GoT Wiki ภาษาไทย ช่วยแปลครับ

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย Kurodo, 26 เมษายน 2013.

1. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

ผมเป็นแฟนของ GoT Wiki ภาษาไทย แต่เห็นช่วงหลังไม่ค่อยอัปเดต พอมีเวลาว่างเลยมาช่วยแปลครับ แต่ไม่รู้ว่าจะช่วยหรือเป็นภาระให้แก้

ตระกูลแอร์ริน
    ตระกูลแอร์รินแห่งปราสาทเอียรี (รังอินทรีย์) เป็นหนึ่งในตระกูลขุนนางชั้นสูงแห่งเวสเทอรอสและเป็นผู้ครองแคว้นหุบเขา มีศูนย์กลางอำนาจที่ปราสาทเอียรี แต่นอกจากนี้ก็ยังมีปราสาทอื่นๆ เช่น ปราสาทฤดูหนาว ณ ดินแดนประตูจันทรา ซึ่งปราสาททั้งสองหลังตั้งอยู่บน "ทวนยักษา" (Giant's Lance) เขาที่สูงที่สุดในแคว้นหุบเขา ปราสาทเอียรีเป็นหนึ่งในปราสาทที่ไม่เคยถูกตีแตก ตราประจำตระกูลแอร์ริน คือ เหยี่ยวภูเขาและดวงจันทร์สีขาวบินโฉบบนผืนธงสีฟ้า คำขวัญประจำตระกูล สูงส่งดั่งเกียรติยศ ตระกูลแอร์รินสามารถสืบย้อนสายตระกูลไปถึงขุนนางชาวแอนดัลผู้รุกรานเวสเทอรอสที่มีสายเลือดบริสุทธิ์ที่สุดในหมู่ตระกูลชั้นสูงของชาวแอนดัล

ประวัติศาสตร์
    ในสมัยปฐมบุรุษแคว้นหุบเขาถูกปกครองโดยราชาแห่งภูผา ราวหกพันปีก่อน เซอร์อาร์ทิส แอร์รินหนึ่งในผู้นำชาวแอนดัลได้สังหารราชาแห่งภูผาองค์สุดท้ายลง ก่อนจะสวมมงกุฎเหยี่ยวก่อตั้งอาณาจักรแห่งภูผาและหุบเขาขึ้น และเรียกดินแดนนี้ว่าหุบเขาแห่งแอร์ริน ตระกูลแอร์รินยอมสวามิภักดิ์ต่อเอกอนผู้พิชิต เพราะยุวราชาต้องการจะขึ้นขี่มังกร เอกอนให้ตระกูลแอร์รินปกครองแคว้นหุบเขา ในฐานะผู้พิทักษ์แห่งหุบเขาและผู้ปกครองแห่งตะวันออก

สงครามกลางเมืองของตระกูลทาร์แกร์เรียน (การร่ายรำแห่งมังกร) ซึ่งเป็นการแย่งชิงบัลลังก์ระหว่างเจ้าหญิงเรนีร่าผู้มีมารดาจากตระกูลแอร์รินและเจ้าชายเอกอนที่สองผู้มีมารดาจากตระกูลไฮเทาว์เวอร์

ตระกูลแอร์รินยังคงจงรักภักดีต่อราชาเดรอนที่สอง ในช่วงการก่อกบฎของตระกูลแบล็คไฟร์ (Blackfyre - แบล็คไฟเออร์) กองทัพหน้าของตระกูลแอร์รินถูกตีแตกโดย เดมอน แบล็คไฟร์ ในศึกยุทธศาสตร์ทุ่งหญ้าสีเลือด (ฺBattle of the Redgrass Field)

