Season 1 ตอนที่ 1

กระทู้จากหมวด "The Complete Story" โพสต์โดย สุนัขป่าโลกันตร์, 13 กันยายน 2011.

1. ครับ สลับคนกัน
  2. aeiman

aeiman ทหารม้า

รู้สึกจะสลับกันนะครับในซีรีย์กับนิยาย
  3. rey-r the first

rey-r the first พลเดินเท้า

เอ่อ ดูๆแล้วมีสงสัยอยู่อีกนิดครับ ไม่รู้ว่าตัวเองถามมากไปรึป่าว คือจะให้ซื้อหนังสือมาอ่านก็เกรงว่า ความรู้ภาษาต่างประเทศของผมเท่าโฮดอร์ได้มั้ง
    อยากถามว่า เรื่องเทพที่บูชาอะครับ มีองค์เก่า องค์ใหม่ เกี่ยวกับ7เทพและต้นไม้ศักดิ์ยังไงอะครับ ยังงงๆอยู่ครับ
  4. cindy

cindy ทหารม้า

ถามไม่เยอะหรอกค่ะ เพราะถ้าเราไม่ได้อ่านหนังสือ ก็จะมีข้อมูลบางส่วนที่เราไม่เข้าใจ เพราะเราเองก็เป็นคนหนึ่งที่ไม่ได้อ่านหนังสือเหมือนกัน เมื่อหลวมตัวตกหลุมรักซีรีย์เรื่องนี้แล้วก็ต้องหาข้อมูลเพิ่มเติมแบบนี้แหละค่ะ บางทีสิ่งที่คุณถาม สมาชิกท่านอื่นก็คงอยากทราบเหมือนกัน
    ส่วนคำถามเรื่องเทพนั้น เหมือนคุณสุนัขป่าโลกันต์จะเคยอธิบายแล้วนะค่ะ
  5. เอ เรื่องเทพเจ้าผมโพสต์ไว้ไหนหว่า

คร่าวๆ เนี่ย เวสเทอรอส มีมนุษย์เดินทางเข้ามา 2 รอบใหญ่ๆ ด้วยกันครับ

ตอนแรก เวสเทอรอสไม่มีมนุษย์ มีแต่ เผ่าตัวเล็ก ที่คนปัจจุบันเรียกว่า children of forest ซึ่งบูชาต้นไม้เทพเจ้า

ต่อมา บรรพบุรุษของ Starks ก็เข้ามา เรียกว่าพวก First Men ก็มีการถางป่าทำบ้านทำเมือง แล้วไม่รู้เรื่องไปตัดต้นเทพเจ้าเข้า ก็เลยเกิดการรบกันกับชิลเดรน ต่อมาเจรจาตกลงกันได้ ชิลเดรน เอาสีแดงทาต้นไม้ให้เป็นใบหน้า เพื่อให้เทพเจ้าของตนมองเห็นสิงต่างๆ ที่เกิดขึ้นผ่านหน้าเหล่านั้นได้ แล้วแบ่งที่อยู่กัน ชิลเดรนอยู่ในป่า บุรุษแรกอยู่ที่ราบรวมถึงเปลี่ยนมานับถือเทพเจ้าต้นไม้ด้วย

เทพเจ้าต้นไม้ กับใบหน้าบนต้นเทพเจ้าก็มีที่มาอย่างนี้ กลายเป็น Old God เพราะเก่าแก่กว่ามากครับ

ต่อมา มีมนุษย์อีกพวกนึงตามเข้ามา คือพวก Andals พวกนี้นับถือเทพเจ้า 7 องค์ครับ แต่ละองค์ก็เป็นมนุษย์ต่างๆ กันกัน เช่น Mother, Father, Builder พวกนี้ไม่ฐาติดีเลยครับ เผาต้นไม้เทพเจ้าทิ้งเรียบ รบกับบุรุษแรกแตกหัก ในที่สุดก็ต้องแบ่งเขตปกครองกัน Andals อยู่ใต้ บุรุษแรกอยู่เหนือครับ และ 7 เทพเจ้าก็คือพระเจ้าองค์ใหม่ เพราะมาทีหลังกว่ากัน . . . กี่ปีหว่า เยอะอะครับ 600-700 ไม่ก็ 2000 ปี
  6. rey-r the first

