SS 3 เกี่ยวกับอีกริต (สปอย)

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย ceruisia beer, 9 พฤษภาคม 2013.

1. ceruisia beer

ceruisia beer พลเดินเท้า

ใครที่ได้อ่านหนังสือช่วย บอกผมหน่อยนะครับผมอยากรู้มาก
    1. อีกริต รักจอน สโนว์จริงๆไหมและจอน สโนว์รัก อีกริตด้วยหรือเปล่า
    2.อีกริต ต้องการอะไรจาก จอน สโนว์ เหมือนอีกริตบอกว่าไม่มีใครสน จอน สโนว์ อีกริตอยากหนีไปอยู่กับจอน สโนว์ใช่ไหม
    3.อีกริตตายยังไง แล้วจอน สโนว์เสียใจไหม
    ช่วยบอกหน่อยนะครับ เผอิญชอบคู่นี้มากๆๆๆ
    Bookbauer ถูกใจข้อความนี้
  2. puipui

puipui นักดาบฝึกหัด

สปอยด์จริงๆน๊าา
    แก้ไขใส่สปอยเป็นแล้วจ้า
    1. อิกริตรักจริงค่ะ เธอดูจริงใจกับจอนแล้วก้เข้าใจจอนด้วยนะเราว่า จากEp.6ที่ผ่านมา
    2. อันนี้ไม่ทราบแต่คิดว่าคงอยากอยู่กับคนรักตามประสาผู้หญิง
    3. ตายเพราะคนที่เธอรักนั่นละ จอนเสียใจไหมไม่ทราบ เพราะอ่านสปอยมาเท่านี้
    ชอบคู่นี้เหมือนกัน อิกริตสวยแล้วก็เป็นสาวมั่นสุดๆ
    ceruisia beer ถูกใจข้อความนี้
  3. Foxhound

Foxhound พลเดินเท้า

จริงๆก็ยังอ่านไม่ถึงหรอกนะ แต่ว่าโดดไปอ่านเพื่อการนี้โดยเฉพาะ

เจ๊แกตายตอนไปบุก Castle Black หน่ะครับ จอนนั้นป้องกันปราสาทกับพวกของเขา จอนเห็นอิกริตแต่ไม่ยิง
    ตอนท้าย Donal Noye ยิงถังระเบิด แล้วจอนก็ไปพบอิกริตโดนธนูปักตามภาพ
    คำพูดก่อนตาย

อิกริต :นายยังจำถ้ำนั้นได้ไหม ? เราควรยังอยู่ในถ้ำนั้น ฉันบอกนายแล้ว
    จอน :เราจะกลับไปที่นั่น เธอจะไม่ตาย อิกริต ไม่
    อิกริต ://ลูบแก้มจอน " you know nothing , Jon Snow "
  4. princetofu

princetofu พลเดินเท้า

เป็นสตาร์คอีกคนที่ตรงเป็นไม้บรรทัดเลย...
    Fangiris ถูกใจข้อความนี้
  5. ceruisia beer

ceruisia beer พลเดินเท้า

โอ๊ยซึ้งมากครับ ผมทำใจไว้แล้วว่าเธอต้องตาย ขอบคุณมากครับที่สปอยให้ฟัง ชอบคู่นี้จริงๆเลย สงสารจอน
  6. Gutter13

Gutter13 Petyr's Artist

7. amaenbou_wg

amaenbou_wg นักดาบฝึกหัด

เศร้านะเนี้ย เห็นแล้วมันปวดใจ
  8. ชาซารี

ชาซารี ราชองค์รักษ์

ตอนนี้ก็ใช้ชีวิตอย่างมีความสุข(ให้ตายใจ)กันไปก่อน
  9. amaenbou_wg

amaenbou_wg นักดาบฝึกหัด

ข้อดีและข้อเสียของการรู้ล่วงหน้า
    ข้อดีคือ จะได้ทำใจไว้ก่อนถึงเวลานั้นจริงๆ
    ข้อเสียคือ เวลาที่เห็นเขาน่ารักๆกันก็แอบเศร้าใจว่าเดี๋ยวก็ต้องจากกัน
    อินคู่นี้จัง <3<3
  10. Thomus

Thomus พลเดินเท้า

เศร้าครับ เศร้า
  11. LordJon

LordJon ทหารม้า

แอบเศร้าเล็กๆไม่อยากให้ตาย
  12. AM'Rome Buster

AM'Rome Buster ราชองค์รักษ์

เด๋วจอนก็มีใหม่เองแหละมั้ง 555+
  13. Master of Sellsword

Master of Sellsword อัศวิน

you know nothing Jon Snow. ประโยคเด็ดเลย
  14. Fangiris

Fangiris ราชองค์รักษ์

อ่านคห.นี้แล้วสะดุดเลย กลัวจอนตายยังไงไม่รู้5555+

ปล.เคยอ่านมาว่าเรื่องนี้ พวกไม้บรรทัดจะตายก่อน พวกโกงๆจะอยู่นาน ในpantipอ่ะค่ะ:write:
  15. Boylagoon

