สอบถามเรื่องการปกครองในเวสเทอรอสค่ะ

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย arya-fc, 7 เมษายน 2013.

1. arya-fc

arya-fc นักดาบฝึกหัด

รบกวนถามผู้รู้หน่อยค่ะ
    คือในดินแดนเวสเทอรอสเค้าแบ่งการปกครองกันยังไงคะ?
    ตอนแรกที่ได้ยินว่า "เจ็ดอาณาจักร" นึกว่าจะหมายถึง ดินแดนของตระกูลใหญ่ๆ 7 ตระกูลซะอีก
    แต่พอได้อ่านในหนังสือ (Game of Thrones 1.1) ตอนที่เอ็ดดาร์ดพูดกับโรเบิร์ต มันมีแคว้นตะวันออก แคว้นตะวันตก เลยตะหงิดๆ ว่าที่เราเคยเข้าใจอาจจะผิด

ในหนังสือเน็ดบอกว่า แคว้นตะวันออกเป็นของตระกูลแอร์ริน แคว้นตะวันตกเป็นของแลนนิสเตอร์ งั้นแคว้นเหนือก็เป็นของสตาร์คเหรอคะ ถ้าเจ็ดอาณาจักรแบ่งเป็นแคว้นต่างๆ อย่างแคว้นเหนือ แคว้นตะวันออก ตะวันตกจริง แล้วอีก 4 แคว้นคืออะไรคะ แต่ถ้าไม่ใช่แล้ว เค้าแบ่งการปกครองเป็นยังไงเหรอคะ? [คำถามที่ 1]

อีกคำถามคือ ผู้เชิญธงนี่หมายถึงอะไรคะ? อารมณ์ประมาณเมืองลูกหรือคะ [คำถามที่ 2]
    และตระกูลใหญ่ที่สาบานตนต่อตระกูลนั้นตระกูลนี้นี่ คืออยู่ในความปกครองของตระกูลนั้นๆ เหรอคะ? [คำถามที่ 3]

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
    Dominick ถูกใจข้อความนี้
  2. marizelee

marizelee อัศวินไร้นาย

ขอบตอบที่ละคำถามนะครับ

คำถามที่ 1
    เรื่องนี้ถ้า ดูจากรูปด้านล่าง จะเห็นได้ชัดเจนและเข้าใจมากขึ้นครับ 7 อาณาจักรที่ผมเข้าใจจะไม่นับ King S' landing
    กับหมู่ เกาะ Iron Islands และทุกตระกูลที่ปกครองแคว้นจะสาบาน ต่อ ตระกูลที่ ครอง King S' landing
    ในปัจจุบัน คือ ตระกูล Baratheon ซึง Baratheon ตอนนี้ก็แตกออกเป็น 3 Baratheon แต่เรื่องนี้เรายังไม่ต้องพูดถึง
    เดียวมันจะนอกเรื่องไป

คำถามที่ 2
    เรื่องผู้เชิญธงนี้ ผมก็ไม่ได้รู้มาก แค่คิดประมานว่าเป้นตัวแทนของคนๆนั้น ยังไงก็รบกวนผู้ที่รู้มากกว่ามาตอบด้วย

คำถามที่3
    จะเรียกว่าการปกครองนั้นก็ไม่ไช่เสียทีเดียว ต้องเรียกประมานว่า ตระกูลนั้นสาบานว่าจะ รับใช้ มากกว่าครับ

และถ้าอยากรู้ว่าตระกูลอะไร สาบานต่อตระกูลไหน ดูได้จากลิ้งนี้เลยครับ
    คำเตือนก่อนดู ต้องรู้สปอย หลังมาพอตัวเเล้ว ไม่งั้นจะสร้างความเสียใจได้ ถ้าเกิด กดคลิกเข้าไปและดู อะไรไปเรื่อยๆ อาจเจอแจ็กพอตได้

จะเห็นว่า ตระกูลที่คุม แคว้นเหนือ ไม่ใช่ สตาค กับ แคว้นแม่น้ำริเวอรัน ไม่ใช่ ตระกูล ทัลลี่ อีกต่อไปแล้ว่
    http://awoiaf.westeros.org/index.php/Houses_of_Westeros

ถ้าผมผิดพลาดประการใด ขอโทษด้วยนะครับ และขอคำแนะนำด้วย
    arya-fc ถูกใจข้อความนี้
  3. marizelee

หรือ ถ้า อยากดู ตระกูลที่อยุ่ช่วง ยุค ทาเกเรียน ทำสงครามก้ สามารถดูได้จาก

http://forums.taleworlds.com/index.php?topic=166283.255

ครับ กด spoiler เพื่อดูเน้อ
  4. 1. แคว้นเหนือ ในภาษาอังกฤษคือ the North เป็นแคว้นที่ สตาร์ค ปกครองผู้เดียวครับ

