สุนัขป่า สิงโต และมังกร

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย knight, 6 ตุลาคม 2011.

1. knight

knight นักดาบฝึกหัด

- ในศึกยึดคิงส์แลนดิง หากตอนนั้น เอ็ดดาร์ดเป็นฝ่ายที่นำทัพเข้ายึดแทนที่จะเป็น ทีวีน แลนนิสเตอร์ คนในตระกูลทาร์แกร์เรียน
    จะถูกฆ่าล้างบางอย่างเหี้ยมโหดรึเปล่า
    - แล้ว เอมอน ทาร์แกร์เรียน ได้พบกับแดเนริสรึเปล่าครับ
  2. ถ้าเป็นเอ็ดดาร์ด เชื่อว่าเอ็ดดาร์ดไม่ทำแน่ๆ ครับ ดูปัจจุบันตอนโรเบิร์ตสั่งฆ่าเดอแนริส เอ็ดดาร์ดยังไม่ยอมเลย ตอนเข้าเมืองไปแล้วเอ็ดดาร์ดก็ทะเลาะกับทีวินเป็นการใหญ่เรื่องฆ่าล้างครอบครัว

แต่ในทางกลับกัน การที่ทีวินทำให้แอริสเปิดประตูเมืองแล้วเข้าไปแบบสายฟ้าแลบนี่ ก็เป็นการช่วย คิงส์แลนดิง ไม่ให้ถูกเผาวอดวายนะครับ เป็นเอ็ดดาร์ดนี่คงหยุดแอริสไม่ได้ โดนเผาเรียบแน่นอน

เท่าที่ผมอ่านไปถึง เดอแนริสยังไม่ข้ามทะเลกลับมาเลยครับ ไม่รู้เล่ม 5 เป็นไง
  3. Sephiz

Sephiz นักดาบฝึกหัด

ใช่ครับ มาสเตอร์เอมอนให้ตีความว่าเป็น Targaeryan ไกลๆ เลยละกันครับผมว่าไม่น่าจะได้เจอกับเดอแนริส ถ้าเขาจะตายก็จะตายที่ wall ตามสูตร Men of the Nightwatch

เห็นด้วยกับพี่เจเลยครับ
    แต่คนที่หยุดไม่ให้เมืองโดนเผาจริงๆคือ Jaime ที่ฆ่า Hand คนปัจจุบัน(Pyromancer Rossart) ก่อนกระจายคำสั่งเผาเมือง
  4. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

จำได้ว่าในซีรี่ย์มีบอกว่าทีวิน เคยเป็นมือขวาของแอริสไม่รู้ว่าผิดถูกอย่างไรคับ
  5. ขอโทษครับผมเขียนวิธีอ่านผิด ดูซีรีย์อีกรอบ อ่านว่า ทายวิน นะครับ

ทายวินเป็นหัตถ์จริงครับ เป็นอยู่หลายปีและมีอำนาจมาก แต่หลังๆ พอแอริสเริ่มแสดงอาการทางจิตบ่อยขึ้นๆ ทั้งสองก็ทะเลาะกันรุนแรง แอริสปฏิเสธไม่ยอมแต่งงานกับเซอร์ซี และแต่งตั้งเจมี่เป็นคิงส์การ์ดโดยที่ทายวินยังไม่ทันอนุญาต ทายวินเลยทิ้งตำแหน่งแล้วกลับบ้านไปครับ
  6. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

เป็นก่อน/หลัง Jon Connington คับ?
  7. ก่อนนะครับ
  8. rey-r the first

rey-r the first พลเดินเท้า

ตอนนี้(ซีรี่ซีซัน1) ก็เท่ากับว่า ทาเกเรียน เหลือเพียง2คนคือ เอมอน และแดนี่ใช่ไหมครับ
  9. Kurodo

ไม่ใช่ครับ
  10. rey-r the first

rey-r the first พลเดินเท้า

ออ เหรอครับ ผมก็นึกว่าตระกูลนี้จะเหงาหง่อยไปแล้วซะอีก
  11. ถ้าเอาคนที่ใช้นามสกุล ทาร์แกเรียน เลยเนี่ย เท่าที่ผมอ่านมาครึ่งเล่ม 2 ก็คงเหลือ 2 คนนั้นแหละครับ แต่สายเลือดของตระกูลนี้ ยังมีปะปนไปกับบ้านอื่นๆ หลายคนเหมือนกันครับ
  12. Kurodo

ผมบอกไม่ได้ว่าเหลือใครเพราะจะเป็นการ spoil ขั้นรุนแรงแบบที่เจอมากับตัว

ผมว่าคุณสุนัขป่าฯ คงจะอ่านเจอในเล่มห้านะผมว่า

Share This Page