เรื่องที่อณาจักรติดหนี้ธนาคารแห่งบราวอส

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย Lord wizz, 19 เมษายน 2013.

1. Lord wizz

Lord wizz อัศวินไร้นาย

นิ้วก้อยเป็นคนยืม หรือใครเป็นคนยืมครับ แล้วการทวงหนี้เป็นยังไงครับ เพราะเห็นมีนักฆ่าเก่งๆเยอะ
  2. Foxhound

Foxhound พลเดินเท้า

รู้สึกว่า ทางธนาคารจะเข้าไปช่วยเหลือศัตรูของราชบัลลังค์ให้ขึ้นมาเป็นกษัตริย์แทน

แล้วก็เก็บเงินค่าช่วยเหลือจากกษัตริย์องค์ใหม่ (มั้ง) ผมก็ไม่ค่อยชัวร์นะ
  3. อโยธนาคาร จะส่งเสริมให้มีการชิงอำนาจครับ โดยการสนับสนุนทางการเงินคนที่มีโอกาสจะชิงบัลลังก์ได้
  4. Levantine Storyteller

Levantine Storyteller Moderator Staff Member

โดยเฉพาะลูกหนี้ที่กู้แล้วไม่คืนจะโดนหนักมาก เซอร์ซีเคยลองมาแล้ว รัฐบาลโดนลดระดับความน่าเชื่อถือจนไม่มีธนาคารไหนให้กู้เงินอีกเลย ทำให้ราชอาณาจักรเกิดปัญหาทางการเงินอย่างหนัก

ผมยังสงสัยอยู่เลยว่าธนาคารพวกนี้ส่งข่าวกันยังไงได้เร็วขนาดนี้แล้วก็ส่งเงินกันยังไง (หรือว่าคิดมากไป นี่มันนิยาย)

คำว่า "อโย" เป็นรูปที่ผันแล้วของคำว่า "อยัส" ที่แปลว่าเหล็ก ตามกฎการสนธิคำ (ซึ่งผมยังศึกษาอยู่) ใช้ตอนสนธิโดยอยู่หน้าคำอื่น ตัวอย่างเช่น อโยธยา (กล้าแกร่ง, ไม่เคยพ่ายแพ้) ผมเลือกใช้คำนี้เพราะคำว่าธนาคารเหล็กฟังดูเหมือนธนาคารรับฝากเหล็ก ตอนนี้ผมกำลังคิดอยู่ว่า "ธนาคารอโยธนกิจ" (ธนาคารที่มีกิจการมั่นคงเหมือนเหล็ก) ฟังดูเข้าท่ากว่ารึเปล่า
  5. ผมว่าฟังดูเป็นยุคปัจจุบันไปนิดนึงครับ อโยธนาคารดีแล้วนะผมว่า
    oakhyco ถูกใจข้อความนี้

Share This Page