เกี่ยวกับตระกูล มาร์เทล แห่งแคว้นดอร์น (สปอย)

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย sheevazz, 13 พฤษภาคม 2013.

1. sheevazz

sheevazz พลเดินเท้า

ตระกูลนี้จะเข้ามีบทบาทไหมครับเท่าที่ดูซีรี่ย์ยังเงียบๆไม่มีเห็นมีพูดถึงเลย

ใครว่างรบกวนสปอยให้ฟังนิดนึงได้ไหมครับ :)
    Dominick ถูกใจข้อความนี้
  2. eaPPad

eaPPad อัศวินไร้นาย

ถ้าตามในหนังสือเล่ม 3 จะมาร่วมงานแต่ง Joffrey ที่เมืองหลวง

ตระกูล Martell ส่ง Prince Oberyn Martell มา คนนี้จะมีส่วนเกี่ยวข้องกับ Tyrion ด้วย
    แต่เนื้อเรื่องในส่วนนี้คงจะถูกยกยอดไป ซีซั่นหน้า เพราะตอนแนะนำตัวละครใหม่ ไม่มีพวกนี้อยู่
    รวมถึง คนในตระกูล Greyjoy อื่นๆอีกที่ยังไม่โผล่มา
    leopard ถูกใจข้อความนี้
  3. Ocelot

Ocelot อัศวิน

จัดหนักไปครับ

ตระกูลนี้เป็นเสือซุ่มครับ พอดีพวกแลนนิสเตอร์ทำแสบไว้ที่คิงส์แลนดิง หนังสือเล่มหลังๆเริ่มปูทางไปถึงการล้างแค้นของตระกูลมาร์เทลแล้วด้วย ส่วนที่มีบทเยอะๆคือองค์ชาย Oberyn Martell (คนตระกูลนี้จะใช้คำว่าองค์ชาย เป็นตำแหน่งสูงสุดครับ) ฉายาอสรพิษแดง ซึ่งพี่แกเป็นน้องชายของ Ellia Martell เมีย(หลวง)ของ Rhaegar ผู้ล่วงลับ ถ้าจำกับได้ Ellia ถูกข่มขืนแล้วฆ่าโดย Gregor Clegane หรือไอ้ภูผา
    plakinmek, sirot, leopard และอีก 3 คน ถูกใจข้อความนี้
  4. Domingo

Domingo ทหารม้า

ซีซั่น 4 น่าจะมา
  5. Thomus

Thomus พลเดินเท้า

เชียร์ อยู่ครับ เมื่อไหร่จะมา Sunspear
  6. LordJon

LordJon ทหารม้า

ซีซั่น4มาแน่ครับ
  7. Dominick

Dominick อัศวินไร้นาย

อยากให้มาร์เทลมาไว้ ๆ จังง แก๊งสาวๆ Sand snakes ^^
  8. Master of The Imp

Master of The Imp ทหารม้า

- Oberyn Martell -

[​IMG]Prince Oberyn Nymeros Martell of Dorne, known as the Red Viper, is a forceful, lusty man with a quick wit and barbed tongue. He has a lined face with thin eyebrows, black "viper" eyes and a sharp nose. His hair is lustrous and black with only a few silver streaks and recedes from his brow into a widow's peak. The 42-year Prince studied at the Citadel for a while, and forged several maester links but eventually grew bored and left the order. The Red Viper traveled the world and even founded his own mercenary company.
    รัตนาวลี ศุกลรัตน์ และ Dominick ถูกใจข้อความนี้
  9. Master of The Imp

Master of The Imp ทหารม้า

Dominick ถูกใจข้อความนี้
  10. BlackKeep

BlackKeep นักดาบฝึกหัด

ถูกใจคติของตระกูลนี้มากกก "ไม่ก้มหัว ไม่คุกเข่า ไม่หักโค่น"
    Źéńőń และ Jakiia ถูกใจข้อความนี้
  11. Boylagoon

