สงสัยเรื่องช่วงระยะเวลาในเรื่องครับ

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย aeiman, 6 ตุลาคม 2011.

1. aeiman

aeiman ทหารม้า

สงสัยดังต่อไปนี้ครับ
    1. ระยะเวลาเดินทางจากคิงแลนดิ้งมาที่วินเทอร์ฟิวนานแค่ไหน ในหนังสือมีบอกหรือเปล่า
    2. ระยะเวลาที่ ลอร์ด เอ็ดดาร์ด สตาร์ค อยู่ที่คิงแลนดิ้งนานแค่ไหน
    3. ระยะเวลาที่คาลโดรโก้ จากจุดที่แต่งงาน กับเดินทางไปเรื่อย ๆ จนจบซี่ซั่น 1 นานแค่ไหน (สงสัยทำไมวิเซริสถึงใจร้อนจัง)
  2. Sephiz

Sephiz นักดาบฝึกหัด

โอ้ว อันนี้น่คิิดครับ เพราะจากที่อ่านดูไม่สามารถบอกเป็นระยะเวลาที่ระบุได้เลย แต่ผมเชื่อว่าคงมีคนทำวิเคราะห์ไว้ เดี๋ยวผมลองหาดูนะครับ
  3. อย่างน้อยๆ น่าจะ 3 เดือนนะครับ เพราะเอ็ดดาร์ดได้ข่าวเรื่อง จอนแอร์ริน ตาย เนี่ย ลูกหมาเพิ่งคลอดวันแรกเองครับ

พอมาถึง ลูกหมาก็ลืมตาหย่านมกินเนื้อได้แล้ว ไม่มีทางเร็วกว่า 3 เดือนแน่ๆ
  4. aeiman

ขอบคุณล่วงหนเาเลยครับที่ช่่วยหาให้ ผมชอบดูแล้วคิดเล็กคิดน้อย มันสนุกดี
  5. aeiman

ผมดูซี่รีย์ของ HBO อีกรอบ ได้เบาะแสนิดหน่อยครับ
    ในซี่ซั่น 1 Episode 5 ตอนที่ลอร์ดแวรี่ย์มาหา เน็ด ที่ห้องทำงาน และบอกความลับบางอย่าง เน็ดตอบประมาณว่า อยู่ คิงแลนดิ้งมากว่าเดือนแล้ว ทำไมถึงพึ่งมาเล่าเรื่องนี้ให้ฟัง
    แต่จะไปประติดประต่อกับส่วนไหนยังไงได้ ผมยังนึกไม่ออกครับ
  6. เดือนเดียวเองเหรอครับ จริงสิ นั่นหลังจากงานแข่งชนม้าแล้วใช่เปล่าครับ ผมรู้สึกเหมือนงานนั้นน่าจะให้เวลาเดินทางผู้เข้าแข่งเยอะกว่านั้นนะเนี่ย
  7. aeiman

ใช่ครับ นั่นหลังจากแข่งชนม้าแล้ว
    ว่าแต่แข่งชนม้าเนี่ย เซอร์ดอกไม้คนนั้น ได้แชมป์เลยเหรอครับ ไม่มีแข่งต่อแล้ว
  8. เขามีแอบตุกติกครับ ในซีรีย์อาจจะไม่ชัดเท่าไหร่ แต่ตอนจบเขายกตำแหน่งผู้ชนะให้ the Hound นะ

ในหนังสือมีแข่งแบบ ตะลุมบอนกันต่อด้วยครับ โรเบิร์ตทีแรกอยากแจมอันเนี้ยแหละ ในซีรีย์ไม่มี
  9. aeiman

แข่งแบบตะลุมบอน??? โห! โรเบิร์ตจะแข่งอันนี้ ใครจะกล้าสู้ด้วยเนี่ย ต่อให้ชนม้าใครจะกล้าทิ่มทวนเข้าใส่คิง ฮ่า ๆ ๆ
  10. BRANSTARK

BRANSTARK นักดาบฝึกหัด

ในซีรีย์มีแต่ ฉากที่ คิงโรเบิร์ตจะใส่ชุดเกราะไปแข่ง แต่ชุดเกราะเล็กไป เลยไม่ได้ลงแข่งครับ 5555
  11. aeiman

ผมพอจะสรุปได้บ้างแล้วครับว่า เหตุการณ์ทั้งหมดในซีรีย์ของ HBO ซี่ซั่น 1 น่าจะกินเวลาประมาณ 1 ปี ด้วยสันนิษฐาน 2 อย่าง
    1. ฉากที่ลอร์ดแวรี่ย์มาหา เน็ด ที่ห้องทำงาน ที่อธิบายด้านบน
    2. ระยะเวลาตั้งครรภ์ของแดนี่ ตั้งแต่เริ่มเจอกับโดรโก้ จนโดรโก้ตายและแดนี่แท้ง ระยะน่าจะ 1 ปีโดยประมาณนะครับ

เพราะฉะนั้นตอบคำถามของผมเอง วิเซริสน่าจะมีเวลาในเนื้อเรื่องสักครึ่งปีโดยประมาณ ใจร้อนจริง ๆ จะให้ยกทัพวันพรุ่งนี้เลยเหรอไง ฮ่า ๆ ๆ

Share This Page