บทความใน GoT wiki

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย Levantine Storyteller, 11 มกราคม 2013.

1. เอ ไม่คิดว่ามีต่ำหรือสูงกว่านะครับ น่าจะแค่ ชายหรือหญิง?
  2. silapss

silapss นักดาบฝึกหัด

เข้ามาให้กำลังใจคุณสุนัขป่าและคุณ Laventine ครับ
    ขยันมากๆ เลยครับ
  3. ขอบคุณครับ ^-^

ไฟล์ซับ ผมจะแนบให้ทาง pm ละกันนะครับ
  4. Levantine Storyteller

Levantine Storyteller Moderator Staff Member

รับทราบ ผมจะคอยเข้ามาดูเรื่อยๆนะครับ
    ขอบคุณครับคุณ silapss ไว้แวะเข้ามาเยี่ยมอีกนะครับ
    ขอถามอีกอย่างครับ พวกตัวละครหรือบทบรรยายในนิยายกับซีรีส์เรียก Silent Sisters เต็มๆอย่างนี้ตลอดมั้ยครับ? หรือว่าเรียกว่า Sisters เฉยๆด้วย
  5. อันนี้ไม่ได้สังเกตเหมือนกันครับ เท่าที่นึกออก จะเป็น silent sister เลย แต่อาจจะมีก็ได้

อารมณ์คล้ายๆ สัปเหร่อหญิง เนอะ

ทางตะวันออก มีเกาะ three sisters อยู่ด้วย ซึ่งผมเข้าใจว่า หมายถึง พี่น้องผู้หญิง ไม่ใช่นักบวช ก็เลยแปลไปว่า เกาะสามสาวพี่น้อง

คำว่า order เนี่ย จะมีศัพท์อะไรได้บ้างเหรอครับ ผมคิดว่าอาจจะต้องใช้ต่างกันไปตามสังกัดรึเปล่า

เช่น order ต่างๆ ในหน่วยพิทักษ์ราตรี ก็น่าจะเป็นหน่วย หน่วยลาดตระเวน หน่วยช่างก่อสร้าง หน่วยบริการ
    แต่ เมสเตอร์ เอง ก็ถือเป็น order นึงเหมือนกัน อันนี้น่าจะเรียกสถาบัน?
    หรือ silent sister ก็เป็น order นึงของศรัทธาธรรม ควรจะใช้คำว่าอะไรดีครับ คณะ?
    order of knights?
  6. Levantine Storyteller

Levantine Storyteller Moderator Staff Member

ถ้าเป็นพวกที่เกี่ยวกับศาสนาก็ นิกาย พวกที่ใช้ได้กว้างหน่อยก็ ปักษ์ คณะ ศาขา(สาขา) ที่นิยมใช้กันก็ ภาคี สมัชชา สมาคม ที่เห็นยากหน่อยก็ กระบิล (ระบบ ระเบียบ หมู่)
    ผมว่ายังมีอีกเยอะ แต่คงต้องไปค้นคว้าเพิ่มเติมก่อน
    ผม กำลังหาคำแปล Septa กับ Silent Sister ให้แยกออกจากกันอยู่ ผมคิดว่าคงยากที่จะไม่เรียก Septa แบบทั่่วไปว่าแม่ชี แต่ปัญหาก็คือ แล้ว Silent Sister ล่ะ เขาเรียกกันแบบนี้ตลอดเลยรึเปล่า เรียกกันทั่วๆไปว่า นางชีใบ้ หรือ แม่ชีใบ้ ตลอดเลยรึเปล่า
    ผมแต่งคำแปลได้เลาๆแล้ว แต่ก็ลงท้ายด้วย ภคินี เหมือนกัน ถ้าเป็นชื่อทางการก็ไม่น่ามีปัญหา แต่ชื่อทั่วไปนี่ไม่แน่ใจ
  7. ผมคิดว่าในบทสนทนาปกติ แม่ชีน่าจะครอบคลุมนักบวชหญิงได้หมดนะครับ พอใส่คำอธิบายว่า แม่ชีใบ้ ก็เข้าใจง่ายดีครับ