ลอร์ดจอน แอร์ริน บุตรแห่งลอร์ดแจสเปอร์ สมรสหลายครั้งเพื่อสร้างทายาทให้ตระกูล เลดี้เจย์น รอยซ์ภรรยาคนแรกตายขณะคลอด บุตรีรอดจากการคลอด เลดี้โรเวนา แอร์รินภรรยาคนที่สอง ลูกพี่ลูกน้องตายในช่วงฤดูหนาว ในขณะที่เลดี้อาลิสน้องสาวลอร์ดจอนซึ่งแต่งงานกับเซอร์เอลลิส เวย์นวูด คลอดบุตรคนที่เก้าและตายหลังจากนั้นไม่นาน บุตรทั้งเก้าคนประกอบด้วย บุตรีคนโตแต่งงานกับเซอร์เดนิส แอร์ริน คนเล็กแต่งงานกับตระกูลฮาร์ดิง ตายแล้วทั้งคู่ บุตรชายคนเล็กตายตั้งแต่สามขวบ บุตรีสองคนตายด้วยโรคฝีตอนเด็ก ทำให้บุตรีอีกคนหวาดกลัวมากจนไปเป็นภคินี บุตรีอีกคนถูกล่อลวงโดยนักค้าดาบจนตั้งครรภ์และแท้งลูกจึงไปเป็นอวัจนภคินี อีกคนเป็นหมัน และคนสุดท้ายถูกลักพาตัวไปโดยคนเถื่อน

สงครามก่อกบฎของโรเบิร์ตเริ่มต้นเมื่อจอน แอร์รินปฏิเสธที่จะส่งศีรษะของโรเบิร์ต บาราธเธียนและเอ็ดดาร์ด สตาร์กไปให้ราชาวิกลจริต แต่ใช่ว่าทุกตระกูลในแคว้นหุบเขาจะเข้าร่วมกับจอน ลอร์ดแรนดิล กราฟตันแห่งกัลทาวน์ลุกขึ้นต่อต้านแต่ถูกสังหารโดยโรเบิร์ต จอนได้แต่งงานกับเลดี้ไลซ่า ทัลลีทำให้ลอร์ดฮอสเตอร์ ทัลลีเข้าร่วมกับฝ่ายกบฏ ในระหว่างสงครามตระกูลแอร์รินสูญเสียทายาทไปมาก เอลเบิร์ต แอร์รินหลายชายและทายาทตายพร้อมกับแบรนดอน สตาร์กในคิงส์แลนดิ้ง เซอร์เดนิส แห่งกัลทาวน์ ผู้เป็นที่รักแห่งแคว้นหุบเขาถูกสังหารในศึกหอระฆัง
    หลังสงครามจบลงด้วยชัยชนะของฝ่ายกบฏ เนสเตอร์ รอยซ์กลายมาเป็นพ่อบ้านแห่งแคว้นหุบเขา และจอนกลายเป็นหัตถ์ของราชาโรเบิร์ต ลอร์ดจอนดำรงตำแหน่งนาน 14 ปีก่อนถูกสังหารด้วยยาพิษ

เหตุการณ์ปัจจุบัน
    เลดี้ไลซ่าแท้งบุตรหลายครั้งก่อนจะให้กำเนิดบุตรชาย โรเบิร์ต ทายาทคนสุดท้ายของตระกูลแอร์ริน และถูกตามใจให้เสียคนโดยมารดา จอนและแสดนนิส บาราธเธียน สงสัยว่าโรเบิร์ตไม่มีทายาทที่แท้จริง และราชินีเซอร์ซีให้กำเนิดบุตรจากน้องชายของตนเอง แต่จอนตายก่อนที่ความจริงจะเปิดเผย

หลังการตายของจอน ไทวิน แลนนิสเตอร์เสนอตัวที่จะรับตัวโรเบิร์ตไปอุปการะที่คาสเทอร์ลี โดยการสนับสนุนจากราชาโรเบิร์ต แต่ไลซ่าพาโรเบิร์ตหนีไปยังปราสาทเอียรีเสียก่อน ราชาโรเบิร์ตให้ตำแหน่งผู้ปกครองตะวันออกแก่เจมี่ แลนนิสเตอร์ เลดี้แคทลิน สตาร์คพี่สาวได้จับตัวไทเรียน แลนนิสเตอร์เป็นตัวประกันและพามายังปราสาทเอียรี แต่ไทเรียนก็เป็นอิสระเมื่อบรอนน์ตัวแทนชนะการประลองกับเซอร์วาร์ดิส อีเกน ไลซ่าปล่อยตัวไทเรียนไปโดยหวังว่าจะถูกคนเถื่อนสังหารระหว่างทาง แต่ไทเรียนกับเอาคนเถื่อนเหล่านั้นมาเป็นพวกได้ แคทลินเสนอที่จะรับโรเบิร์ตไปอุปการะที่วินเทอร์เฟล แต่ไลซ่าปฏิเสธและยังเตือนว่าจะโยนแคทลินลงประตูจันทราหากคิดจะแย่งลูกชายไปจากเธอ แคทลินจากไปพร้อมกับบรินเดน "ปลาดำ" ทัลลีผู้เป็นอา เพื่อเข้าร่วมสงครามกับแลนนิสเตอร์

