SS 3 สงสัยว่าทำไมขุนนางถึงอยากได้ฮาร์เรนฮอลคะ

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย Mew, 8 พฤษภาคม 2013.

1. Mew

Mew นักดาบฝึกหัด

ไม่ทราบว่าฮาร์เรนฮอลนี้มันสำคัญยังไงคะ ทำไมพวกขุนนางถึงอยากได้จัง
    เพราะดูในซีรียส์ก็สงสัยค่ะ

ในซีซัน 3 จอฟฟรี่ยกฮาร์เรนฮอลให้ little finger แถมล่าสุดลอร์ดเฟรย์ก็มาขอจากรอบบ์อีก
  2. เดี๋ยวเล่มหลังๆ เบลิชมีเล่าให้ซานซาฟังครับ ว่าอยากได้ตำแหน่งนั้นไปเพื่ออะไร

ความนี้มองในมุมกว้างๆ สำหรับในยุโรปยุคอัศวิน ยศถาบรรดาศักดิ์ถือว่ามีค่ามากกว่าเงินทองเยอะครับ เหมือนที่ พระเจ้าเฮนรี่ที่ 1 ก่อนขึ้นครองราชย์ ในฐานะลูกคนเล็กจึงได้รับเงินโดยไม่ได้ยศถาบรรดาศักดิ์อะไรเลย เจ้าตัวบอกเลยว่าไม่ชอบใจมาก การมีเงินเขามองว่าไม่ได้ต่างอะไรกับพ่อค้า แต่มียศถาบรรดาศักดิ์มีความหมายกว่านั้นเยอะ

สำหรับนิ้วก้อย การมียศถาบรรดาศํกดิ์เป็นบันไดขั้นนึงครับ ถ้าไม่ได้ยศตรงนี้ เขาก็จะเป็นแค่คนรับใช้ในราชสำนัก จะใหญ่แค่ไหนก็เป็นแค่ข้ารับใช้ แต่ถ้ามีปราสาท มีที่ดินเป็นของตัวเอง มีดินแดน... ลองนึกดูครับจะทำอะไรได้
    plakinmek, handofdragon, Boylagoon และอีก 3 คน ถูกใจข้อความนี้
  3. PJpaccavat

PJpaccavat นักดาบฝึกหัด

ผมไม่ชอบไอ้นิ้วก้อยมาตั้งแต่ที่ ทรยศเน็ด สตาร์คแล้วครับ ไอ้นี่มันเอาตัวรอดเป็นยอดดี จนถึงตอนนี้ยังคาดเดานิสัยที่แท้จริงของมันไม่ได้ ไม่รู้มันคิดอะไรอยู่ ตัวอันตรายจริงๆ
    Aemon the Dragonknight, Boylagoon และ AM'Rome Buster ถูกใจข้อความนี้
  4. Domingo

Domingo ทหารม้า

ว่ากันตามจุดยุทธศาสตร์ ฮาเลนฮอลถือเป็นปราการสำคัญ เป็นชุมทางหลักที่มีเส้นทางแยกไปสู่ริเวอร์แลนด์, สู่ Vale, สู่ Westerlands, สู่แดนเหนือ

เพราะฉะนั้น ในการสงคราม ฮาเลนฮอลจึงเป็นจุดที่ต้องยึดให้ได้ เพื่อความได้เปรียบทางยุทธศาสตร์
    plakinmek, handofdragon, Boylagoon และอีก 4 คน ถูกใจข้อความนี้
  5. Mew

Mew นักดาบฝึกหัด

ขอบคุณค่ะ :)
  6. Dracarys

Dracarys อัศวินไร้นาย

การที่ฮาเรนฮอลเป็นจุดยุทธศาสตร์สำคัญก็ส่วนหนึ่ง แต่ผมคิดคล้ายๆ กับคุณสุนัขป่าฯ คือมองว่ามันเป็นการยกระดับฐานะของลิตเติ้ลฟิงเกอร์จากข้าราชบริพารในราชสำนัก กลายเป็นเจ้ากลายๆ พูดง่ายๆ ว่าอยากตั้งตัวเป็นเจ้านั่นแหละครับ
    plakinmek และ Boylagoon ถูกใจข้อความนี้
  7. AM'Rome Buster

AM'Rome Buster ราชองค์รักษ์

คิดเหมือนผมเลย ถูกใจ
  8. Źéńőń

Źéńőń ราชองค์รักษ์

มียศถาบรรดาศักแต่ไม่มีเงินแล้วคนเค้าจะคิดกันยังไง
  9. Boylagoon

Boylagoon ราชองค์รักษ์

มียศถาแต่ไม่มีตังค์ ก็เหมือนคิงโรเบิตไงครับ มีแต่ความเป็นคิง มีอำนาจแต่ไม่มีตังค์ อำนาจกับเงินทองเป็นของคู่กัน โรเบิตเลยต้องดองกับแลนนิสเตอร์ เพื่อเอาเงินทองมาใช้จ่ายอย่างฟุ่มเฟือย... และก็เหมือนกับแลนนิสเตอร์ด้วย ที่แต่งก็เพราะต้องการอำนาจ ไทวินถึงพยายามให้เซอซี่ แต่งกับลอร์ดคนโน่นคนนี้ จนสุดท้ายได้มาดองกับโรเบิตจนเป็นควีนในปัจจุบัน
    plakinmek, handofdragon และ Źéńőń ถูกใจข้อความนี้
  10. Lord wizz

