SS 3 (spoil) ว่าด้วยเรื่องสุขอนามัยทางช่องปากของ จอน สโนว์ : Game of Throne Se 3 Ep 5

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย claymask, 2 พฤษภาคม 2013.

1. claymask

claymask พลเดินเท้า

เรื่องที่กำลังจะเขียนถึงด้านล่างดังกล่าว
    ผู้ที่ยังไม่ได้ดู season 3 ตอนที่ 5 โปรดจงระวังการสปอยล์เนื้อหานะครับ

---------------------------------------

หลายท่านที่ดูแล้วอยากให้มา ถก กันถึงตอนกินตับครั้งแรกของ จอน สโนว์กันนิดนึง
    ทั้งนี้และทั้งนั้น ผมเองมิได้มีเจตนาเป็นอย่างอื่นนอกเสียจากความสงสัยใคร่รู้
    ซึ่งเป็นสิ่งที่ติดตัวมาตั้งแต่ดึกดำบรรพ์ เหมือนตอนที่รู้เดียงสาและก้มลองมองดูของตัวเองแล้วเริ่มใช้มือสัมผัส

ฉากที่ว่าเท่าที่ผมเห็น ระหว่างที่ จอนกำลังถูกหลอกถามถึงจำนวน หน่วย พิทักษ์ราตรี ในแต่ละป้อม
    ซึ่งผู้ที่ถามก็สามารถถอดจิตไปอยู่ในสัตว์ปีก และสามารถรู้ด้วยตาตัวเองอยู่แล้ว แต่จะเช็ค จอนอีกที ว่าโกหกหรือเปล่า
    ในขณะนั้นถ้าจำไม่ผิด ก็เหมือนออกมาประชุมย่อยๆ ในชุดเต็มยศ
    ท่ามกลางอากาศที่หนาวเย็น เสื้อผ้าที่ปิดบังกายอย่างมิดชิด
    แน่นอน ความอับชื้น หมักหมม ย่อมตามมาเป็นเงาตามตัว
    ยังไม่นับถึงว่าเสื้อผ้านั้นใส่ซ้ำกันไปมาหลายวัน พร้อมทั้งยังไม่มีการบ่งชี้เด่นชัดถึงการชำระล้างร่างกายของเหล่า คนเถื่อน ว่าบ่อยครั้งแค่ไหน

ตามประสบการณ์โดยตรงของผมเอง ตอนที่ได้ขึ้นไปพบ เฒ่ายูเร บนเทือกเขา อะคอนคากัวอากาศหนาวจัดจนมือแข็ง
    การจะอาบน้ำซักครั้งเป็นเรื่องลำบากยากเย็นแสนเข็น ขนาดจะปัสสาวะยังแทบไม่อยากจะทำเลย

กลับมาถึงตอนที่ อิกริด ลากจอน สโนว์ไปกินตับในถ้ำแห่งหนึ่ง ซึ่งมีแอ่งน้ำ หรือจะเรียกว่าบ่อน้ำธรรมชาติดี
    ผมนึกย้อนไปถึงเกร็ดบางตอนที่ผู้เขียนได้กล่าวถึง เมื่อครั้งที่ แบรนดอนผู้สร้าง ส่ง ธอรัสผู้ช่วยของขุนคลังเดินทางไปแลกเกลือและเครื่องเทศ
    ที่ดินแดนเวสเทอรอส โดยนำขนสัตว์ของตัว ออร๊อค และไดร์วูฟสีแดง(สัตว์หายากหนึ่งใน 9 ประเภท โดยขนของมันมีค่าพอๆกับ เขี้ยวมังกรดำอายุ 5 ปี) เป็นของแลกเปลี่ยน , เกลือจากดินแดนทางใต้ และหมู่เกาะติดทะเลมีค่ากับชาวเหนือมากเพราะช่วยไม่ให้เป็นโรค คอหนอกวัว(คอหอยพอก ตามสมัยปัจจุบัน)
    ธอรัสเดินทางไปถึงตลาด โซบอนเนียร์ ได้พูดคุยแลกเปลี่ยนวัฒนธรรมกับชนเผ่าต่างๆ รวมถึง โดรธราคี ชนเผ่าบนหลังม้า
    ในระหว่างกำลังดื่ม เอล ด้วยจอกเหล็กจากวาเลเรียกันอย่างครื้นเครง หนึ่งในชนเผ่าโดรธราคี ได้นำเอาปอดของม้าสดๆ คลุกกับ ใบกระวาน และพริกป่นทอง แห่งเมืองดอว์น ยื่นให้ธอรัส ลองกิน พร้อมกับตบบ่าและพูดว่า "หัวใจม้านั้น เอาไว้รอพิธีสำคัญ สหายข้า วันนี้ลอง ปอดม้าดูก่อน"

