มีใครเชียร์ให้สแตนิสยึกบัลลังค์ให้ได้แบบผมมั่งป่าวอ่ะ

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย Master of Sellsword, 3 พฤษภาคม 2013.

1. Master of Sellsword

Master of Sellsword อัศวิน

คือผมคิดว่าเฮียแกเนี่ยแหละถ้าทำสงครามแย่งบัลลังก์ขึ้นมาอีก น่าจะมีภาษีที่จะรบชนะมากที่สุดเพราะรบศึกใหญ่ชนะมาตั้ง2ครั้ง แถมขนาดตอนโรเบิร์ตก่อกบฏ แล้วสแตนนิสโดนล้อมอยู่ที่สตอร์มเอนด์ แกยังถ่วงเวลาได้จนเน็ดยกทัพมาช่วย
    ปล.ผมดูแต่ซีรีย์อ่ะ ไม่มีเงินซื้อหนังสืออ่าน แพงเหลือเกิน
    ปล.2 ส่วนตัวคิดว่าแกบ้าศาสนามากไปหน่อย แล้วก็ไม่น่าเอาเซอร์ดาวอสไปขัง
    puipui ถูกใจข้อความนี้
  2. marizelee

marizelee อัศวินไร้นาย

ผมครับเชียสแตนนิส แต่ ไม่ได้เชียให้ยึดบัลลังนะ เชียให้เค้าเขี่ย ตระกูลบอลตัน
    Źéńőń และ TheOnlyAce2 ถูกใจข้อความนี้
  3. Master of Sellsword

Master of Sellsword อัศวิน

อย่าสปอยล์สิค้าบ ผมยังไม่รู้เลยว่าต่อไปมันจะเกิดไรขึ้น
  4. marizelee

marizelee อัศวินไร้นาย

ขอโทษทีครับ
  5. ปลาวาฬภูเขา

ปลาวาฬภูเขา อัศวินไร้นาย

ผมชอบพวกไทเรลมากกว่านะ...ทำลายจากภายในไปเลย

มันตรงกับนิสัยส่วนตัวน่ะครับ :write:
    Boylagoon ถูกใจข้อความนี้
  6. kaiseric

kaiseric นักดาบฝึกหัด

น่าแปลกนะครับ ผมเชียร์แสตนนิสมากๆ ด้วยความที่มีนิสัยซื่อตรง ยุติธรรมที่สุดเท่าที่ดูมา

แสตนนิสมีสิทธิ์ในการครอบครองบัลลังก์ต่อจากโรเบิร์ตอย่างแท้จริง (แต่จริงๆ บัลลังก์ควรเป็นของเดเนอริสมากกว่านะ แต่ถ้านับแต่ช่วงหลังจากที่โรเบิร์ตช่วงชิงมาแล้ว สแตนนิสสมควรที่สุด)
    Źéńőń ถูกใจข้อความนี้
  7. fgfg

fgfg นักดาบฝึกหัด

เชียเฮียสแตนนิส มาแต่ต้น
    เพียงแต่คนอื่นอาจไม่เชียเพราะรูปไม่หล่อ พ่อไม่รวย เมียไม่สวย
    เน้นตั้งตรงเด่ อย่างเดียว
    :f3:

คนอย่างเฮียสแตน เป็นผู้นำที่ดีได้
    แต่โอกาสที่จะได้เป็นนั้นยาก

อยากเป็นใหญ่ ต้องลิ้นสองแฉก กินใต้โต๊ะ ฟันลูกสาวทุกลอร์ด
  8. wongsatron

wongsatron อัศวินไร้นาย

สเตนนิสเหมาะที่สุดแล้ว
  9. ชาซารี

ชาซารี ราชองค์รักษ์

เหมือนแกยังไม่ค่อยเชื่อ Lord of Light อย่างคนรอบตัว แกรับศาสนานี้เพราะอยากเป็นคิงเฉยๆ
    แล้วก็ใช้วิธีสกปรกอย่างการใช้เวทมนต์ไปลอบฆ่าน้องชายแท้ๆ
    แต่คนรอบตัวแกค่อนข้างดีทีเดียว เชื่อฟัง ภักดี
  10. aeiman

aeiman ทหารม้า

อยากรู้ครับว่าในซีซั่น 3 ep 5 ที่สแตนนิชไปคุยกับเมียและลูก เค้าคิดอะไร เค้าคุยอะไร ผมไม่ค่อยเก็ตเท่าไหร่
  11. Gutter13

Gutter13 Petyr's Artist

Eddard Stark ก็เชียร์ Stannis the first of his name ครับ
  12. Lord wizz

Lord wizz อัศวินไร้นาย

ผมลุ้นให้ King Stannis ช่วยรวบรวมแคว้นเหนือ แล้วค่อยยึด Westeros มากกว่า ให้ชาวเหนือช่วยรบ แล้วให้ตระกูล Stark ครองแคว้นเหนือ แต่ว่า Stannis คงไม่ยอมเสียดินแดนแม้แต่ซักเอเคอร์แน่นอน เพราะแดนเหนือนั่นเกือบครึ่งอาณาจักรเลย
  13. KORNE