ผมชอบคำว่า ภาคี นะครับ สงสัยเพราะคุ้นมาจากแฮรี่
  8. Levantine Storyteller

อีกอย่าง ถ้าเกาะ three sisters นี่ตั้งชื่อตาม พี่น้องที่เป็นเด็กสาว ชื่อ เกาะสามดรุณีพี่น้อง ฟังดูเป็นไงครับ?
    ถ้าผมแปล Septas ว่า สมณภคินี (พี่น้องนักบวชหญิง) ส่วน Silent Sisters ก็ อวัจนภคินี (พี่น้องหญิงไม่พูดไม่จา) ฟังดูเป็นไงครับ?
    ติดอยู่ตรงที่ในโลกแห่งความเป็นจริง พวกภคินีก็ถือว่าเป็นนักบวชอยู่แล้ว ไม่ต้องมีคำว่า สมณะ นำหน้าก็ได้ ผมใส่คำนี้เข้าไปให้ฟังดูต่างจากพวก อวัจนภคินี
  9. เวลาเรียกแม่ชีในศาสนาคริสต์ในบทสนทนาธรรมดาๆ เค้าใช้คำว่าอะไรเหรอครับ? ผู้ชายเรียก father แปลไทยว่า พ่อ ผู้หญิงเรียก sister ภาษาไทยเรียกว่า...?

ส่วนตัวผมคิดว่า septa น่าจะ สั้นๆ ครับ สมณภคินีผมว่าฟังดูดี แต่พอนำหน้าชื่อปุ๊บ สมณภคินีมอร์เดน อาจจะเยอะไปหน่อย
  10. Levantine Storyteller

ผมเคยเห็นคำว่า แม่ชี คุณแม่ ซิสเตอร์ แต่ถ้าเรียกว่า ภคินี ด้วยก็ไม่น่าผิด เพราะบาทหลวงก็เรียกว่า ภราดา ได้
    ตอนนี้กำลังคิดว่าจะแปลบทพูดยังไงใช่มั้ยครับ?
    ผมรู้สึกว่าช่วงสองวันมานี่ เว็บ gameofthronefansite เข้ายากนะครับ ส่วน awoiaf.westeros.org นี่เข้าไม่ได้
  11. :O พอดีอาทิตย์ที่ผ่านมาผมมีปัญหาหลายเวบเลยครับ เลยไม่ได้สังเกตเวบเราเอง
  12. Levantine Storyteller

ตอนนี้ผมเข้า awoiaf.westeros.org ได้แล้ว ตอนที่เข้าไม่ได้คงเป็นเพราะปิดซ่อม
    ปัญหา ตอนนี้ก็ืคือใน wiki เขียนไว้ว่า พวก Silent Sisters ไม่ใช่ Septas ถ้าแปลออกมาก็คงได้ว่า "แม่ชีใบ้ไม่ใช่แม่ชี" อ่านแล้วงง ถ้าเขียนใหม่ว่า "แม่ชีใบ้ในคณะอวัจนภคินีไม่ใช้แม่ชีในคณะสมณภคินี" ก็งงอยู่ดี ความหมายก็ไม่ได้ต่างกับข้างบนเลย
  13. ตรงนี้รึเปล่าครับ

They are not to be confused with septas.

เดี๋ยวผมลองแปลประโยคเปิดดูนะครับ

The silent sisters is an order of women belonging to the Faith of the Seven. They are sworn to the service of the Stranger and have taken the vows of chastity and silence. They are not to be confused with septas. The silent sisters attend to the dead. [1]

อวัจนภคินี หรือเรียกง่ายๆ ว่า แม่ชีใบ้ เป็นคณะหนึ่งในศาสนาศรัทธาธรรมซึ่งขึ้นตรงต่อพระวิเทสี สตรีผู้บวชอยู่ในคณะนี้ต้องสาบานตนว่าจะรักษาพรหมจรรย์และศีลใบ้ หน้าที่หลักของพวกนาง คือการตระเตรียมศพคนตายเพื่อขนย้ายหรือทำพิธีศพ

