าย ดูแววแล้วอาจจะรอด.. T___T

อยากทราบว่าเนื้อหาส่วนนี้ในหนังสือเป็นยังไงคะ?? วานผู้รู้ช่วยตอบด้วย ขอบคุณค่ะ
  2. ในหนังสือ เฮียแกเท่ครับ ได้รักษาการณ์เมืองเมียรีน สู้รบป้องกันเมืองอย่างแข็งขัน มีการให้สุนทรพจน์ก่อนกรีฑาทัพออกนอกเมืองปะทะข้าศึกตรงๆ ในเล่ม 6 ที่กำลังจะมาถึงด้วย
    Sun Snow และ Jakiia ถูกใจข้อความนี้
  3. wongsatron

wongsatron อัศวินไร้นาย

เกือบโดนเชือดหนิครับ แต่น่าจะโดนแทงไป 2 แผล ตอนมันกำลังจะปาดคอ grey worm มาช่วยไว้ก่อน
    Sun Snow และ Jakiia ถูกใจข้อความนี้
  4. Jakiia

ดูฉากนี้ด้วยความหดหู่ค่ะ. คนดีๆมีฝีมือ. ดนตรีประกอบก็เศร้า. ย้อนกลับไปดูซ้ำอีกครั้ง. เกือบโดนเชือดจริงด้วยค่ะ. แฮ่ะๆ. ชอให้รอดทั้งคู่เถ๊อะะะะ. สาธุ
    Sun Snow ถูกใจข้อความนี้
  5. iAMniki

iAMniki นักดาบฝึกหัด

เป็นฉากที่ลุ้นระทึกมากๆครับ (ถึงแม้บทบู๊จะไม่ได้เลิศเลออะไร) แต่มันลุ้นตรงที่ตัวละครสำคัญโดนลุมและเราเอาใจช่วยนี้แหละ ฮ่ะๆ!!
  6. Jakiia

คือบอกตรงๆว่าไม่ประทับใจฉากนี้ของ Ser Barriston เท่าไหร่เลยค่ะ. ดูเป็นนักรบแก่. ไม่ทะมัดทะแมง. ไม่เต้บเหมือนที่จินตนาการไว้เลย
    สุนัขป่าโลกันตร์, wongsatron และ Sun Snow ถูกใจข้อความนี้
  7. wongsatron

wongsatron อัศวินไร้นาย

เห็นด้วยเลยครับ คือผมวาดจินตนาการไว้แบบโหดกว่านี้ จากที่อ่านหนังสือมา วิชาดาบของแกงดงามมาก ๆ ไหนจะคนอื่น ๆ ที่พูดถึงอีก
    Jakiia และ Sun Snow ถูกใจข้อความนี้
  8. Nemuineko Nai

Nemuineko Nai พลเดินเท้า

ตอนดูฉากนี้ ไม่ได้ผิดหวังในตัวท่านเซอร์เลยค่ะ
    อาจด้วยเพราะอายุ โดนรุม และองศาการวาดดาบอาจติดขัด เซอร์เลยเกือบจะซี้แหล่ว
    แต่ยังเป็นหนึ่งในตัวละครที่ชอบนะคะ ขอล่ะลุงจอร์ช อย่าเพิ่งทำร้านกัยเลยนะ นะๆๆๆ (*-*)
  9. Blood Cell

Blood Cell นักดาบฝึกหัด

ไม่น่าตายทั้งคู่นะ
    ท่านเซอร์แค่เกือบโดนเชือด สลบเพราะโดนแทง
    ส่วนหนอนน้อยเหนื่อยจนสลบ
  10. Phine

Phine นักดาบฝึกหัด

ไม่ตายนะครับ เกือบตายเฉย ๆ
    ผมว่าแกก็เก่งพอตัวนะครับ ฆ่าฝ่ายตรงข้ามไปสิบกว่าคน
  11. Angelius-The First Men

Angelius-The First Men อัศวินไร้นาย

บทบู๊GOTเท่าที่ดูไม่ประทับใจเท่าThe lordครับ (หนังกับซีรี่ย์) แต่ก็ได้อารมณ์ดิบเถือ่นไปอีกแบบ

ปล.ที่้พูดถึงของรักของข้าเพราะคนชอบเอาตัวละครมาเปรียบเทียบกัน
  12. Sir.Stromtrooper

Sir.Stromtrooper พลเดินเท้า

แทงหมดหน้าตัก เซอร์บาริสตัน ไม่ตายครับ (ตอนดูนี่ลุ้นแบบ ตอนจะโดนเชือดนี่ ผมแทบปิดตาดู) เซอร์บาริสตัน ยังมีบทบาท
    ที่จะต้องอยู่อีกมากๆๆๆๆ 2 ผู้กำกับ บิดเบือนเนื้อหามากพอแล้ว คงไม่บิดอีกขนาดนั้น (ไม่ได้ว่าเน่อ ทำให้คนอ่านหนังสือก็ต้องดู
    ซีรี่ย์ และถึงอ่านมาก็ไม่ได้ช่วยอะไรมาก เพราะ ไม่มีทางรู้ล่วงหน้าในการเล่นกับฉากแต่ละฉากในส่วนของตัวละครสำคัญ
    จากผู้กำกับ) ป.ล. เชื่อว่าสิ่งทีหลายๆ คนชอบ GOT คือ ความ REAL ของเรื่อง (อยากให้ลุงโชว์เก๋ากว่านี้ แบบมาช่วยหนอนเทา
    โชว์ 10 ต่อ 1 แบบหมูๆ ประมาณนั้น เพราะ มโนจากหนังสือไว้มาก)
  13. Bronn Snow

