Spoil ถามเรื่อง ลอร์ดผ้าขี้ริ้ว

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย Prem, 20 พฤษภาคม 2015.

1. Prem

Prem นักดาบฝึกหัด

คืออ่านแล้ว สงสัยนะครับว่า ภาษาอังกฤษเค้าตั้งชื่อว่าอะไร อยากลองหาข้อมูลเพิ่ม และใครพอจะจะได้เปล่าครับ ว่ากล่าวถึงคร่าวว่าอะไรบ้าง อีกเรื่องที่อยากถามในหนังสือ ทีเรียนเห็นท่าท่างกลัว เกี่ยวกับตำนานโรคระบาด อะไรเนี้ยอะครับ มันมีตำนานว่าอะไรนะครับแล้วเรียกว่าอะไร ใช้ ม้าสีเทา เปล่าครับ ผมอ่านจำไม่ได้ละ
  2. 1. ตัวละครตัวนี้ออกมาตอนไหนมีบทบาทอะไรบ้างเหรอครับ จะได้คาดเดาถูก

2. น่าจะเป็น Bloody Flux นะครับ ในเล่ม 5 มีระบาดอยู่ที่แอสตาพอร์ มีชื่อชาวบ้านๆ ว่า “ม้าซีด (Pale mare)” Mare หมายถึงม้าตัวเมียวัยเด็กถึงวัยสาว ลักษณะคล้ายอหิวาต์ คือมีไข้ ท้องร่วง ไม่มีวิธีรักษา ทำได้เพียงป้องกัน คือ กักกันผู้ป่วยแล้วเลี่ยงการสัมผัสตัวกัน โอกาสตายสูงถึง 70-80% ถ้าฟังจากเซอร์บาริสตัน น่าจะเป็นโรคที่กองทัพชอบเป็นกัน บางทีตายยกกองเลย ศัพท์ทหารคือ "ขี่ม้าซีด" จะหมายถึงติดโรคนี้

ถ้าใช้คำว่า เทา ผมว่ามันไปคล้ายคลึงกับเกล็ดเทา (Greyscal) กับ โรคระบาดเทา (Grey Plague) ทั้งที่ไม่ได้เกี่ยวอะไรกัน
    Prem, Sun Snow และ Hodor is coming ถูกใจข้อความนี้
  3. Hodor is coming

Hodor is coming ราชองค์รักษ์

Last edited: 20 พฤษภาคม 2015
    Prem, Sun Snow และ สุนัขป่าโลกันตร์ ถูกใจข้อความนี้

Share This Page