ในสงครามห้าราชันย์แคว้นหุบเขาวางตัวกลางไม่เข้าข้างฝ่ายใด
    puipui, thelordofthelinks และ สุนัขป่าโลกันตร์ ถูกใจข้อความนี้
  2. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

ตระกูลมาร์เทล
    ตระกูลไนมีรอสและมาร์เทลแห่งซันสเปียร์ เป็นหนึ่งในตระกูลขุนนางชั้นสูงแห่งเวสเทอรอสและเป็นผู้ครองแคว้นดอร์น ตระกูลมาร์เทลนั้นมีหอกเป็นตราสัญลักษณ์ ส่วนไนมีเรียและชาวรอยนาร์มีตราสัญลักษณ์เป็นพระอาทิตย์ ดังนั้นตราประจำตระกูล จึงเป็นรูปหอกสีทองแทงทะลุพระอาทิตย์สีแดงบนผืนธงสีส้ม คำขวัญประจำตระกูล มิศิโรราบ มิอ่อนข้อ มิอาจทำลาย คนในตระกูลมีดวงตาและผมสีเข้ม ผิวสีมะกอกแบบชาวดอร์นิช

ประวัติศาสตร์
    ตระกูลมาร์เทลเป็นหนึ่งในตระกูลที่ปกครองอาณาจักรเล็กๆ ในดอร์นตั้งแต่การรุกรานของชาวแอนดัล ไนมีเรียราชินีนักรบนำพาชาวรอยนาร์อพยพมาจากทวีปเอสรอส และได้แต่งงานกับราชามอร์ส มาร์เทล ก่อนที่จะรวมอาณาจักรแห่งดอร์นไว้ได้ภายใต้ตระกูลไนมีรอสและมาร์เทล

วัฒนธรรมของชาวรอยนาร์ได้แผ่ขยายไปทั่วในดอร์น ที่ซึ่งเรียกราชาว่าเจ้าชาย และบุตรคนโตไม่ว่าชายหรือหญิงคือผู้สืบทอดบัลลังก์

ในสงครามพิชิตดินแดนของทาร์แกร์เรียน กองทัพของเอกอนผู้พิชิตถูกสังหารด้วยกองโจรในทะเลทราย เอกอนทรงเห็นว่าการทำสงครามพิชิตดอร์นนั้นมีราคาสูงเกินไป จึงปล่อยให้ดอร์นปกครองตนเอง ตระกูลมาร์เทลปกครองดอร์นต่อมาอีกสองร้อยปีหลังจากเอกอนพิชิตเวสเทอรอส มีการพยายามยึดครองดอร์นหลายครั้ง เดรอนที่หนึ่งเป็นทาร์แกร์เรียนคนแรกที่ยึดครองดอร์นได้สำเร็จก่อนเสียทหารไป 40,000 คนระหว่างพยายามรักษาดอร์นไว้และตายขณะอายุสิบแปดปี

ราชาเดรอนที่สองได้สมรสกับเจ้าหญิงไมราห์ มาร์เทลและเจ้าชายมารอน มาร์เทลสมรสกับเจ้าหญิงแดเนริส ในสมัยเดอรอนที่สองปราการแดงถูกตกแต่งและเต็มไปด้วยวัฒนธรรมแบบชาวดอร์นิชผ่านราชินีตระกูลมาร์เทล ซึ่งนี่เป็นหนึ่งในเหตุผลหลักที่ทำให้ชตระกูลแบล็คไฟร์ก่อกบฏต่อทาร์แกร์เรียน ภายหลังชนะกบฏแบล็คไฟร์มารอน มาร์เทลฉลองพิธีหมั้นของตนโดยการนำดอร์นเข้าเป็นหนึ่งในเจ็ดอาณาจักรขึ้นตรงต่อราชาบัลลังก์เหล็ก แต่ยังคงเรียกตำแหน่งผู้ครองดอร์นว่าเจ้าชาย

