Ep 3-4 ธีออน เกรย์จอย

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย MooJooM, 23 เมษายน 2013.

1. MooJooM

MooJooM นักดาบฝึกหัด

ตอนล่าสุดที่บอกว่าพ่อที่เเท้จริงถูกตัดหัว ที่ king landing ใช่หมายถึงเนดปะประมาณว่าสำนึกผิดใช่ปะเเล้วตอนล่าสุดอะจากตอนที่สามทำไมเเรมซีย์ สโนว์ ต้องพาหนีเเล้วกลับมาที่เดิมทำไมอะแล้วจะฆ่าพวกที่ตามมาจับทำไม
  2. cloud9

cloud9 อัศวินไร้นาย

เหมือนแรมซีย์มันกลั่นแกล้งปะ แบบเหมือนให้ความหวัง แล้วก็ทำลายอะ ไม่รู้เหมือนกัน

ตรงนี้ก็สงสัย แต่แรมซี่ย์แอบน่าตาน่ารักไป สำหรับคนโรคจิตซาดิสม์ 5555
    ทีออน เอ๋ย สำนึกผิดทีก็แทบจะสายไปแล้ว สงสารมากเลยนะ ตอนที่บอกว่า my real father lost his head in King’s landing อะ
  3. ER4Z3R-

ER4Z3R- นักดาบฝึกหัด

ผมว่าหน้าตาแรมซี่ย์แบบนี้แหละเหมาะมาก
  4. eaPPad

eaPPad อัศวินไร้นาย

แรมซีย์ มันจะแกล้งแค่นั้นแหละ น่าสงสารธีออน จะตายหลังๆ พอใครจะพาหนีก็ระแวงไปทั่ว
    ถ้าตามหนังสือกว่าจะหนีพ้นออกมาจริงๆก็เล่ม 5 นู่นอะ ออกมาแบบแทบไม่ใช่คนเดิม
  5. รีค แสยะยิ้มได้สะใจมากครับ ไม่น่าเชื่อ
  6. Chaeames

Chaeames พลเดินเท้า

ตอนที่บอกว่าพ่อข้าตายที่คิงส์แลนดิ้งน้ำตาแอบซึมจริงๆนะ น่าสงสารเหมือนเค้าต้องการยอมรับจากครอบครัว แต่ใครก็ไม่เอา พอนึกได้ก็เสียใจทีหลัง
    Polarbear ถูกใจข้อความนี้
  7. ผีฟรีคิก

ผีฟรีคิก พลเดินเท้า

สมน้ำหน้า
    AM'Rome Buster ถูกใจข้อความนี้
  8. KORNE

KORNE อัศวิน

เเรมซีย์ สโนว์ เป็นอะไรกับ จอห์น สโนว์ ไหมคะ?
    แล้วทำไมเขาจับธีออนไป? เรางงกับเรื่องราวช่วงนี้พอสมควร
    cindy ถูกใจข้อความนี้
  9. brawatcher

brawatcher ทหารม้า

สโนว์ เป็นนามสกุลลูกนอกสมรส ของแคว้นเหนือครับ

จอน กับ แรมซีย์ ไม่ได้เป็นอะไรกัน แค่เป็นลูกนอกสมรสเหมือนกัน และอยู่แคว้นเหนือเหมือนกัน
    Cee, TheOnlyAce2, cindy และอีก 1 คน ถูกใจข้อความนี้
  10. littlebee.

littlebee. พลเดินเท้า

ไม่รู้สึกสงสารธีออนมันเลย แอบสมน้ำหน้า
    สงสารนิดนึงตอนโดนแรมซี่ย์มันหลอก 555

ติดภาพ Iwan Rheon จาก Misfits อ่ะ
    ตอนนั้นก็เนิร์ดดดดมากกกกกกกก มาเรื่องนี้จำแถบไม่ได้เลย
    AM'Rome Buster ถูกใจข้อความนี้
  11. JJ12