Boylagoon ราชองค์รักษ์

เรื่องนี้มันบอกอยู่แล้วครับว่า พวกคนดีตายไว พวกคนร้ายอยู่ยั้งยืนยง... 555+ ดูอย่างลอร์ดเบลิซผมสิ ได้ดิบได้ดีเอา....
  16. AM'Rome Buster

จอน สโนว์ ตายชัวร์ แต่จะตายแบบไหนก็เท่านั้น 5555555+
  17. ชาซารี

แค่จอนรู้ว่าตัวเองรักอีกริต และอีกริตรักเขาก็คงพอแล้วมั้ง:D

ตอนแรกก็รู้สึกอย่างนั้นตอนเน็ดและใครหลายๆคนตาย แต่พอ
    จอฟฟรีตาย ไทวินตาย
    ชักไว้ใจไม่ได้
    เรื่องนี้ไม่ค่อยแบ่งคนดี คนชั่วเท่าไหร่(เว้นอีจอฟไว้คน หาข้อดีไม่ค่อยได้) เพราะดูไปดูไป เน็ด ร็อบ แคทลิน ก็ใช่ว่าจะดีไปทั้งหมด และไทวิน เจมี่ เซอร์ซี ก็ใช่ว่าจะเลวซะหมด สักวันมันอาจถึงทีเบลิชก็ได้
  18. AM'Rome Buster

เสียใจนะครับ ที่ใครๆก็รังเกียจจอฟฟรี จริงๆถ้าโตมาในที่ๆดีกว่านี้ อาจจะเป็นคนดีก็ได้ T T
  19. Boylagoon

จอฟฟรี่ ไม่ได้เป็นคนแบบนั้นเพราะสภาพแวดล้อมนะครับ แต่ป่วยทางจิตเภท เป็นโรคที่ชื่อว่า Narcissistic Personality Disorder หรือที่มีชื่อเป็นภาษาไทยว่า โรคคลั่งตัวเอง (เรียกย่อๆ ว่า NPD หรือ ภาวะ Narcissism) เป็นภาวะบกพร่องด้านบุคลิกภาพอันเนื่องมาจากอาการหลงตัวเองมากเกินไป โรคนี้มักมีอาการซาดิสด์ร่วมด้วยในบางราย ชื่อโรคนี้ได้แรงบันดาลใจมาจากเทพนิยายกรีกที่ว่า มีชายหนุ่มรูปโฉมงดงามชื่อ Narcissus เป็นที่ต้องตาต้องใจของทั้งสาวและหนุ่มทั้งหลาย (วัฒนธรรมกรีกและโรมันให้ความสำคัญกับความรักในเพศเดียวกันเท่าเทียมกับความ รักต่างเพศ) แต่เขาก็มิได้หมายปองใครจริงจัง กลับหักอกคนที่รักครั้งแล้วครั้งเล่า จนกระทั่งสุดท้ายเขาโดนสาปโดยเทพเจ้าว่า เขาจะต้องตายเพราะหลงไหลในรูปโฉมของตัวเอง วาระสุดท้ายของเขามาถึง เมื่อเขาก้มลงดื่มน้ำในทะเลสาบแล้วเห็นใบหน้าของตัวเองในน้ำ เขาจึงตกหลุมรักตัวเองทันที เขากระโดดหมายจะคว้าเงาเอาไว้ทำให้ตกน้ำตาย สมกับคำสาบที่เทพเจ้าได้สาปเอาไว้นั่นเอง

อาการของผู้ป่วยโรคนี้จะคล้ายคลึงกับนาร์ซีซัสตามเทพนิยายทุก ประการ กล่าวคือ เขาคลั่งไคล้ตัวเองมากเกินกว่าปกติ จนก่อให้เกิดความบกพร่องทางบุคลิกภาพขึ้นมาได้ จากการศึกษาพบว่า ผู้ป่วยโรคนี้จะมีอาการ 9 อย่างดังต่อไปนี้

