บทเพลงต่างๆใน GAME OF THRONES

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย KORNE, 15 พฤษภาคม 2013.

1. KORNE

KORNE อัศวิน

เรื่องนี้มีเพลงเพราะๆหลายเพลง
    อยากจะเอาที่มาที่ไปมาแบ่งปันเท่าที่รู้อะค่ะ :)
    บางอัน unofficial นะคะ แต่แค่ชอบ เลยเอามาให้ฟังเพลินๆ

..........................................................

เพลง 1 : Theme Song
    You win or you die - Theme Song (unofficial) โดย Karliene Reynolds
    อันนี้เป็นเพลงที่มีคนสนใจเอา Theme Song มาใส่เนื้อ
    เพราะมากๆ ลองฟังดูนะคะ ที่มาก็ไม่มีอะไร แต่เนื้อเพลงตามนี้ค่ะ

เพลงจริงๆที่เราทุกคนฟังตอน opening คนแต่งชื่อ Stephen Warbeck
    อันนี้เป็น cover จาก Lindsey Stirling กับ Peter Hollens เพราะดี

..........................................................

เพลง 2 : The Rain of Castamere
    เพลงสุดดัง เป็นเพลงประจำตระกูลเลนนิสเตอร์ ต้นกำเนิดมาจากวีรกรรมไทวินค่ะ
    ไทวินเคยไปปราบกบฎ ตะกูลเรเน่(สัญลักษณ์สิงโตแดง) เรียกว่าฆ่าล้างตระกูลเลยดีกว่า

เป็นเหตุการณ์ที่อำมหิตสุดๆ จนคนต้องเอาไปแต่งเพลงกันเลยทีเดียว

เคยมีคนคิดกบฎกับไทวิน ไทวินจึงส่งนักดนตรีไปเล่นเพลงนี้ให้
    ศัตรูก็กลัวหัวหดยกธงขาวยอมแพ้ทันที เพราะกลัวโดนฆ่าล้างตระกูล
    จะเห็นได้ว่าไทวินนั้นโหดมากๆมาแต่อดีตแล้วค่ะ

เพลงนี้พวกทหารชอบร้องค่ะ จะเห็นได้จากหลายฉากใน GOT เลย

ชอบ cover นี้มาก โดย Malukah ค่ะ

เพลง 3 : The Bear and the maiden fair
    เพลงสุดฮิตทั่วเวสเทอรอส อารมณ์เหมือน เพลงช้างบ้านเรา
    ที่มาไม่แน่ชัดแค่ บางคนบอกว่าเป็นเพลง ที่มาจากเรื่องของ
    จอร่า ตระกูลมอร์มอนท์ ที่มีสัญลักษณ์เป็นหมี กับ ภรรยาของเขา

เนื้อหาเพลงก็ตลกๆ เกี่ยวกับ หมีที่ไปเที่ยวงานเทศกาล
    ที่มีวงดนตรี เด็กชาย3คน และห่าน หมีไปเต้นกับหญิงสาว
    ที่กำลังรอคอยเจ้าชายขี่ม้าขาว ประมาณนี้มั้ง

แบบ version ROCK โดยวง The Hold Steady

เราชอบแบบบ้านๆมากกว่า แล้วแต่ความนิยม

เพลง 4 : Shadow Song
    เพลงที่ ชิรีน ลูกของสแตนนิสร้องค่ะ :)
    เพลงนี้มีความหมายแอบแฝงอยู่ ต้องตั้งใจฟังนิดนึง

ฟังเพลงดูค่ะ :) เสียงเล็กๆหลอนๆดี

เพลง 5 : The Little Children
    เพลงนี้น่าจะเป็นเพลงกล่อมเด็กที่ฮิตในเวสเทอรอส
    เหมือน ลาลาบาย~ หรือ โยกเยกเอย~
    เป็นเพลงที่แซมร้องให้ลูกของกิลลี่ค่ะ
    เวอร์ชั่นที่แซมร้องค่ะ

อันนี้กีตาร์ version ของ Rebecca เพลินๆดี

เนื้องเพลง :)

เพลง 6 : Halfman's Song
    เป็นเพลงที่คนแต่งให้ทีเรียนโดยเฉพาะค่ะ
    ไม่เกี่ยวกับหนังแต่อย่างใด :D
    แต่เราว่าเพราะมาก น่าจะเอามาใช้จริงซะเลย
    แต่งโดย Gavin Dunne

เพลง 7 : King Robert's song
    Game of Thrones Season 2 Episode 10 Fire and Blood
    จำกันได้ไหมคะว่าจอฟฟรีสั่งตัดลิ้น มาริเลี่ยน
    จริงๆในหนังสือเขาบอกว่าเป็นชายหนุ่มที่หล่อมากๆ
    และบทเยอะกว่านี้นะ แต่ซีรี่ย์หามาเป็นแบบนี้ อิอิอิ

เพราะแต่งเพลงล้อเลียนราชวงศ์ ทั้งๆที่เราว่าโรเบิร์ตฟังคงฮาก๊ากแน่ๆ
    เป็นเพลงแต่งหลังจาก King Robert เดี้ยงแล้ว เนื้อเพลงประมาณนี้

