ปกติอ่าน Asoiaf เปิดพจนานุกรมไหมครับ ??

กระทู้จากหมวด "ห้องรวม No Spoiler" โพสต์โดย Foxhound, 12 พฤษภาคม 2013.

1. Foxhound

Foxhound พลเดินเท้า

คือ ผมเปิดบ่อยมากเลย โดยเฉพาะบทของทีเรียน ทำให้มันไม่ลื่นไหลเท่าไหร่เลย

อยากรู้ว่าคนอื่นๆเปิดดิกกันบ้างไหมครับ แล้วมีเทคนิคในการอ่านยังไงให้มันไม่สะดุดอ่ะครับ
  2. auntiesnix

auntiesnix นักดาบฝึกหัด

นิดเดียวอ่ะ เพราะบางคำก็เดาได้นะ ส่วนมากเปิดพวกตำแหน่งไรงี้อ่ะค่ะ
    Foxhound ถูกใจข้อความนี้
  3. Foxhound

สงสัยเป็นเพราะพื้นผมมันไม่ดีเองละมั้ง 55+
  4. eaPPad

eaPPad อัศวินไร้นาย

อ่านครั้งแรก กดดิกในโทรศัพท์บ่อย
    พออ่านผ่านไป 3 เล่มเริ่มไม่ต้องแล้ว จะมีก็แต่คำที่ไม่ค่อยคุ้น
    แต่พออ่านจบ 5 เล่มแล้วไม่มีอะไรอ่านก็หยิบเล่ม 3 มาอ่านใหม่อีกรอบ ให้เข้ากับซีรีย์ตอนนี้

เล่มต่อไปรอ Infreno ของ Dan Brown ที่จะออก 14 นี้อยู่
  5. Foxhound

สงสัยเป็นเพราะไม่เคยได้อ่านอะไรพวกนี้ด้วยละครับ คงต้องฝึกต่อไป ขอบคุณครับ
  6. marizelee

marizelee อัศวินไร้นาย

ต้องมีดิกคู่ตลอดเหมื่อนกันครับ
  7. Źéńőń

Źéńőń ราชองค์รักษ์

บอกตรงๆนะว่าจะอ่านทีไรต้องเปิดดิกแปลทุกที
    gŕýffíńdőŕ ถูกใจข้อความนี้
  8. Slytherin

Slytherin พลเดินเท้า

ไม่ค่อยได้เปิด เพราะปกติเป็นล่ามอังกฤษอยู่แล้ว ถ้าเจอคำแปลกๆส่วนใหญ่จะเป็นคำที่เหมือนศัพท์เฉพาะแต่ไม่ค่อยมีหรอกเท่าที่อ่านมานะ
  9. Boylagoon

Boylagoon ราชองค์รักษ์

ในนี้มีแต่คนรักการอ่าน ไม่เหมือนเราเป็นคนรักการดูอย่างเดียว 555+
  10. ตอนอ่านไม่ได้เปิดเลยครับ มีงงเป็นระยะๆ แต่ยังเข้าใจเนื้อหารวมๆ ได้ ก็อ่านไปเลย

พอนั่งลงแปลจริงๆ ปรากฏว่า เปิดกระจายครับ เล่นเอาตกใจเลย ว่า เฮ้ย นี่เราอ่อนภาษาอังกฤษขนาดนั้นเลยรึ!? แต่ความเข้าใจในรายละเอียดยิบๆ ย่อยๆ ดีกว่าอ่านแบบไม่เปิดเยอะนะครับ

Share This Page