Boylagoon ราชองค์รักษ์

ออกแนว ไม่ยุ่งกับใครก่อน ถ้าใครไม่มายุ่งกับเรา ประมาณนี้
    Źéńőń ถูกใจข้อความนี้
  12. marizelee

marizelee อัศวินไร้นาย

ผมว่าออกแนวรอซุ่มจังหวะล้างแค้นมากกว่าครับ
    Źéńőń และ rains of castamere ถูกใจข้อความนี้
  13. Lyanna

Lyanna นักดาบฝึกหัด

ก็สมควรล้างแค้นนะ ย่ำยี เจ้าหญิงอีเลียขนาดนั้น
    Źéńőń ถูกใจข้อความนี้
  14. Źéńőń

Źéńőń ราชองค์รักษ์

มาร์เทลมีความแค้นอะไรกับแลนนิสเตอร์อีกไหมครับ นอกจากเรื่องใน spoil นี้
  15. AM'Rome Buster

AM'Rome Buster ราชองค์รักษ์

เสียดายที่องค์ชายแกตายโง่ไปนิดนึงนะ ไม่น่าเลย
  16. sirot

sirot อัศวิน

ในรัชสมัยของ Mad King ลอร์ดไทวินเคยหยามหน้าของพวกมาร์เตลไว้ครับ ตอนนั้นที่ยังดีๆกันอยู่ เจ้าหญิงแห่งดอร์น(อาณาจักรนี้ผู้นำเป็นผู้ชายหรือผู้หญิงก็ได้)ต้องการจะผูกสัมพันธ์กับตระกูลแลนนิสเตอร์ เลยส่งเจ้าหญิงเอเลีย(อนาคตมเหสีของเจ้าชายเรการ์)กับเจ้าชายโอเบริน(อสรพิษแดง)ไปยังคาสเตอร์ลีร็อค เพื่อที่จะให้คนใดคนหนึ่งหรือทั้งคู่แต่งงานกับลูกฝาแฝด(เจมี่กับเซอร์ซี)ของลอร์ดไทวินในตอนนั้น แต่โชคร้ายทั้งคู่ไปถึงเร็วไปหน่อย ซึ่งช่วงนั้นเป็นช่วงที่เลดี้โจอันนา ภรรยาของลอร์ดไทวินเพิ่งเสียชีวิต(จากการคลอดทีเรี่ยน)ได้ไม่นาน ท่านลอร์ดไม่ค่อยยอมรับพวกดอร์น เลยเสนอให้เจ้าหญิงเอเลียสมรสกับทารกทีเรี่ยน ซึ่งแน่นอนว่าตระกูลมาร์เตลถือว่านี่เป็นการหยามสุดๆครับ

ซึ่งภายหลังเจ้าหญิงเอเลียได้เป็นมเหสีของเจ้าชายเรการ์โดยที่ลอร์ดไทวินคิดจะยกเซอร์ซีให้เจ้าชายเรการ์เช่นกัน ท่านลอร์ดเลยเคืองสุดๆ นี่อาจเป็นสาเหตุให้เจ้าหญิงเอเลียกับลูกๆของเธอถูกสังหารในการปล้นสะดมคิงส์แลนดิ้งของพวกแลนนิสเตอร์ครับ
    plakinmek, Boylagoon, inzee และอีก 1 คน ถูกใจข้อความนี้
  17. Boylagoon

ไทวินเนี่ย เลวฝุดๆเลยนะ ทีเรี่ยนไม่น่าเกิดมาเป็นลูกไทวินเลย น่าสงสารทีเรี่ยน..
  18. ชาซารี

ชาซารี ราชองค์รักษ์

อาจจะไม่ใช่ลูกไทวินก็ได้ ต้องดูกันต่อไป
    inzee ถูกใจข้อความนี้
  19. Boylagoon

แสดงว่าเมียไทวิน มีชู้เหรอครับ ฮา.... ไปกันใหญ่ละทีนี้
  20. Źéńőń

Źéńőń ราชองค์รักษ์

ไม่มีทางหรอก เพราะจากที่ได้ยินไทวินพูดกับทีเรียนแสดงว่าทีเรียนเป็นลูกของไทวินจริงๆไม่งั้นลุงไทวินคงโยนทีเรียนลงทะเลไปนานแล้ว
  21. AM'Rome Buster