KORNE อัศวิน

ตามสิทธิ์ชอบธรรม สแตนนิสดูโอเค เป็นคนดี แม้จะน่าเบื่อ ฮาๆ
    แต่เราว่าการที่เขาไปคลั่งไคล้ Lord of Light นี่มันทำให้เราชอบเขาน้อยลง เลยไม่เชียร์
    ..............
    เราเชียร์นิ้วก้อย อยากเห็นบ้านเมืองลุกเป็นไฟ ว่ะฮ่ะฮา
  14. ชาซารี

ชาซารี ราชองค์รักษ์

จอนคงจะไม่ได้เป็น king of the North อย่างร็อบบ์ แต่คงเข้ากะแสตนนิส
    แต่ถ้าแม่มังกรมา คงไม่ยอมสแตนนิสง่ายๆแน่
  15. auntiesnix

auntiesnix นักดาบฝึกหัด

ชอบไทเรลค่ะอันนี้เชียร์สุดใจ ฉลาดดี ไม่ต้องรบให้วุ่นวายเลย ถวายตัวให้อย่างเดียว วิธีผู้หญิงดี 55555
    แต่อยากให้แดนี่มาเผาบ้านเผาเมืองเล่นนะ นางเก๋าดี แต่คงดูแลเมืองไม่ไหว ดูไม่ค่อยรู้อะไรเรื่องอาณาจักรเลย
  16. LordJon

LordJon ทหารม้า

เชียร์สแตนนิสเหมือนกัน
  17. Źéńőń

Źéńőń ราชองค์รักษ์

แต่ปัจจุบันเป็นที่รู้กันแล้วว่ายังมีสายเลือดทาร์แกเรียนที่ยังมีชีวิตอยู่ ดังนั้นถ้าไม่แดนี่ก็เอกอนที่จะมีสิทธิ์ได้ครองบัลลังก์
    Boylagoon ถูกใจข้อความนี้
  18. AM'Rome Buster

AM'Rome Buster ราชองค์รักษ์

เอาเป็นว่า บัลลังค์เป็นของผู้ที่แข็งแกร่งที่สุด จะทาแกเรี่ยนหรืออะไรก็มาเถอะ เพราะแรกๆผู้ที่ปกครองที่แท้จริงมันเด็กแห่งพงไพรตะหาก แดนี่เอกอนอย่าอ้าง สแตนิสบอกข้าไม่ให้โว๊ย
  19. Boylagoon

Boylagoon ราชองค์รักษ์

สแตนิส ออกแนวจนตรอก จนต้องใช้ไสยศาสตร์มนต์ดำ นะครับ ผมว่า ตัวแกอาจจะดี แต่ดันมีเจ๊แดงยุ และยุขึ้นซะด้วย อย่างว่าครับ คนกระหายอำนาจ ก็หน้ามืดตามัวเป็นธรรมดา สุดท้ายใช้วิธีไหนก็เอา..

ถ้าไม่นับตามสิทธิ์การขึ้นครอง ผมอยากให้ เน็ด เป็นพระราชาด้วยซ้ำครับ แต่ดันม่องไปละ และเน็ดก็ไม่สนใจบัลลังก์ด้วย

ส่วนเรื่องเชียร์ ... ผมเชียร์แดนี่ครับ เป็นแฟนคลับเธอคนเดียว และชอบเพราะมีมังกรไฟด้วย 555 เชียร์ทาร์เกเรี่ยนให้กลับมาครองบัลลังก์ครับ ตามสิทธิ์เก่าที่มีอยู่ครับ

ส่วนอีกคน ที่ยังไม่รู้จะหมู่หรือจ่า ก็คือ จอน สโนว์ หากเป็นลูกลีอานน่า กับ เรการ์จริง ก็มีสิทธิ์ครองบัลลังก์เหมือนกันตามเชื้อสายทารเกเรี่ยนอีกคน แต่ก็คงยากเพราะ จอน เป็นลอร์ด ไนท์วอชไปแล้ว และด้วยนิสัยของจอน คงไม่อยากเป็นคิงเท่าไร
  20. Rheagar Targaryen