Lord wizz อัศวินไร้นาย

ขยายความได้มั้ยครับว่าพ่อยอดชายนายนิ้วก้อยอยากได้ฮาเรนฮอลไปทำไม ใส่สปอยก็ได้เน้อ
    plakinmek ถูกใจข้อความนี้
  11. plakinmek

plakinmek ราชองค์รักษ์

ตอนที่นิ้วก้อยได้ฮาเรนฮอล สีหน้าวาริสนี่แบบตกใจแทบช็อก ต่อไปเรื่องร้ายๆต้องเกิดขึ้นแน่ นิ้วก้อยเปลี่ยนสถานะเป็นนิ้วกลางซะละ 555
    ชาซารี ถูกใจข้อความนี้
  12. AM'Rome Buster

AM'Rome Buster ราชองค์รักษ์

วาริสคิดว่าอีกไม่นานนิ้วก้อย(หรือนิ้วกลาง) จะก่อสงครามแน่นอน แล้วคนที่จะได้เปรียบที่สุดก็คงเป็นนิ้วก้อย เพราะอย่างที่รู้ๆกับอยู่ ลอร์ดคนนี้ขึ้นชื่อลือชาด้านเล่ห์เหลี่ยมแพรวพราวและความฉลาดร้าย ยิ่งได้ฮาเรนฮอลไปอีก แค่คิดก็สยอง :eek:
  13. plakinmek

plakinmek ราชองค์รักษ์

จากนิ้วก้อยเปลี่ยนขนาดเป็นนิ้วกลาง ต่อไปเราจะได้ด่ามันง่ายๆหน่อยนิ:p
    (ถ้าจะเรียกเป็นไอ้ฟัก ก็ไม่รู้จะให้ใครเป็นสมทรง)

โอย..ss4 เมื่อไรจะมาหนอ...
    Źéńőń, Boylagoon และ Kurodo ถูกใจข้อความนี้
  14. Rheagar Targaryen

Rheagar Targaryen ราชองค์รักษ์

มียศแต่ไม่มีเงินเป็นเรื่องที่เกิดได้ทั่วไปในยุคขุนนางนะคะแล้วก็แก้ไขได้ไม่ยากเลย เพราะถ้ามียศในตน.ลอร์ดประจำปราสาทก็จะได้ทาสและที่นาที่ปราสาทนั้นปกครองไปด้วยลอร์ดสมัยก่อนก็คือผู้ให้เช่านารายใหญ่นั่นเองกม.ของเจ้าของปราสาทก็ไม่ได้ใช้อันเดียวกับกม.ทาส ซึ่งเหมือนเคยอ่านว่าในเรื่องก็คล้ายๆกันคือทาสจ่ายข้าวและภาษีให้ตระกูลลอร์ด ตระกูลชูธงจ่ายกองทัพให้ตระกูลเจ้า อ้อ!อีกวิธีที่ฮิตมากทั้งในนิยายและความจริงก็คือมียศแล้วไม่มีตังก็แต่งงานขายยศแลกเงินซึ่งถือว่าวิน-วินทั้ง2ฝ่ายเพราะคนจ่ายตังก็ได้ใช้กม.อภิสิทธิ์ของขุนนางซึ่งจะเปิดโอกาสทางการค้าให้มากกว่าพ่อค้า อังกฤษ ฝรั่งเศส รัสเซีย ในยุคอุตสาหกรรมแรกเริ่มเป็นอย่างนี้หมดเลยเพราะขุนนางที่มีรายได้หลักจากที่นาเริ่มจนกว่าพ่อค้าเจ้าของโรงงาน
    plakinmek และ Źéńőń ถูกใจข้อความนี้
  15. ผีฟรีคิก

ผีฟรีคิก พลเดินเท้า

ประเด็นหลักคือมันว่างอยู่ไงครับ
    plakinmek และ Rheagar Targaryen ถูกใจข้อความนี้
  16. Boylagoon

Boylagoon ราชองค์รักษ์

เอาง่ายๆ ถ้าเป็นสมัยปัจจุบัน ก็คือพวกนักการเมือง ดองตระกูลกับพวกเจ้าของสถานประกอบการใหญ่ๆ หรือนักธุรกิจรวยๆ หรือไม่ก็พวกนักธุรกิจพอมีเงินแล้ว ก็ใฝ่หาอำนาจ ก็เลยลงเล่นการเมือง ส่วนพวกนักการเมืองก็มีอำนาจแ้ล้ว ก็ทำธุรกิจเปิดช่องทางให้ตัวเอง :cool:
  17. ชาซารี

ชาซารี ราชองค์รักษ์

มันมีที่มาอย่างนี้นี่เอง;)
  18. Rheagar Targaryen

Rheagar Targaryen ราชองค์รักษ์

555มันก็จริงนะ ถ้างั้นก็น่าจะใช้กม.อินเดียแดงเลยเนอะถึงก่อนได้ก่อนปักธงปุ๊บเอาไปทำนาได้เลย
  19. ผีฟรีคิก

ผีฟรีคิก พลเดินเท้า

มันไม่ได้ว่างขนาดนั้นครับ มีทหารประจำการ มีคนอยู่เยอะแยะ แต่ไม่มีพวกระดับสูงประจำตำแหน่งอย่างทางการแค่นั้นแหละ
    Rheagar Targaryen ถูกใจข้อความนี้

Share This Page