JJ12 นักดาบฝึกหัด

สำนึกตอนนี้ยังไม่สาย ประสบการณ์เลวร้ายทำให้คนแข็งแกร่ง จะได้ช่วยเป็นกำลังฝ่ายดี
    แรมซีย์โรคจิต
  12. thelordofthelinks

thelordofthelinks พลเดินเท้า

ตามท่านด้านบนตอบเลยครับ จริงๆ ไม่ใช่แค่คนเหนือที่มี Bastard name นะครับ แต่ล่ะที่ใน Westeros มี Bastard name ต่างกันดังนี้
    North = Snow
    Reach = Flower (ภาคกลางแถบที่พวก Tyrell อยู่)
    Westerlands = Hill (ตะวันตก ก็พวกแลนนิสเตอร์นั่นล่ะครับ)
    Ironborn = Pyke
    Riverlands = Rivers
    Dorne = Sand (ใต้สุดของอาณาจักร)
    Vale = Stone
    Stormlands = Storm
    Crownlands = Waters (อันนี้ยอมรับตรงๆ เลยว่าไม่แม่นว่าแผนที่มันอยู่ช่วงไหนครับ

เครดิต: http://awoiaf.westeros.org/index.php/Bastardy
    Boylagoon และ Cee ถูกใจข้อความนี้
  13. KORNE

ทำไมพ่อหรือพี่สาวของธีออนไม่หาทางมาช่วยน้องชายเลย?
    หรือ จงใจปล่อยเกาะ? ทิ้งน้องแล้วว่างั้น? เรางงตรงนี้แหละ
    ธีออนตอนหนีก็ถามแรมซีย์ด้วยว่าการทรมาณเขานี่เป็นคำสั่งพ่อเขารึเปล่า?
    สรุปคือธีออนโดนครอบครัวทิ้งไปแล้วใช่ไหม? เพราะไม่ทำตามคำสั่งพ่อ?
    Gutter13 ถูกใจข้อความนี้
  14. thelordofthelinks

thelordofthelinks พลเดินเท้า

ไม่มีใครรู้ว่าธีออนอยู่ไหนครับ ยาร่าอ่ะไม่ทิ้งแน่ๆ แต่ไม่รู้ว่าน้องหายไปไหน
  15. cindy

cindy ทหารม้า

เหมือนกันค่ะ แอบงง ยังนึกอยู่ว่า มีมาตั้งแต่S2ป่าว แต่ทำไมจำไม่ได้o.O
  16. ชาซารี

ชาซารี ราชองค์รักษ์

Bastard name ของเด็กที่เกิดใน kingslanding ล่ะ
    สงสัยว่าเกนดรี้ ใช้นามสกุลอะไร
  17. Master of Sellsword

Master of Sellsword อัศวิน

Water ครับ
  18. KnightWra1h

KnightWra1h ทหารม้า

หลังจากถูกทรมานอยู่นาน ธีออนสภาพเป็นยังไงบ้างครับ รบกวนขอรายละเอียดเต็มๆได้ไหมครับ //ขอบคุณครับ
  19. Master of Sellsword

Master of Sellsword อัศวิน

ผมว่าแกอาจจะกลายเป็นบ้าไม่ก็ประสาทหลอนไหรือเป็นโรคจิตอ่อนๆได้เลยทีเดียว ปกติดูแต่ซีรี่ย์ แต่จากการคาดเดาแล้วน่าจะเป็นอย่างนั้น 5555555
    AM'Rome Buster และ Źéńőń ถูกใจข้อความนี้
  20. KORNE

เท่าที่อ่านจาก WIKI นะคะ สภาพธีออนประมาณนี้

ธีออนโดนหนักมากๆ แรมซี่เฉือนธีออนเล่นๆ แล้วไม่ตัดอวัยวะทิ้งทันที แต่ปล่อยให้ชิ้นส่วน
    ห้อยเอาไว้เป็นวัน ธีออนต้องขอร้องให้ตัดออก (ฉากตัดนิ้วก้อย S03E06)
    เขาทำฟันธีออนหักไปหลายซี่ เพราะแรมซี่แค่ไม่ชอบปากธีออน
    มีนัยๆว่าแรมซี่ตอนธีออนด้วย...แต่ไม่ยืนยัน
    ธีออนห้ามอาบน้ำ เพราะงั้นเนื้อตัวเขาก็มอมแมมไปด้วยของเสียจากร่างกายตัวเอง
    เขาเปลี่ยนไปมากตอนออกมาได้ เขาดูเหมือนอายุ 40 ปี
    น้ำหนักก็ลดฮวบ ผมขาวหย่อม ตัวซีด กินอะไรก็ไม่ถนัด เพราะฟันหายไปหลายซี่
    เขายิงธนูไม่ได้อีกเพราะนิ้วหายไปบางนิ้ว และเดินไม่ถนัดเพราะนิ้วเท้าหายไป
    ตอนเจอพี่สาวอีกที ยาร่ายังจำไม่ได้ว่านี่คือธีออน
    โดนหนักมาก พอเห็นภาพเลย เฮ้อ