เจ้าชายดอแรนแห่งดอร์นเป็นชายช่างคิดผู้รอบคอบและเป็นโรคเกาต์ เขามีอายุมากกว่าเอเลียเก้าปี แก่กว่าโอเบเรียนสิบปี น้องชายสองคนตายตั้งแต่ยังเด็กคือ มอร์สและโอลีวาร์
    โอเบเรียนเป็นชายเจ้าสำราญ มีบุตรีนอกสมรสมากมายที่ถูกเรียกว่างูทะเลทราย โอเบเรียนเต็มไปด้วยความเกลียดชังตระกูลแลนนิสเตอร์ เนื่องจากในวัยเด็กตอนอายุ 15 ปี มารดาของเค้าซึ่งเป็นเพื่อนสนิทกับโจแอนนา แลนนิสเตอร์ได้พาเค้าและเอเลียเดินทางไปปราการหินคาสเทอร์ลี ด้วยหวังจะให้บุตรของตนแต่งงานกัน แต่ในระหว่างที่เดินทางนั้นเอง โจแอนนาก็ตายลงระหว่างคลอดทีเรียน ลอร์ดไทวิน แลนนิสเตอร์ซึ่งอับอายบุตรคนเล็กของตน เพิกเฉยต่อการรับรองตระกูลมาร์เทลหลายสัปดาห์ก่อนจะเสนอให้เอเลียซึ่งอายุ 16 ปีในขณะนั้นสมรสกับเด็กแรกเกิดอย่างทีเรียน ซึ่งเป็นการดูถูกต่อตระกูลมาร์เทลอย่างมาก ต่อมาหลังจากนั้นเอเลียได้สมรสกับเจ้าชายเรการ์แห่งเกาะศิลามังกร ซึ่งสร้างความโกรธาต่อไทวินที่หมายหมั้นจะให้เซอร์ซีแต่งกับเรการ์
    การคลอดบุตรทั้งสองคนนำพาความเจ็บป่วยและอ่อนแอมาสู่เอเลีย และเมื่อเรการ์ชนะการประลองที่ฮาร์เรนฮอลเค้าได้มอบมงกุฏกุหลาบฤดูหนาวสีฟ้าให้แก่ลีอานนา สตาร์คซึ่งเป็นตำแหน่งราชินีแห่งความรักและความงาม มิได้ให้แก่เอเลียที่เป็นชายาของเค้า หนึ่งปีต่อมาเค้าลักพาตัวลีอานนาก่อให้เกิดสงครามกบฏของโรเบิร์ต ตระกูลมาร์เทลยังคงโกรธเคืองเรการ์ที่ทรยศต่อชายาของตนแต่จำเป็นต้องอยู่ข้างราชาวิกลจริตแอริสที่สองเนื่องจากเอเลียและบุตรทั้งสองคนอยู่ที่ปราการแดง ในศึกยุทธศาสตร์ที่แม่น้ำสามง่ามทหารฝ่ายราชาตายไปกว่าหนึ่งในสี่ ตระกูลมาร์เทลสูญเสียทหารไปเป็นจำนวนมากรวมทั้งเจ้าชายเลวิน มาร์เทลหนึ่งในองครักษ์ประจำองค์กษัตริย์ เมื่อนครคิงส์แลนดิ้งแตกเจ้าหญิงเอเลียและบุตรทั้งสองถูกสังหารอย่างทารุณโดยอัศวินของแลนนิสเตอร์ เกรเกอร์ คลีเกนและอามอรี ลอร์ช เจ้าชายโอเบเรียน มาร์เทลตั้งใจจะก่อสงครามในนามของวิเซริสที่สาม แต่เจ้าชายดอแรนและทูตของจอน แอร์รินได้บรรลุสนธิสัญญาสันติภาพและสวามิภักดิ์ต่อราชาโรเบิร์ต แต่พวกเค้ายังคงเก็บความแค้นไว้ในใจและรอวันล้างแค้นต่อตระกูลแลนนิสเตอร์ รวมทั้งละเว้นการยุ่งเกี่ยวกับตระกูลใหญ่อื่นๆ ในเวสเทอรอสและนิยมค้าขายกับนครอิสระมากกว่า
    thelordofthelinks ถูกใจข้อความนี้
  3. Kurodo