อ่อ ขอบคุณมากครับ เหมือนกับโอลด์เทสตาเมนท์ และนิวเทสตาเมนท์ของศาสนาคริสต์เลยเนอะ
    อยากเห็นพวกชิลเดรนจัง ได้ข่าวว่าใช้เวทมนต์ด้วย จินตนาการเองว่าอาจเหมือนภูติตัวเล็กที่อยู่ในป่า เอ..ไม่รู้ใช่รึป่าว
    ที่แม่แคททำเครื่องรางแขวนไว้บนหัวเตียงแบรนตอนสลบ คงเป็นเครื่องรางของเจ็ดเทพละสิครับ
  7. เอ๊ะ นั่นสิครับ คุ้นๆ ว่ามีเครื่องรางจริงๆ ด้วย คุณเรนี่เก็บรายละเอียดได้เยอะจริงๆ o.O;
  8. cindy

ตอนที่เห็นแอบคิดว่าเป็นDream Catcher อ่ะค่ะ
  9. cindy

ต้นไม้หน้าคนนี่คือตอนที่จอนสาบานเป้นไนท์วอชใช่ไหมค่ะ
  10. สำหรับทางเหนือมีอยู่ทั่วไปเลยล่ะครับ แต่ละเมือง จะมีป่าศักดิ์สิทธิ์ แต่ละป่าศักดิ์สิทธิ์จะมีต้นไม้ศูนย์กลางต้นนึงเรียกว่า Heart Tree ต้นนี้จะมีการทำใบหน้าไว้ สำหรับเมืองทางตอนใต้ เจ้าต้นที่ว่านี่ถูกเผาทิ้งหมดละครับ
  11. Bixx

Bixx นักดาบฝึกหัด

เงียบเหงา อยากอ่านสปอย :p
  12. rey-r the first

ผมคิดว่า แกรนด์เมเยสเตอร์ไพเซล นี่ ร้ายสุดเลยนะครับ ในซีรี่ย์ทำตัวเหมือนแกล้งเป็นคนแก่ร่อแร่ แต่จริงๆแล้วยังแข็งแรง ยังฟัดกับคุณตัว และยังลุกนั่งได้สบายๆ แต่พอจะออกจากห้องแล้วหลังค่อมเดินร่อแร่ๆตบตาเหมือนเดิม
    เมเยสเตอร์เอมอนเนี่ย ตาบอดใช่ไหมครับ อยากให้ช่วยขยายความเรื่องที่ท่านปฏิเสธบัลลังก์หน่อยอะครับ
    cindy ถูกใจข้อความนี้
  13. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

ไพเซลผมก็งงๆ ตกลงแกขี้หลงขี้ลืมหรือว่าแกล้งทำกันแน่
  14. rey-r the first

มันก็เลยโยงไปว่า ที่แกให้หนังสือลำดับตระกูล แก่เน็ด เป็นแผนยุยงรึป่าว ผมว่าตาเนี่ยแสบเลยล่ะ
  15. รู้เยอะจริงครับคนนี้ แต่ผมว่าเขาแกล้งทำเป็นไม่รู้เพื่อความปลอดภัยมากกว่านะ คงไม่ได้เข้าข้างฝ่ายไหนเป็นพิเศษ
  16. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

ผมก็คิดเหมือนกันว่าตาแก่คนนี้เอาตัวเองรอดไว้ก่อน
  17. rey-r the first

ตอนที่ เน็ดถูกลากขึ้นตะแลงแกง เพื่อจะถูกประหาร เขาตะโกนว่า "เบเลอร์ๆ" แล้วตอนนั้นก็ชื่อว่า เบเลอร์ ด้วย เบเอลร์ คืออะไร ยังไงครับ
  18. Kurodo

Baelor เป็นชื่อของรูปปั้นที่อาร์ยาเกาะอยู่ ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดเบเลอร์น่าจะเป็นศูนย์กลางของเทพทั้งเจ็ดที่ชาวแอนดัลนับถือกันครับ (The Great Sept of Baelor)
  19. rey-r the first

โห.....ขอบคุณมากครับ ข้องใจอยู่ตั้งนาน ...ในซีรีย์ไม่มีการปูพื้นเรื่องพวกนี้เลย หลงนึกว่าเป็นรหัสอะไรสักอีก สรุปคือ บอกให้ตาลุงไนท์วอช ไปช่วยอาร์ย่าที่หลบที่รูปปั้นเบเลอร์นั่นเอง
  20. Kurodo

ใช่ครับ สังเกตว่าชื่อตอนก็ชื่อเบเลอร์ด้วย
  21. Kurodo

ผมได้ไปหาข้อมูลเพิ่มเติมมาพบว่ามี Baelor I Targaryen คิงคนที่เก้า ฉายาผู้เป็นที่รัก
    จะสังเกตว่าในซีรี่ย์ ไพเซลได้พูดเอาไว้ว่า "เทพเจ้ามีความเป็นธรรม(judge) แต่เบเลอร์กล่าวไว้ว่าเทพเจ้าก็ยังมีความเมตตาด้วย"

Share This Page