ใครรู้ช่วยหน่อยครับ

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย momsen_Reckless, 3 พฤษภาคม 2013.

1. momsen_Reckless

momsen_Reckless นักดาบฝึกหัด

ผมอยากรู้ประวัติของ Ser jorah mormont น่ะครับ รบกวนด้วยนะครับ

ผมชอบพี่แกมากเลย
  2. marizelee

marizelee อัศวินไร้นาย

ประวัติ
    ก็เป็นลูกชายคนเดียวของ ลอดคอมมานเดอ มอม่อน แห่ง ไนวอช เคยแต่งงาน 2 ครั้ง
    เซอจอรา เคยเป็นลอด มอม่อน แห่ง เกาะหมี คำขวัญประจำตระกูลคือ Here we stand

เป็นเกาะ ที่ อยู่ทางตะวันตกเฉียงเหนือ ของ เวสเทอรอส

เป็นเกาะที่ ยากจน เซอ จอราเลย พยายามจะเพิ่มเงินในคลัง โดนการจับพวกคนเถื่อน มาขายเป็นทาส แต่แล้วก็ถูก เนด สตาค ไล่จับ
    เซอจอราเลย หลบหนี ไปทวีป Essos จนได้เจอกับ เเดนี้ จนในซีรี่ อีกอย่างคือ ดาบของ จอน สโน ที่ ผู้บัญชาการ มอม่อน ให้ นั้นเคย
    เป็นของเซอจอรา ด้วยครับ แต่ เซอ จอรา ได้ทิ้งใว้ก่อนจะหลบหนี

ประวัติโดยย่อก็มีแค่นี้ละครับ
    Kurodo ถูกใจข้อความนี้
  3. inzee

inzee อัศวินไร้นาย

แล้วได้รับการอวยยศเป็นเซอร์ได้ยังไงหรอครับ
  4. marizelee

marizelee อัศวินไร้นาย

เรื่องนั้นผมก็ไม่รู้อะครับ
  5. เซอร์จอราห์เป็นหน่วยรบแนวหน้าตอนที่โรเบิร์ตยกทัพไปปราบกบฏเกรย์จอยครับ ในซีรีส์ตอนล่าสุดมีกล่าวถึงด้วย
  6. Eric Ileron

Eric Ileron นักดาบฝึกหัด

ตอนบุกตีเกาะเหล็ก เขาสู้รบอย่างกล้าหาญเลยได้รับการตั้งเป็นเซอร์ครับ

ตามที่ผมเข้าใจคนที่เป็นอัศวินได้ต้องนับถือศรัทธาเจ็ด แต่ตระกูลมอร์มอนต์อยู่ทางเหนือ ซึ่งคนส่วนใหญ่นับถือศาสนาเก่า ไม่แน่ใจว่าเซอร์จอราห์เปลี่ยนศาสนาเพื่อรับการแต่งตั้งเป็นอัศวิน หรือเขานับถือศรัทธาเจ็ดอยู่แล้ว หรือมันเป็นกรณีพิเศษ ไม่ต้องเปลี่ยนศาสนาก็เป็นอัศวินได้
  7. momsen_Reckless

momsen_Reckless นักดาบฝึกหัด

ขอบคุณทุกท่านที่ ให้ความกระจ่าง ครับ

Share This Page