ธอรัส ได้รับการตัดแบ่งปอดคลุกเครื่องเทศจาก เพื่อนต่างเผ่า ก้มลงสูดดมกลิ่นก่อน พร้อมทำหน้าย่นและพูดประโยคทองคำ
    ที่หลายปีผ่านไป ชนชาวเวสเตอรอสใช้เป็นบรรทัดฐานในการเปรียบเทียบกลิ่นที่เหม็นมากๆ ว่า
    "โอ กลิ่นนี้เหม็นราวกับ ปัสสาวะ ของคนเถื่อนเลย สหาย"
    .
    .
    .

ดังที่กล่าวมาข้างต้น กลิ่นปัสสาวะ ของคนเถื่อนมีได้กล่าวอ้างอย่างเกินเลย
    ด้วยวิถีชีวิต การใช้ชีวิตอยู่ท่ามกลางความหนาวเย็น ใส่เสื้อผ้าซ้ำๆ และหมักหมม
    ผมตีขลุมเอาเองด้วยว่าน้ำท่า ก็คงไม่น่าจะอาบกันบ่อย

ตัดมาถึงข้อสงสัย ในฉากกินตับของ จอน สโนว์
    บ่อน้ำ แอ่งน้ำก็มีอยู่ ทำไมถึงไม่ล้างกันก่อน เจ้าจอน เปลี่ยนจากหน่วยพิทักษ์ราตรี เป็นช่างทาสี อย่างง่ายดาย
    คำถามที่ผู้เขียนอยากถามคือ จากคำร่ำลือถึงกลิ่น ของคนเถื่อน เจ้าจอนไม่รู้สึกอะไรบ้างเลยหรือ?
    หรือ คนเหนือขาดเกลืออยู่แล้ว จึงรู้สึกว่า 'ความเค็มนั้นทำให้โรคคอหนอกวัวนั้นไม่มากร้ำกราย':oops:

เรื่องราวของ ธอรัส นั้นมั่วขึ้นมาล้วนๆ พร้อมกับ ผมไม่เคยไปที่ เทือกเขา อะคอน คากัว
    ขำๆ ไม่เครียดนะคัฟ ^_^
    Boylagoon, mrhedgehog, plakinmek และอีก 3 คน ถูกใจข้อความนี้
  2. ชาซารี

ชาซารี ราชองค์รักษ์

ผู้หญิงอาจจะรู้จักล้างบ่อยกว่าก็ได้ เพราะต้องมีเมนส์อยู่ทุกเดือน
    อารมณ์นั้น สัญชาตญาณมันคงบดบังประสาทสัมผัสทั้งหลาย
    จะคำสาบาน กลิ่น ความยับยั้งชั่งใจ กระเจิดกระเจิงไปหมดแล้ว
  3. Jimmy

Jimmy นักดาบฝึกหัด

เข้ามาขำเรื่องธอรัสครับ:bash:
    Boylagoon, claymask และ Manmanky ถูกใจข้อความนี้
  4. ปลาวาฬภูเขา

ปลาวาฬภูเขา อัศวินไร้นาย

ไม่นะครับ...ต่อให้อดอยากขนาดไหนแต่กลิ่นเนี่ยสยบอารมณ์หื่นได้ชะงัดนักจริงๆนะ

แต่ผมเดาว่าเหตการณ์นี้มันเป็นแผนของอิกริดตั้งแต่แรก เธอคงมีการเตรียมพร้อมล่วงหน้าและทำความสะอาดมาบ้างแหละครับ เชื่อว่าอิกริดคงมาเซอร์เวย์หาสังเวียนและพบว่าที่ถ้ำนี่แหละเหมาะ ก่อนจะลงไปล้าง แล้วออกไปลากจอนมาปะหล่ำปั่มป๊ามนั่นเองครับ
    Stormwind, Boylagoon, TheOnlyAce2 และอีก 5 คน ถูกใจข้อความนี้
  5. claymask