แม่ชีใบ้ แม้จะมีส่วนคล้ายคลึงกับแม่ชี แต่ก็มิได้มีส่วนเกี่ยวข้องกันแต่อย่างใด อย่าได้สับสนเอามาปนกันเชียวนะครับเด็กๆ
  14. hrp2711

hrp2711 นักดาบฝึกหัด

:) โอ้วขอบคุณมากๆ เลยครับ
  15. SirZa

SirZa นักดาบฝึกหัด

คำบาลีมันแลดูไพเราะดีนะครับ..แต่ว่ามันไม่จำเป็นเท่าไหร่ อ่านแล้วเยอะทำเอาสับสนเปล่าๆ
  16. คุณ Levantine ครับ รู้สึกว่า Hosting ที่ผมใช้บริการ ทำ Wiki อยู่ กำลังจะเลิกกิจการ เดี๋ยวช่วงนี้ขอผมหา host ใหม่ที่ใช้ wiki ได้ และทำการย้ายข้อมูลก่อนนะครับ แล้วเดี๋ยวค่อยมาเขียนเพิ่มกันต่อ ขอเวลานิดนึง

ระหว่างนี้เขียนลงกระทู้ไปก่อนก็ได้ครับ
  17. Levantine Storyteller

แสดงว่าอีกไม่นาน wiki ของเว็บ fansite จะใช้งานไม่ได้ใช่มั้ยครับ ส่วน awoiaf.westeros.org ก็ใช้ไม่ได้อีกแล้ว ถ้ามันใช้ไม่ได้จริงๆ ผมจะเอาเนื้อหาจาก gameofthrones.wikia.com มาใช้
    ตอนนี้ผมกำลังแต่งคำแปลชื่ออื่นๆอยู่ ไว้เสร็จแล้วค่อยแปล faith of the seven ต่อ

คุณ SirZa ครับ ผมรู้เรื่องนี้ดี ผมพยายามหาคำให้เข้าใจไม่ยากหรืออย่างน้อยก็คุ้นๆ แล้วก็ใส่คำอธิบายไว้ตอนท้าย
    ขอยกตัวอย่างเช่น Doctor of the Church (ผู้มีความสำคัญด้านคริสตศาสนวิทยาและคำสอนของคริสตศาสนา) ฟังดูเข้าใจไม่ยาก แล้วถ้าแปลตรงๆจะได้อะไรออกมาครับ?
  18. แพทย์ประจำโบสถ์เหรอครับ
  19. host แบบลง mediawiki ได้ เดือนละ 1000 บาท คิดหนักเลยครับ... เสียดายเจ้าปัจจุบันจัง เพราะราคาถูกด้วย
  20. Levantine Storyteller

นั่่นเป็นปัญหาแรก ซึ่งก็คือ Doctor ในที่นี้ไม่ใช่แพทย์ อีกสักพักค่อยเฉลยครับ เผื่อมีคนสนใจอยากตอบ(มั้ง)
    wiki ของที่นี่จะปิดเมื่อไหร่ครับ?
    คำว่า ปรภูต โอเคมั้ยครับ?
  21. ของเดิมจะอยู่ได้ถึงกลางๆ เดือนพฤษภาครับ แต่ยังไงผมจะรีบหาที่ใหม่ให้เสร็จใน 2 อาทิตย์นี้
  22. Levantine Storyteller

ถ้าต้องทำเว็บ wiki ใหม่ เราจะทำให้เหมือนหรือคล้ายๆ http://gameofthrones.wikia.com/ ได้มั้ยครับ?
  23. ดีไซน์เวบนั้นไม่ถูกใจผมน่ะครับ
  24. Levantine Storyteller

อ้าว ผมกลับชอบเว็บนั้นนะครับ ก่อนผมเจอที่นี่ผมก็อ่านเว็บนั้นมาตลอดเลย
    ตอนนี้ผมกำลังอ่านเรื่องศาสนาคริสต์ยุคกลางอยู่ เผื่อช่วยแก้ปัญหาเรื่องชื่อเรียกนักบวชได้
  25. Levantine Storyteller

ตกลงหาบ้านใหม่ให้ wiki ของเว็บ fansite ได้รึยังครับ?

Share This Page