ใน GoT Wiki Thai ในส่วนตระกูลไทเรลน่าจะมีผิดนิดหน่อยนะครับ

The Tyrells trace their line of descent, through the female line, to the legendary Garth Greenhand, the first King of the Reach, in the Age of Heroes(indicating their origin among the Andalinvaders thousands of years before).
    ตระกูลไทเรลสามารถย้อนรอยต้นตระกูลกลับไปทางบรรพบุรุษฝ่ายหญิงได้ถึงการ์ธ กรีนแฮนด์ราชาพระองค์แรกของแคว้นเทียมฟ้าในยุคแห่งวีรบุรุษผู้ได้รับสมญานามว่า ราชาผู้ทำสวน เชื่อว่าเป็นหนึ่งในชาวแอนดัลผู้เข้ารุกรานเวสเทอรอสเมื่อหลายพันปีก่อน

ตรงที่เน้นตัวหนาไว้ครับน่าจะแปลคลาดเคลื่อนไปหน่อย
    ในวงเล็บน่าจะแปลงว่า ซึ่งสามารถระบุได้ว่ามีต้นกำเนิดยาวนานก่อนหน้าการรุกรานของชาวแอนดัลหลายพันปี
  4. โอ ขอบคุณมากครับ
    คุณ Kurodo ถ้าสนใจ อยากได้ account บน wiki เลยมั้ยครับ :)
  5. Kurodo

ลองก็ได้ครับ
    ช่วงนี้พอได้ แต่เด๋วเดือน/สองเดือนหน้าผมจะมีสอบอาจล่าช้าไปบ้างนะครับ
  6. เรื่องล่าช้าคงไม่ต้องห่วงครับ :) ผมเองยังติดโน่นติดนี่เลย
  7. Lord wizz

Lord wizz อัศวินไร้นาย

ขอบคุณคุณ Kurodo และคุณสุนัขป่ามากครับ<3<3
  8. Kurodo

คุณสุนัขป่าฯ อัฟตระกูลแอร์รินแล้วนะครับ
  9. eaPPad

eaPPad อัศวินไร้นาย

ดีครับ ช่วยๆกัน

ส่วนผมไม่มีทักษะด้านนี้ แค่แปลให้ตัวเองเข้าใจยังลำบากเลย :3
  10. Kurodo

ผมอัฟอาร์ทิส แอร์รินแล้ว แต่รูปไม่ขึ้นครับ :bash:
    มันยากลำบากจริงๆ เห็นใจคนทำก่อนหน้านี้เรย
  11. Kurodo

อัฟ มาร์เทลแล้ว
    กับเกรย์จอยอีกนิดหน่อย
    ใครว่างขอเชิญงานหนักจริงๆ 5555
  12. silapss

silapss นักดาบฝึกหัด

ขอบคุณ
    คุณ Kurodo มากครับ
  13. Kurodo

ขอความเห็นครับ
    พอดีแปลพวกคำประจำตระกูลแล้วบางอันมันดูทื่อๆ ไปหน่อย อยากให้ช่วยหาคำเท่ห์ๆ มาอ่ะครับ
    "We Do Not Sow" = พวกเราไม่หว่านเมล็ด คำประจำตระกูลเกรย์จอยถ้าไม่ออกเสียงแบบตะโกน จะไม่รู้สึกฮีกเฮิมแบบคุณยายโอเลน่าบอกเลย

"Hear Me Roar" = จงฟังข้าคำราม
    "A Lannister always pay his depts" = แลนนิสเตอร์ชดใช้หนี้คืนเสมอ
  14. wongsatron

wongsatron อัศวินไร้นาย

ขอบคุณครับที่แปลให้อ่านกัน
  15. We do not sow เราไม่หว่านเมล็ด
    จงฟังข้าร้องคำราม
    แลนนิสเตอร์ชำระหนี้เสมอ <-- อันนี้จริงๆ ต้องสื่อว่า ตอบแทน ทั้งหนี้บุณคุญและหนี้ความแค้น แต่ยังคิดให้สื่อได้ดีกว่านี้ไม่ออก
  16. Kurodo

ให้เป็นการบ้านคุณสุนัขป่าฯ แก้เลยครับ 555 ผมแปลล่วงหน้าไปก่อนให้
  17. marizelee

marizelee อัศวินไร้นาย

ผมก็อยากร่วมแปลวิกิด้วยนะครับ แต่ ผมนี้ภาษาอังกฤษได้แค่งูๆปลาๆ กลัวจะไปเกะกะ ปล่าวๆ
  18. Kurodo