Źéńőń ถูกใจข้อความนี้
  21. KnightWra1h

KnightWra1h ทหารม้า

พี่แกคงจะแค้นแรมซีมาก จาก spoil แล้วผมอ่านแล้วเห็นภาพเลย

ยารากับธีออนไปเจอกันได้ยังไงครับ แล้วหลังจากนั้นแกสำนึกไปเลยรึเปล่า แล้วแกหนีไปได้ยังไงครับ
  22. KORNE

ไม่ได้อ่านจากหนังสือนะคะ แต่ WIKI ประมาณว่า...

ธีออนเจอเรื่องราวมากมายจากแรมซี่ค่ะ
    โดนปล่อยและจับ จนธีออนกลัวแรมซี่ย์มากๆ
    เราว่าธีออนกลัวแรมซี่ และไม่เหลือความภาคภูมิเหลือ
    เกียรติยศ เงิน ทอง อะไรไม่ต้องการ ขออยู่อย่างไม่ทรมาณก็พอ เหอๆ
    พ่อแรมซี่ รูสบอลตันกลับบ้าน แรมซี่เลยปล่อยธีออนออกมาจากคุก
    ตอนนี้ธีออนเชื่องมากๆ เพราะโดนทรมาณหลายปี กลายเป็นสัตว์เลี้ยงซะแล้ว
    แรมซี่ส่งธีออนไปเจรจากับป้อมคลาลิน ที่เป็นป้อมของเกาะเหล็กไหล
    ซึ่งธีออนก็ไปเพราะกลัวแรมซี่หัวหด ป้อมยอมแพ้ แล้วแรมซี่ยึดป้อม+ฆ่าเกลี้ยง
    หลังจากนั้นแรมซี่ก็โดนหมั้นหมายกับ อาร์ยา สตาร์ค
    (ฟังแล้วอี๋มาก แต่ว่าเป็นตัวปลอมนะ อาร์ยาตัวจริงห่างไปหลายลี้)
    แล้วก็ปกครอง วินเทอร์เฟล และมันก็กลายเป็น วินเทอร์เฮล เหอๆ
    ธีออนกับอาร์ยาตัวปลอมเหมือนจะแอบชอบๆกัน(ธีออนรู้ว่าตัวปลอมนะ)
    ตอนธีออนอยู่วินเทอร์เฟล แน่นอนว่าอยู่ไม่สุข ใครๆก็ดูถูก
    แต่มีคนพยายามช่วยอาร์ยา(เพราะไม่รู้ว่านั่นตัวปลอม)
    สุดท้าย ธีออนกับตัวปลอมหนีออกมาได้ แต่โดนจับระหว่างทาง และส่งให้สแตนนิส
    ตอนนั้นพี่สาวธีออนก็โดนสแตนนิสจับตัวไว้เลยได้เจอธีออนหลังผ่านไปหลายปี...
    Boylagoon, Źéńőń และ ชาซารี ถูกใจข้อความนี้
  23. inzee

inzee อัศวินไร้นาย

ธีออนไม่น่าเลยอะ เฮ้ออ อยู่ฝ่ายร๊อบดีๆแล้วแท้ๆ มาเจองี้ แย่เลยย
  24. marizelee

marizelee อัศวินไร้นาย

และอายา ตัวปลอมนั้นคือ เจน พูล เพื่อนสนิดของซานซ่า นั่นเอง
    Boylagoon ถูกใจข้อความนี้
  25. cindy

cindy ทหารม้า

:(สงสารธีออนจังค่ะ

Share This Page