ผมไม่เคยเข้าใจอยู่เรื่องนึงในโลกของGOT

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย inzee, 27 ตุลาคม 2016.

1. inzee

inzee อัศวินไร้นาย

ตั้งแต่อ่านมา ผมไม่เคยเข้าใจอยู่เรื่องเดียว คือ เรื่องจำนวนของชาวบ้านเวลาระดมจะออกไปรบ?
    ทำไมไม่มีปัญหาเรื่องการหนีทัพเลย เพราะสำหรับคนในโลกนี้ แค่อยู่ในยุคสงคราม การทำมาหากินก็ลำบากพอแล้ว
    คงไม่อยากให้ผู้ชายในบ้านออกไปรบ ไปตาย แล้วผู้หญิงที่บ้านตกเป็นเฉลยถ้าเกิด คิงของตัวเองแพ้

ผมยอมรับว่าผมพึ่งจะเข้าใจอย่างแท้จริงถึงความรักของท่านต่อประชาชนก็เมื่อวันที่ท่านไม่อยู่แล้ว
    มาวันนี้ผมแค่อยากจะทำอะไรตอบแทนท่าน ต่อประเทศนี้ที่ท่านสร้างมา
    และผมก็คิดขึ้นมาได้ว่า ถ้าเกิดเราอยู่ยุคสงคราม และพระมหากษัตริย์ของเรานำทัพออกไปรบ
    เราจะหนีทัพ หรือจะยอมออกไปรบกับท่าน แค่ได้อยู่ในประเทศของท่านก็รับว่าเป็นเกียรติแล้ว
    แต่ถ้าเราอยู่ในโลกของGOT ผมคิดว่าการได้ต่อสู้เคียงบ่าเคียงไหล่กับพระมหากษัตริย์ของเรา
    คงเป็นเรื่องที่มีค่าที่สุดในชีวิต

ขอน้อมส่งเสด็จสู่สวรรคาลัย

Share This Page