อ่านแล้วมาคอมเมนต์ก็ได้ครับ น่าจะมีตกหล่นเยอะเลย
  19. Foxhound

Foxhound พลเดินเท้า

ผมสำนวนห่วยสุดๆ :D
  20. ชาซารี

ชาซารี ราชองค์รักษ์

บุญคุณต้องทดแทน แค้นต้องชำระ

แต่อาจจะดูเหมือนหนังกำลังภายในไปหน่อย

เราไม่ทำแม่หมู:p
    Kurodo ถูกใจข้อความนี้
  21. cloud9

cloud9 อัศวินไร้นาย

We do not sow ไม่เข้าใจความหมายเบื้องลึกอะ
    คือ เราไม่หว่านพืชหวังผลอะไรแบบนั้นหรอ?
    หมายความว่า บ้านเราไม่ปลูกพืช ไปขโมยมาแทน ไรงั้นปะ 5555555555 false interpretation
  22. ใช่ครับ ไม่ปลูกเอง แย่งเค้าอย่างเดียว
  23. Foxhound

Foxhound พลเดินเท้า

ผมลองแปลอันน้อยๆมาลองให้ดูครับ

แบรนผู้สร้าง (Bran the Builder) http://awoiaf.westeros.org/index.php/Bran_the_Builder

แบรนดอน สตาร์ค หรือที่รู้จักในนาม แบรนดอนผู้สร้าง เป็นหนึ่งในสมาชิคของตระกูลสตาร์ค (และอาจเป็นผู้ก่อตั้งตระกูล ) มีชีวิตอยู่ในยุคแห่งวีรบุรุษ ฉายาของเขานั้นได้มาจากการสร้างสิ่งก่อสร้างที่มีชื่อเสียงเช่น ผากำแพงและวินเทอร์เฟล

บางตำนานกล่าวไว้ว่ายักษ์ได้ช่วยเขาสร้างก่อสร้างต่างๆ และเขายังเป็นผู้ที่ให้การรับรองคุณภาพของปราสาทสตอมเอ็นด์อีกด้วย

เล่ากันว่า แบรนผู้สร้างได้มอบที่ดินทางทิศใต้ของผากำแพงให้แก่เหล่าหน่วยพิทักษ์ราตรี ซึ่งเรียกกันว่า ของขวัญของแบรน แต่เหล่าเมสเตอร์นั้นได้ลงความเห็นกันว่า อาจจะเป็นผู้อื่นที่ใช้นามเดียวกัน

เกรดภาษาไทยผมออกแล้ว แทบจะร้องให้กันเลยทีเดียว :wf:

"A Lannister always pay his debts"

เลนนิสเตอร์ชดใช้เสมอ
    thelordofthelinks ถูกใจข้อความนี้
  24. thelordofthelinks

thelordofthelinks พลเดินเท้า

ถ้ามีเวลาจะช่วยมาเสริมครับ พอดีช่วงก่อนหน้าผมไปศึกษาประวัติ ironmen มาพอควรเลย จริงๆ แล้ว ironmen แต่เดิมไม่ได้อยู่กันบนเกาะอย่างเดียวนะครับ เค้าเป็นใหญ่ในภาคกลางแถบ Riverland และเป็นผู้สร้าง Harrenhal ด้วยครับ ก่อนที่ Aegon จะมาถล่ม Harrenhal เหลือแต่ซากหิน

We do not sow เป็น Quote ที่ผมชอบมากๆ ถ้าเเปลเป็นไทยผมเห็นด้วยกับคำว่า "เราไม่หว่านเมล็ด" ครับ น่าจะ okay สุดแล้ว ความหมายแบบจะๆ เลยคือ "เราไม่ลงทุน"ครับ เราชิงเลย :)

และที่มาของคำนี้ก็มาจากภูมิประเทศของ iron islands เองด้วยครับที่สภาพเป็นหิน ปลูกอะไรก็ไม่ขึ้นครัีบ

What is dead may never die!:f2:
  25. Levantine Storyteller

Levantine Storyteller Moderator Staff Member

"เราไม่ตกกล้า" ฟังดูเป็นไงครับ ตกกล้าคือการหว่านเมล็ดพันธุ์ ปกติหมายถึงข้าว
    ผมกำลังแปลหมวดศาสนาอยู่ พักนี้ไม่ค่อยมีเวลาแปลเลย รอหน่อยนะครับ ที่เสร็จแล้วก็มี Faith of the Seven (สัตตพักตรศรัทธาธรรม) กับ Drowned God (ชลคตเทพ)

Share This Page