Rheagar Targaryen ราชองค์รักษ์

ไม่อินกะแสตนนิสเท่าไหร่แต่ชอบดาวอส ซีเวิร์ธอะ อันนี้มุมมองส่วนตัวมีความรู้สึกว่าวิธีคิดของแสตนนิสเข้าใกล้ความเพี้ยนมาก แต่ดันมีดาวอส ทิศทางเลยออกมาแบบประทังกันไป
    มาตรฐานความยุติธรรมของแสตนนิสเหมือนจะถูกแต่มันไม่มีทางใช้จริงได้ แสตนนิสเป็นลอร์ดยังไม่ค่อยเวิร์กเลย มีอย่างที่ใหน รับไม่ได้ที่เซอร์หัวหอมลักลอบขนของเถื่อน แต่ก็มาใช้วิธีขนของเถื่อนแถมวิธีลักลอบขนของเถื่อนก็ยังเคยช่วยชีวิตตัวเองไว้ด้วย แถมมีลูกเป็นโรคก็ขังไว้กับตัวตลก เราว่าแสตนนิสคิดอะไรทื่อมากเรียกว่าถ้าให้แดนนิี่เป็นฝั่งเส้นตรงโลกสวยแสตนนิสนี่ก็เส้นตรงโลกมืดอะ ขนาดเน็ดเป็นคนบุกไปช่วยล้มการปิดล้อมแกยังเหมือนจะนอยเน็ดเลยเน็ดไปช่วยก่อนลีอานน่าด้วยซ้ำเหอะ
    วันทนา และ Albino ถูกใจข้อความนี้
  21. Albino

Albino อัศวินไร้นาย

ใช่ๆ เราก็ไม่อินกะแสตนนิสอ่ะ ฮีดูเป็นคนมือถือสากปากถือศีลยังไงไม่รู้
    ปากบอกว่ายึดถือกฎหมายยุติธรรม แต่ถ้าเพื่ออำนาจฮีก็ใช้วิธีสกปรกไสยย์ดำหรือแม้กระทั่งหลอกลวงชวนเชื่อ
    การที่ฮีไปเข้ากับลอร์ดออฟไลท์ ทำให้เรายิ่งไม่ชอบ เราว่านิกายนี้มันสุดโต่งเกินไป แต่เดิม old godsกับnew godsเค้าก็อยู่กันมาสงบสุขดี แต่นี่เข้ามาแล้วมาเผาของเดิมเค้าหมด แถมมีเผาคนด้วย รับไม่ได้อ่ะ

ปบ แต่ชอบดาวอสอ่ะ อยากให้ฮีย้ายข้างมาเข้ากะจอน
    ปล2 แต่เราไม่แคร์บัลลังค์เหล็กนะ ใครจะขึ้นครองบัลลังค์ตอนนี้ก็ไม่ต่างแล้วมั้ง เพราะอาณาจักรเละเทะไปหมดแล้ว
    วันทนา, Źéńőń และ Rheagar Targaryen ถูกใจข้อความนี้
  22. Rheagar Targaryen

Rheagar Targaryen ราชองค์รักษ์

ใช่ๆจะครองบัลลังก์เหล็กไปทำไมถ้าต้องมานั่งปราบกบฏทั้งชาติ เดือดร้อนกันไปทั่ว จุดนี้เลยแอบชอบวาริสตรงที่ทำทุกอย่างให้บ้านเมืองสงบ
  23. Źéńőń

Źéńőń ราชองค์รักษ์

ต่างคนต่างได้รับคำทำนายว่าจะได้ครองบัลลังก์ชักสงสัยแล้วสิว่าสุดท้ายใครจะได้นั่งบนบัลลังก์นานที่สุด
  24. leopard

leopard อัศวิน

สแตนิสเป็นพี่ชายขี้อิจฉา เก็บความเจ็บช้ำอย่างเงียบงำ
    แล้วระบาย ออกไม่ได้ ก็ใช้ ไสยศาสตร์ เข้าช่วย มันไม่แมนเลยนะ

แถมเชื่อฟัง สตรีแดงทุกอย่าง จนดูเป็นคนที่ขาดความเชื่อมั่นในตัวเอง

ซึ่งรวมๆแล้ว ก็คือ ไร้ซึ่งภาวะผู้นำ เลยไม่ค่อยชอบเฮียแกซะเท่าไหร่
  25. Funnyman

Funnyman ทหารม้า

ผมเชีย สแตนนิส ครับ ผมว่าภาวะผู้นำแกสูงครับโดยเฉพาะในด้านทหารการศึก
    แต่ติดโปรเรื่องชนะใจคนกับขุนนางทั้งหลาย

แถมแกเป็นคนน่าสงสารด้วยครับ ดูอย่างโรเบิธกับแลนลี่ มีดีกว่าสแตนนิสทุกอย่างเลย
    หน้าตาก็ไม่ได้ เสน่ห็ก็ไม่มี
    โรเบิธเองก็ไม่ยุติธรรมกับแกด้วยที่ยกสตอมเอนให้แลนลี่ แต่ผมมองว่าโรเบิธน่าจะมองออกว่าสแตนนิสเป็นลอร์ดคุมคนมากๆไม่ได้

Share This Page