คุณ ปลาวาฬ พูดมีประเด็นครับ อิอิ
  6. MooJooM

MooJooM นักดาบฝึกหัด

อยากทราบว่าต่อไปจอนกับอีกริตจะอยู่ในฐานะคนรักกันหรือป่าวครับ
  7. princetofu

princetofu พลเดินเท้า

เห็นด้วยกับคุณปลาวาฬ "กลิ่นสยบอารมณ์" 555
  8. KORNE

KORNE อัศวิน

อีกริดเตรียมพร้อมลากจอห์นมากินตับแน่ๆค่ะ
    เพราะถ้ำนั้นทั้งอุ่น ยังงงเลยว่าทำไมสองคนนั้นเข้ามาได้ตั้งนาน
    แต่ไม่เห็นมีใครเข้าไปขัดจังหวะเลย สรุปอีกริดวางแผนไว้แล้วชัวร์โลด
    ส่วนกลิ่นคนเถื่อนเหม็นนี่...อยู่ที่หนาวๆ ประสาทสัมผัสชามั้งคะ อาจไม่เหม็น ฮาๆ
  9. cloud9

cloud9 อัศวินไร้นาย

เข้ามาขำ 55555555555555
  10. RickonStark

RickonStark พลเดินเท้า

ถ้าเจอสวยๆ อย่างอีกริด แถมถอดชุดออกโชว์หราซะขนาดนั้น คิดว่าผู้ชายที่ยังซิงๆ จะสนกลิ่นอีกหรอครับ:drool:
    princetofu ถูกใจข้อความนี้
  11. puipui

puipui นักดาบฝึกหัด

ถ้าไม่มาอ่านกระทู้นี้ก็คงไม่คิดอะ 555
    เราว่าอิกริดนางวางแผนไว้แต่แรกละ นี่อาจจะเป็นถ้ำที่เตรียมไว้กินตับผู้ชายโดยเฉพาะก็เป็นได้
    Leibniz ถูกใจข้อความนี้
  12. fgfg

fgfg นักดาบฝึกหัด

กลิ่นไร ไม่สนแล้ว ขอเสียซิงก่อนตาย
    Loveless Princess ถูกใจข้อความนี้
  13. Chaeames

Chaeames พลเดินเท้า

จริงๆแล้ว จิมิผู้หญิงไม่น่าจะเกิดกลิ่นได้ง่ายๆนะ เพราะเค้าบอกกลิ่นจิมิมันเกิดจากผู้ชายล้างไม่สะอาดนะครับ
  14. ปลาวาฬภูเขา

ปลาวาฬภูเขา อัศวินไร้นาย

ไม่จริงครับ ไม่จริงครับ ไม่จริงครับ ไม่จริงครับ ไม่จริงครับ :whip2:
    princetofu ถูกใจข้อความนี้
  15. Dominick

Dominick อัศวินไร้นาย

ฟังแต่ละคนละ :mad::confused: สงสัยจอนชอบ ของกลิ่นแรง อิอิ พวกหมาป่า o.O นะ
  16. marizelee

marizelee อัศวินไร้นาย

นี้สรุปกระทู้นี้ เถียงกันเรื่องกลิ่นหรอครับเนีย :rolleyes::rolleyes:
  17. Gutter13

Gutter13 Petyr's Artist

อารมณ์มา ทุกอย่างจบ :drool:
    TheOnlyAce2 และ claymask ถูกใจข้อความนี้
  18. Loveless Princess

Loveless Princess นักดาบฝึกหัด

:D เข้ามาฮา 555
  19. Dracarys

Dracarys อัศวินไร้นาย

"You know nothing, Jon Sno...wohh...OH."
    Amarill, plakinmek, claymask และอีก 1 คน ถูกใจข้อความนี้
  20. claymask

21. AM'Rome Buster

AM'Rome Buster ราชองค์รักษ์

@topz73

เชิญผู้เชี่ยวชายมาไขความกระจ่างแก่บรรดาสมาชิกใหม่ๆทั้งหลาย (ลุงแก่สายดาร์กตัวพ่อ)

อ่อยให้ซะขนาดนั้น สวยขนาดนั้น ต่อให้มีกลิ่นผมก็ฟัด และกดจนเละเหมือนกันนะ :p

ดีใจที่บอร์ดมีคนใหม่ๆ เพิ่มขึ้น
  22. Amarill

Amarill ทหารม้า

.......ทำไมเราต้องมาเปิดประเด็นอะไรเรื่องแบบนี้ด้วยเนี้ย .........
  23. Fangiris

Fangiris ราชองค์รักษ์

อันนี้้พาเราคิดเลยค่ะ เวลาเป็นประจำเดือนทำไงกันอ่ะพวกคนเถื่อน ไอ้เรื่องไม่ค่อยอาบน้ำอ่ะพอเข้าใจนะ แต่เมนนี่มัน...ลำบากอ่ะ
  24. sam

sam ทหารม้า

เรื่องนี้ ไม่ควรออกทะเล เห็นใจสุภาพสตรีในบอร์ดนี้ นิดหนึ่งครับ
    Rheagar Targaryen และ plakinmek ถูกใจข้อความนี้
  25. topz73

topz73 ราชองค์รักษ์

เอ่อ..........ผมว่าล้างหน่อยก็ดีนะ :dead:

Share This Page