แคว้นจะวันตก คือ Westerland ซึ่งเป็นแคว้นในการปกครองของแลนนิสเตอร์ ลองดูในแผนที่ข้างบน คือบริเวณที่เป็นสีแดงครับ มี Casterly Rock อยู่ ถึงชื่อจะเป็นตะวันตกแต่ไม่ได้คลุมพื้นที่เยอะอะไรครับ

เช่นเดียวกับแคว้นหุบเขาอาร์รินครับที่บางคนจะเรียก แคว้นตะวันออก ก็แค่แคว้นๆ นึงเท่านั้น

ส่วน เจ็ดราชอาณาจักร แต่เดิม เป็นอาณาจักรแยกออกจากกันชัดเจน 7 อาณาจักรจริงๆ ครับ จนกระทั่งถูกทาร์แกร์เรียนปราบปรามรวมแผ่นดินทั้งหมดไว้ใต้อำนาจของตัวเอง ซึ่งในปัจจุบันก็ขยายขึ้นจนมีมากกว่า 7 แคว้นแล้ว แต่ก็ยังเรียก เจ็ด ตามเดิมอยู่ครับ

2. ผู้เชิญธง ทีแรกผมแปลว่า ผู้ชูธง
    อันนี้มาจากศัพท์ภาษาอังกฤษว่า Bannerman/Bannermen ซึ่ง Banner คือธงที่มีตราประจำตระกูลอยู่ครับ
    ความหมายในเรื่องนี้ คือ ตระกูลย่อยๆ ที่สวามิภักดิ์อยู่ภายใต้ตระกูลใหญ่ ก็จะชูธงของตระกูลใหญ่ออกรบ
    เช่น ตระกูล คาร์สตาร์ค กับ บอลตัน ต่างก็มีธงเป็นของตัวเอง แต่เนื่องจากอยู่ภายใต้อาณัติของ สตาร์ค ก็เลยต้องชูธงตราหมาป่าโลกันตร์ด้วย
    ก็เลยกลายเป็น ผู้เชิญธง/ผู้ชูธง ของ สตาร์ค ครับ

3. ประมาณนั้นครับ เหมือน สาบานจะจงรักภักดีกับใครไว้ รับปากจะต่อสู้พลีชีพเพื่อใคร
    รู้สึกตารางจะยังพังอยู่ แต่ลองดูในหน้านี้ได้ครับ ว่าใครอยู่ใต้อาณัตใคร
    http://wiki.gameofthronesfansite.com/Houses
  5. arya-fc

arya-fc นักดาบฝึกหัด

ขอบคุณคุณ marizelee และคุณสุนัขป่าโลกันตร์มากๆ เลยค่ะ
    เข้าใจแล้วค่ะ ขอบคุณสำหรับแผนที่และคำอธิบายนะคะ เก็ทเรื่องผู้ชูธงแล้วค่ะ :)
  6. silapss

silapss นักดาบฝึกหัด

ขอบคุณมากครับที่ให้รายละเอียด
  7. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

เพิ่มเติม 7 อาณาจักรเดิมให้แล้วกันนะครับ

สมัยปฐมบุรุษและสืบเนื่องมาหลังจากแอนดัลรุกราน มีอาณาจักร 7 แห่งได้แก่
    1. Kingdom of the North ดินแดนของสตาร์คในปัจจุบัน
    2. Kingdom of the Vale and the Sky ดินแดนของอาร์รินในปัจจุบัน
    3. Kingdom of the Rock ดินแดนของแลนนิสเตอร์ในปัจจุบัน
    4. Kingdom of the Stormlands ดินแดนของบาราเธียนในปัจจุบัน
    5. Kingdom of the Isles and the Rivers ดินแดนของเกาะทั้งหลายฝั่งตะวันตกและริเวอร์รันในปัจจุบันปกครองโดยราชาเหล็ก
    6. Kingdom of the Reach ดินแดนของไทเรลในปัจจุบัน
    7. Dorne
  8. marizelee

ตรงลายเซ็นคิงกาด สามารถบอกได้ใหมครับ ว่าใครเป็นใคร ลายเซ็นสวยมากครับ ผมชอบจริงๆ
  9. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

จากซ้ายไปขวานะครับ: Jaime Lannister, Preston Greenfield, Mandon Moore, Barristan Selmy, Meryn Trant, Boros Blount, Arys Oakheart

Kingsguard ของ Robert ครับ

ส่วนตัวคิดว่า kingsguard รุ่นก่อนเมพกว่านี้เยอะ รุ่นนี้มีแค่เซลมี กับแลนนิสเตอร์
  10. marizelee

อ้อ เป็นคงกาด รุ่นนนี้หรอครับ ทีแรกผมคิดว่าเป็นรูปภาพของคิงกาดรุ่นก่อนซะอีก เพราะ ดูรุ่นนี้ มันไม่มีเกียรติเท่าไหร่เลย ยุกเว้น ลุงเชลมี่ของผมคนเดียว
  11. นั่นสิครับ เห็นคนตรงกลางยืนสูงขนาดนั้น นึกว่าเป็น Hightower

Share This Page