สงสัยเกี่ยวกับอีกา 3 ตา

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย flirtnad, 1 สิงหาคม 2017.

1. flirtnad

flirtnad นักดาบฝึกหัด

สงสัยเกี่ยวกับอีกา 3 ตาและก็ตัวที่เป็นคล้ายๆเอลในป่า อะครับ ใครพอรู้ช่วยอธิบายเกี่ยวกะ 2 อย่างนี้ให้ทีได้มั้ยครับเอาคร่าวๆก็ได้
  2. nat4910

nat4910 นักดาบฝึกหัด

ตัวที่คล้ายๆเอลฟ์ในป่า น่าจะเป็น
    Children of the Forest

ถ้าผมจำไม่ผิด ในซัพของแอดมิน(สุนัขป่าโลกันตร์) น่าจะใช้คำว่า เด็กแห่งพงไพร หรือภูติแห่งพงไพร นี่แหละครับ

เป็นชนพื้นเมืองยุคก่อนที่มนุษย์ยุคแรก (First Men) จะมาถึงครับ มีพลังเวทย์มนต์ มากถึงขนาดแยกโลกในGOT ออกเป็นทวีปได้ (อันนี้ไม่ชัวร์ ใครรู้แย้งด้วยนะครับ) พวกสัญลักษณ์ การกระทำหลายๆอย่าง อย่างรูปหน้าคนที่ต้นไม้...เอ่ออ อะไรซักอย่าง ทีวินเตอร์เฟล กับเดอะวอลล์ มีอย่างละต้นนั่นแหละครับ มีอยู่ ก็เป็นฝีมือของเด็กพวกนี้นี่แหละ แต่พวกเฟิร์สเมนกลับตัด และทำลายทิ้งหมด เลยทำให้เกิดสงครามกันขึ้นมา

กลุ่ม First Men มีรูปร่าง พละกำลังใหญ่โต ในขณะที่เด็กแห่งพงไพรตัวเล็ก แต่มีเวทมนต์ จึงต้องหาอะไรมาปกป้องตน โดยสร้าง WW ขึ้นมา ก็เพื่อจะที่จะให้ปกป้อง คุ้มครองตัวเองจากFirst Men ครับ แต่ดันควบคุมไม่ได้ ทำให้โดนฆ่าซะเอง เลยต้องมาร่วมมือและทำสัญญากับ First Men เพื่อกำจัดมันออกไปครับ

ส่วนเรื่องอีกานี่ ผมจำไม่ได้ อ่านนี่โลด
    https://www.facebook.com/gotthfan/posts/1632004307074931:0

3. flirtnad

โอ้ววววว ขอบคุณมากครับ
  4. แซมนักสังหาร

แซมนักสังหาร พลเดินเท้า

อีกา 3 ตา คือลอร์ดบลัดเรเวน หรือบรินเดน ริเวอร์ 1 ใน 4 ลูกนอกสมรสตัวปัญหาของพระราชาเอกอนที่ 4 กับท่านหญิงตระกูลแบล็กวู้ด
    มีสายเลือดของชาวเหนือไหลอยู่ในตัว ทำให้มีพลังพิเศษตามเชื้อสายของเหล่า FM เหมือนแบรนครับ
    โดนเอกอนที่ 5 เนรเทศมาอยู่ผากำแพงพร้อมกับเมสเตอร์เอมอนที่โดนส่งตัวมาจากซิตาเดล
    บลัดเรเวนเคยเป็นวีรบุรุษสมัยสงครามกบฏ Blackfyre ครั้งแรก เป็นอดีตหัตถ์พระราชา อดีตหัวหน้าหน่วยเสียงกระซิบ
    และอดีตลอร์ดผู้บัญชาการหน่วยพิทักษ์ราตรี จากนั้นก็หายสาปสูญไปยังทางเหนือของผากำแพงกับดาบดาร์กซิสเตอร์ในตำนานครับ
  5. flirtnad

โอ้ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับหายสงสัยสักที
  6. ไม่อยากให้ซับ HBO ทำไขว้เขว... อีกาที่มี 3 ตา ที่บินไปบินมาในนิมิตของแบรน อันนั้นอีกาจริงครับ เป็นเหมือนอีกร่างหนึ่งของบลัดเรเวน

ส่วนบลัดเรเวนเอง ฉายาเขาคือเรเวนสามตา ไม่ใช่อีกาครับ

HBO นี่ทั้งกาทั้งเรเวน แปลเป็นกาหมด
  7. brainbread

brainbread นักดาบฝึกหัด

แล้วตอนนี้ เด็กแห่งพงไพร ได้สูญพันธุ์ไปหรือยังครับ แหะๆ
  8. ไม่ค่อยอยากจะเชื่อว่ามันมีแค่ไม่กี่คนอย่างที่ซีรีส์สร้างภาพนะครับ จริงๆ น่าจะยังมีอาศัยกระจัดกระจายรอบๆ ทวีปอีกแต่ซ่อนตัวอยู่

Share This Page