Bronn Snow นักดาบฝึกหัด

เนื้อหาตรงหนังสือ ไม่มีฉากนี้นี่ครับ ... ปล. ได้ยินมาว่า เวอร์ชั่นซีรี่ส์ จะเปลี่ยนจากหนังสือไปมาก ... ดูมาถึงตอนนี้ก็ใช่เลยครับ ... สรุปว่า อ่านหนังสือจบเล่ม5แล้ว ยังต้องมาลุ้นต่อในซีรี่ส์ 5555+
    Jakiia และ Sun Snow ถูกใจข้อความนี้
  14. Rivendell

Rivendell นักดาบฝึกหัด

เรารีดูฉากนี้ เกิน 10 รอบอะคะ ปู่ยังไม่โดนเชือดนะคะ (แต่วินาทีที่เห็นมีดจ่อคอปู่ตอนนั้นไม่ลุ้นละ ใน G.O.T โดนมีดจ่อคอคือตายไม่ต้องลุ้น)
    ปู่แกแทบจะเป้นคนแรกเลยมั้งเนี่ย ที่มีคนมาช่วยแบบ ปาฏิหารย์ อย่างที่ไม่เคยใน G.O.T
    จากการรีดู เกิน 10 รอบ ปู่โดนเสียบ 4 แผลค่ะ
    ท้องด้านข้าง 2 ขา 1 ตรงบ่า 1

รอลุ้นว่าแกจะรอดมั้ย อะไรๆก็เกิดขึ้นได้ใน Game of thrones

ส่วนตัวเราไม่โอเคมากๆกับฉากนี้นะ
    เซอร์ บาริสตัน เซลมี ในหนังสือ นี่คือเมพมากกกกกกกกกกกกก

ตอนโดนจรอฟไล่ แกฟิวส์ขาดโยนดาบใส่หน้าจรอฟ เลยถูกตั้งข้อหา กบฏ
    พวกผ้าคลุมทองถูกสั่งให้ไปจับตัวแก
    ปู่แกก็ฆ่าพวกผ้าคลุมทองอย่างง่ายดาย ทั้งๆที่ไม่มีดาบ
    แถมยังแวะไปหอคอยดาบขาว เพื่อเขียนบันทึกเรื่องของตัวเองไปเป็นมิสชั่นสุดท้าย
    แถมยังมีเวลาอ่านเรื่องคนอื่นด้วย ทั้งๆที่โดนตามฆ่าอยู่
    ความแก่ ก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่หรอก ถ้าเทียบกับตอนนั้น

แต่นี่คืออะไรค่ะ? บุตรแห่งฮาร์ปี้น่าจะเป็นพวกทาสด้วยซ้ำ
    ถึงจะ 1-10 ด้วยก็เหอะ แต่ได้เสียบปู่ไป 4 แผล แถมไงอะ ถ้าพูดตรงๆ ก็ฆ่าปู่แกได้ด้วย
    ถ้า หนอนเทา ไม่จ้วงแทงซะก่อน แกไปคุยกับรากมะม่วงแน่ๆ

นี่ เซอร์ บาริสตัน เซลมี นะ โดนโนเนมฆ่า!
    พูดตรงๆนะ ไม่รู้สึกถึงความเมพของแก เท่าในหนังสือบรรยายเลย
    เคืองมากพูดเลย!
    สุนัขป่าโลกันตร์, Sun Snow และ Jakiia ถูกใจข้อความนี้
  15. แซมนักสังหาร

แซมนักสังหาร พลเดินเท้า

ในซีรี่ย์ทำปู่แกหมดสภาพไปเลย
    ทั้งๆที่แค่ไม่เท้า ในหนังสือแกก็เอาชนะหัวหน้าหน่วยลูกชายคนรองได้สบายๆ
    มาเจอกับลูกกระจ๊อก แค่นี้มันน่าจะง่ายๆ สบายๆกว่านี้สิ
    แน่เล่นได้แผล แถามปางตายด้วยเหว่ย ซึ่งเรื่องอายุผมไม่คิดว่าจะมีส่วนมากเท่าไหร่
  16. AM'Rome Buster

AM'Rome Buster ราชองค์รักษ์

ต่างกับราวกับหน้ามือและหลังตีนจริงๆ สำหรับบทของชายคนนี้
  17. brawatcher

brawatcher ทหารม้า

episode นี้ คือตอนที่ย่ำแย่ที่สุดเท่าที่เคยดู Game of Thrones มา 5 ปี
    จะดัดแปลงไปจากหนังสือบ้าง ผมไม่ว่าอะไรหากแก่นมันยังคงเดิม และรักษาระดับความเข้มข้นไว้ได้
    แต่นี่แม่งงงง
    สุนัขป่าโลกันตร์ ถูกใจข้อความนี้
  18. Sun Snow

Sun Snow พลเดินเท้า

Ep5 ตกลง ท่าน ser ลงไปคุยกับรากมะม่วงเรียบร้อยละ ถ้ารักกันจิงตามเชียร์กันต่อในเล่ม6ละกัน
    Hodor is coming และ Jakiia ถูกใจข้อความนี้
  19. Jakiia

ดู ep5 ละค่ะ confirm ตามที่คุณ Sun Snow บอกค่ะ.. RIP Ser Barriston Selmy.. แอบคิดว่างี้ในหนังสือท่าน Ser จะรอดในเล่ม 6 รึเปล่าน้อออออ? ฉากใกล้จบ.. มีลุ้น.. ขอให้ตัวละครตัวนั้นได้รับการรักษาให้หายขาดด้วยเทิ้ดดด.. -_-
    Hodor is coming, Sun Snow และ สุนัขป่าโลกันตร์ ถูกใจข้อความนี้

Share This Page