2. Master of Sellsword

Master of Sellsword อัศวิน

ชอบเพลงของทีเรี่ยนกะrain of castamere
  3. Domingo

Domingo ทหารม้า

Theme Song เวอร์ชั่นยาว​

Theme Song
    เวอร์ชั่นโคตรยาว พร้อมอนิเมชั่นสวยๆ​
    LordJon และ l.tiger ถูกใจข้อความนี้
  4. littlebee.

littlebee. พลเดินเท้า

ชอบ The Rains of Castamere มาก
    เราว่าเพราะทุกเวอร์ชั่นเลยอ่ะ มันดูขลังๆ

อีกอัน เราชอบคลิปนี้มาก เราซาวด์แทรกมารวมกันเป็นของแต่ละตระกูล
    ของสตาร์คฟังแล้วเศร้ามาก
    ของแลนนิสเตอร์ฟังแล้วใจเต้นตุบๆๆเลย
    md55, l.tiger และ Gutter13 ถูกใจข้อความนี้
  5. Foxhound

Foxhound พลเดินเท้า

ชอบเพลง Rain of Castamare กับ The bear and the maiden

มีใครฟังแบบไม่ดูเนื้อแล้วรู้เรื่องบ้างไหมครับ บอกเคล็ดลับหน่อย :D
  6. marizelee

marizelee อัศวินไร้นาย

กระทู้นี้ผมให้ 5 ดาวเลยครับขอบคุณจริงๆเรื่องเพลง ผมคิดเหมื่อนกันว่าเพลง Halfman's Song เอามาใช้ในหนังจริงคงสนุกไม่น้อย
  7. sirot

sirot อัศวิน

ชอบเพลงนี้ครับ

Master of Sellsword ถูกใจข้อความนี้
  8. Gutter13

Gutter13 Petyr's Artist

ชอบ Rains of Castamere Version นี้มากเลยครับ
    l.tiger ถูกใจข้อความนี้
  9. l.tiger

l.tiger อัศวินไร้นาย

ขอบคุณทุกท่านที่รวบรวมเพลงมาไว้ในนี้ ฟังกันเพลินเลยค่ะ :)

................บางเพลงก็แสนเหงาจับใจ
    ................บางเพลงฟังแล้วฮึกเหิมในจิต
    ................บางเพลงฟังแล้วใจเต้นสั่นระริก
    ................ทุกเพลงล้วนทำให้เกิดนิมิตตามบทเพลง
  10. Master of Sellsword

ชอบเหมือนกันคับ นี่ฟังครั้งแรกก็ชอบแล้ว 555555 เสียงสูงมาก
  11. Master of Sellsword

ต้อง2เพลงนี้เลยคับ เด็ดมาก ชอบๆ
    Pascal และ sirot ถูกใจข้อความนี้
  12. sirot

เพลงที่สองคือ Lux Aeterna ของ Clint Mansell ครับ ประกอบหนัง Requiem For A Dream แล้วก็อีกหลายเรื่องมากๆ(LOTR ด้วยนะถ้าจำไม่ผิด)

ดูท่าเราจะชอบแนวเดียวกันนะครับเนี่ย 555555

Master of Sellsword ถูกใจข้อความนี้
  13. Master of Sellsword

ผมฟังเพลงเยอะอ่ะ 555 แนวนี้ก็ๆฟัง พวกร็อค พวกเมทัลก็ฟัง 555555
    sirot ถูกใจข้อความนี้
  14. sirot

งั้นเอาอันนี้ไปเลย

Nemuineko Nai และ Master of Sellsword ถูกใจข้อความนี้
  15. sirot

Theme นี้มาจาก SS3 Ep.4 ใครรู้ชื่อจริงๆบ้างครับ
    (นี่เป็นชื่อไม่เป็นทางการ)

16. Master of Sellsword

รักเลย ได้แบบนี้ 55555
  17. Zeaza

Zeaza นักดาบฝึกหัด

ผมชอบเวอร์ชั่นนี้ของ The Rains Of Castamere ฟังดูบอกถึงความเป็นLannister ได้ดีทีเดียว
  18. pedzod02

pedzod02 นักดาบฝึกหัด

Ep 8 มีพูดเกี่ยวกับเพลง The Rains of Castamere เห็นภาพขึ้นมาเลยโชคดีที่ได้ฟังในกระทู้นี้ก่อนพอดี
  19. LordJon

LordJon ทหารม้า

ผมชอบนะ ดูยิ่งใหญ่ฟังแล้วฮึกเหิม 5555+
  20. Amoris

Amoris นักดาบฝึกหัด

ขอบคุณมากค่ะ เพราะๆ ทั้งนั้นเลย
  21. KORNE

KORNE อัศวิน

อัพเดท เพลง Robert นะคะ ไม่รู้จะมีเพลงไหนมาอีกไหม
  22. up2mez

up2mez นักดาบฝึกหัด

เป็นกระทู้ที่ดีมาก จนน่าติดดาวไว้ตลอดกาลจริงๆ
    KORNE ถูกใจข้อความนี้

Share This Page