เรื่องของหนังสือครับ ฉบับอเมริกา กับ อังกฤษ เหมือนกันมั้ยครับ

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย mermirud, 14 มิถุนายน 2012.

1. mermirud

mermirud นักดาบฝึกหัด

คือได้ หนังสือมาทั้งหมด 5 เล่มครับ
    แต่ได้เล่ม 2 ฉบับอังกฤษมา อันนี้เหมือนฉบับอเมริกามั้ยครับ
    และเล่ม 3 ที่มีเล่มเดียว (น่าจะอเมริกา) เล่ม 3 เห็นฝั่งอังกฤษมี 2 เล่ม เลยงงว่าแตกต่างกันอย่างไร

อยากทราบว่ามีความแตกต่างกันหรือไม่ครับ

พัสดุ:

2. เนื้อหาเหมือนกันหมดครับ
  3. mermirud

mermirud นักดาบฝึกหัด

ขอบคุณมากครับ รวมถึง ง ที่แปลซัพด้วย สุดยอดจริงๆ ครับ
    ต้องซื้อดิคมานั่งเปิดไปอ่านไป ศัพท์เยอะ อิอิ มีเคล็ดลับในการอ่านมั้ยครับ ไม่เคยนิยายภาษาอังกฤษมาก่อนเลย
  4. การอ่านอังกฤษ ผมว่าสำคัญที่การตีความประโยคน่ะครับ ส่วนตัวผมคิดว่าต้องอาศัยความคุ้นเคยครับ อ่านเยอะๆ พอเจอรูปประโยคเดิมๆ ก็จะเริ่มเข้าใจได้เอง

คำศัพท์ยังไม่ซีเรียสมากเท่าเข้าใจประโยค เพราะศัพท์ เปิดดิกได้ครับ แต่รูปประโยค ต้องเข้าใจได้เองจริงๆ ถึงจะอ่านรู้เรื่อง

อ่านๆ ไปติดตรงไหนมาคุยกันได้ครับ

Share This Page