1. ฉันเป็นมือหนึ่งในปฐพี: สำคัญตัวเองผิด ผู้ป่วยมักเข้าใจไปเองว่าตัวเองเป็นบุคคลที่มีความสามารถโดดเด่นเหนือคนอื่นทั้งปวงในโลกนี้
    2. ฉันทำอะไรก็เทพหมด: คิดว่าตัวเองประสบความสำเร็จในทุกด้านอย่างไม่มีขีดจำกัด เลิศเลอ perfect ไปทุกอย่าง
    3. ไม่มีใครเข้าใจฉันนอกจากขั้นเทพด้วยกัน: เข้าใจว่าตัวเองเป็นบุคคลพิเศษ ซึ่งก็จะมีแต่บุคคลพิเศษด้วยกันเท่านั้นที่จะเข้าใจตัวเขาได้
    4. ฉันเท่ห์ที่สุดในโลก: ต้องการการชื่นชมสนใจจากคนอื่นมากเกินไป
    5. ก็ฉันยิ่งใหญ่ขนาดนี้ ใครจะทำอะไรฉันได้: มีความรู้สึกว่าไม่ว่าเขาจะทำอะไรก็ถูกต้องไปหมดทุกอย่าง จึงไม่มีความรู้สึกผิดเวลาที่ทำอะไรผิดพลาด
    6. ทำนู่นทำนี่ให้ฉันที: ชอบใช้คนอื่นเป็นเครื่องมือเพื่อทำประโยชน์บางอย่างแก่ตัวเองอยู่เสมอ
    7. คนอื่นจะเป็นยังไงฉันไม่สน: จิตใจกระด้างเย็นชา ไม่มีความเห็นอกเห็นใจคนรอบข้าง
    8. นี่แม่งทำอะไรก็เทพหมด / คนอื่นๆ อิจฉาฉันเพราะฉันเก่งกว่าพวกนั้นทุกคน: อิจฉาริษยาคนรอบข้าง และ/หรือ มีความเชื่อว่าคนอื่นๆ รอบตัวกำลังอิจฉาตัวเขาอยู่
    9. อะไรๆ ที่ไม่ถูกใจถือว่างี่เง่าหมดสำหรับฉัน: แสดงความหยิ่ง ยะโส โอหัง ออกมาทั้งทางพฤติกรรม คำพูด และทัศนคติ
    leopard, benje, Rheagar Targaryen และอีก 1 คน ถูกใจข้อความนี้
  20. Boylagoon

บุคลิกที่กล่าวมาข้างต้นทั้งหมด ต้องชมลุงมาร์ตินเลยว่า แต่งตัวละครตัวนี้ได้ครบมาก ลงมาในคิงจอฟฟรี่ทั้งหมดเลย ลุงตินแกเก็บรายละเอียดดีมาก ฐานข้อมูลแน่นจริงๆ เกี่ยวกับโรคทางจิตเภทอันนี้
  21. ชาซารี

คุณ Boylagoon ข้อมูลแน่นมาก

อย่างที่เซอร์ซีว่า ไม่มีใครเลวร้ายมาตั้งแต่เกิดหรอก ส่วนหนึ่งอาจจะยีนด้อย(พ่อแม่เป็นพี่น้องฝาแฝด)ไปตกอยู่กับเขาด้วย

ส่วนสภาพแวดล้อม การเลี้ยงดู ทอมเมนก็เป็นเด็กดีได้นะ
    หรือว่าต้องให้เกิดในตรอกน้ำครำ ไร้ญาติขาดมิตรแบบเกนดรี จะได้รู้จักเห็นใจคนอื่นบ้าง
  22. Boylagoon

ครับ พี่น้องท้องเดียวกัน นิสัยออกมายังต่างกันสิ้นเชิง จอฟฟรี่เป็นคนป่วยทางจิต .... เราเรียกว่าเวรกรรมของพวกรักร่วมสายเลือด มันเป็นคำสาปของตระกูลแลนนิสเตอร์ ที่ดันยึดถือความเชื่อของการรักษาสายเลือดที่บริสุทธิ์ ซึ่งจริงๆมันผิดธรรมชาิติอย่างยิ่ง
  23. ชาซารี

เรื่องการรักษาเลือดบริสุทธิ์มันเป็นความเชื่อของทาร์เกเรียนไม่ใช่เหรอ เราคิดว่ากรณีเจมี่ เซอร์ซีนี่เป็นความรักส่วนตัวนะ
    484dd0n ถูกใจข้อความนี้
  24. Boylagoon

อันนี้ผมไม่ทราบจริงๆ ครับ ผมเข้าใจจากซีรี่ย์ล้วนๆ ส่วนตัวผมไม่ได้อ่านหนังสือเลย เรื่องการรักษาสายเลือดให้บริสุทธิ์ ในซีรี่ย์กล่าวถึงตระกูลแลนนิสเตอร์ ล้วนๆ เลย ถึงเช่นนั้น ลูกของไทวิน ออกมาจึงพิการเป็นคนแคระแบบทีเรี่ยน อะไรทำนองนี้
  25. 484dd0n

484dd0n นักดาบฝึกหัด

บางทีเซอร์ซีกับเจมี่คงหักห้ามใจไม่ได้แล้วหาข้ออ้างว่าเป็นการรักษาสายเลือดบริสุทธิ์(จากตอนหนึ่งที่เซอร์ซีคุยกับทีเรียน)

Share This Page