AM'Rome Buster ราชองค์รักษ์

ไม่เชิงว่าไม่อยากทิ้งครับ แต่เพราะไม่มีข้อพิสูจน์ไหนบอกได้ว่าทีเรียนไม่ใช่ลูกไทวิน ไทวินเลนจำใจ เพราะเกิดเป็นลูกจริงๆ ไทวินก็ผิดคำพูดครับที่ว่าทำทุกอย่างเพื่อครอบครัว (แต่ฆ่าลูกตนเอง)
    sirot, DeathWolf และ Źéńőń ถูกใจข้อความนี้
  22. DeathWolf

DeathWolf พลเดินเท้า

ผมกลับรู้สึกว่าลุงแกแค้นฝังหุ่นเรื่องทำเมียรักตายซะอีก(พี่น้องเว้นเจมี่เกลียดทีเรียนหมดนะเออ)
  23. sirot

คงจะไม่ถึงกับเลวสุดๆหรอกครับ เหมือนที่คุณสุนัขป่าฯเคยบอกไว้คือที่จริงแกเป็นคนเก่งมาก เพราะท่านลอร์ดแกต้องรับภาระกอบกู้ชื่อเสียงตระกูลจากความผิดพลาดของพ่อตั้งแต่อายุยังน้อย ซึ่งต้องใช้ความเด็ดขาดและโหดเหี้ยมเพื่อจะให้คนกลับมายำเกรงแลนนิสเตอร์อีกครั้ง(แล้วก็เลยติดเป็นนิสัย) แล้วแกก็ทำได้สำเร็จเสียด้วย แต่ด้วยภาระอะไรต่างๆก็ยากที่จะทำให้แกอารมณ์ดี เลดี้โจอันนาจึงเหมือนแสงสว่างในชีวิตแก แต่ก็กลับมาตายเพราะการคลอดทีเรี่ยน(ซึ่งไม่แน่ใจว่าเป็นลูกตัวเองด้วยซ้ำ เพราะมีเหมือนจะมีข่าวว่าเลดี้โจอันนาโดนข่มขืน)แต่ก็ยังเลี้ยงทีเรี่ยนอย่างดี(ต่อให้โดนดูถูกยังไงทีเรี่ยนก็ยังมีตังใช้เสมอนะครับ อย่าลืม)และยังนับเป็นแลนนิสเตอร์คนนึงแม้ว่าแกจะใส่ใจชื่อเสียงของตระกูลมาก(แหงละ กว่าจะกู้มาได้ก็ลำบากลำบนกันตั้งนาน) ตอนเป็นหัตถ์ก็ทำหน้าที่ได้ดีแต่กลับโดนแอรีสอิจฉา(เก่งกว่าคิงนี่หว่า) ลูกสาวที่ตั้งใจจะให้แต่งงานกับเจ้าชายก็ไม่ได้แต่ง มิหนำซ้ำลูกชายที่ตั้งใจจะให้สืบทอดคาสเตอร์ลีร็อคกลับต้องไปสาบานตนเป็นราชองครักษ์ที่ไม่สามารถแต่งงานมีทายาทได้อีก(คงไม่ต้องบอกว่าใคร) เรื่องคราวนี้แกถึงกับโกรธและลาออกจากตำแหน่งหัตถ์กลับคาสเตอร์ลีร็อคเลยทีเดียว จอน คอนนิงตันเลยได้ตำแหน่งนี้ไปแทน
    Boylagoon, Źéńőń และ plakinmek ถูกใจข้อความนี้
  24. inzee

inzee อัศวินไร้นาย

เมียของไทวินนี่ มาจากตระกูลอะไรหรอครับ??
  25. sirot

ลูกพี่ลูกน้องครับ ตระกูลเดียวกันนั่นแหละ

เจไรออนน้องชายของไทวินถึงกับบอกด้วยซ้ำว่าส่วนที่ดีที่สุดของไทวินตายไปกับเธอแล้ว
    BlackKeep, Boylagoon และ plakinmek ถูกใจข้อความนี้

Share This Page