SS 2 ตอนจบSS2เทียบกับในหนังสือ

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย ผีฟรีคิก, 11 เมษายน 2013.

1. ผีฟรีคิก

ผีฟรีคิก พลเดินเท้า

ที่ตอนจบวินเทอเฟลโดนเผาเลยงงว่าในหนังสือเค้าบรรยายไว้ยังไง
    1 เมืองมันก็ใหญ่ แค่20คนบุกยึดง่ายจังเอาจริงๆคนในเมืองรุมมันก็ไม่น่าสู้ได้นะแบบเข้าไปพร้อมๆกัน ในหนังสือมันก็บุก20คนเหรอ
    2 มันมีฉากที่ ธีออน บ่นเรื่องกองทัพข้างนอกเป่าแตรยั่วให้ออกไปสู้ แสดงว่าทัพที่มาช่วยมาถึงแล้วเหรอครับ
    แล้วทำไมในSS3บอกว่าไปไม่ทันเมืองโดนเผาไปก่อน
  2. inzee

inzee อัศวินไร้นาย

คุณ สุนัขป่าโลกันตร์ ครับ จากในลิ้งข้างบน ผมเข้าไปอ่านแล้ว ผมสงสัยอะครับ
    ที่บอกว่า "ตัว หลักคือ ลูกนอกสมรสของบอลตัน ชื่อ แรมซี สโนว์ ครับ เป็นคนโหดร้ายและเลวมาก"

แล้วแรมซี สโนว์ เป็นอะไรกับ จอน สโนว์หรอครับ???
  3. สโนว์ เป็นนามสกุลที่ ตามประเพณี จะถูกตั้งให้เด็กชาวเหนือที่เกิดมาโดยไม่มีนามสกุลเป็นของตัวเองครับ ซึ่งก็รวมลูกนอกสมรส ลูกนอกกฎหมาย เด็กไร้พ่อไร้แม่ทั้งหลาย

แต่ละแคว้นก็จะมีนามสกุลตรงนี้ต่างกันออกไป เช่น สโตน ในแคว้นหุบเขาอาร์ริน
    oakhyco ถูกใจข้อความนี้
  4. inzee

inzee อัศวินไร้นาย

โหย เข้าใจฟิว จอนเลยอะ ไปที่ไหนแค่บอกชื่อไปคนอื่นก้รู้ว่าเปนลูกนอกสมรสเลยอะ ก็จะถูกปฏิบัติอีกอย่าง ประเภณีนี้ไม่น่ามีเลยอะ
  5. marizelee

marizelee อัศวินไร้นาย

ทางเหนือเรียกลูกนอกสมรส ว่า สโนว์ หุบเขาเรียกว่าสโตน แคว้นแม่น้ำเรียกว่า ริเวอ แคว้นทางใต้ เรีกยว่า ฟลาวเวอ ส่วนแคว้นตะวันตก

นี้ผมไม่รู้จริงๆครับ
    oakhyco ถูกใจข้อความนี้
  6. ฮิล ครับ
    oakhyco และ marizelee ถูกใจข้อความนี้
  7. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

ทางฝั่งตะวันตกนี้จะเป็นที่เชื้อสายของ Hugor of the Hill ราชาแอนดัลคนแรกมาปกครองรึป่าวครับ?
  8. marizelee

ขอบคุณครับ แล้วทาง Dorne นี้ มีสกุลสัำหรับ ลูกนอกสมรสรึเปล่าครับ ถ้ามีเรียกว่าอะไรครับ
  9. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

Crownlands / Waters
    Dorne / Sand
    Iron Islands / Pyke
    North / Snow
    Reach / Flowers
    Riverlands / Rivers
    Stormlands / Storm
    Vale / Stone
    Westerlands / Hill
    The Wall / Wall <---- อันนี้เพิ่มเอง นอกจากเป็นลูกนอกสมรสยังผิดกฎหมายด้วย
    oakhyco, kantalas และ marizelee ถูกใจข้อความนี้
  10. marizelee

ที่นี้มาครบเลย ขอบคุณครับ

Share This Page