ถามเกี่ยวกับEP8(สปอยอ)

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย inzee, 21 พฤษภาคม 2013.

1. inzee

inzee อัศวินไร้นาย

อยากรู้ว่าไอต้นไม้ที่อยู่น่าบ้านที่แซมไปหลบอยู่มันคืออะไรอะครับ
    ที่มีรูปน่าคนด้วย มันมีความหมายอะไรหรือป่าว??

แล้วอีกาด้วย ทำไมมาเกาะเยอะขนาดดนั้น แล้วตอนท้ายก็บินตามแซมไปอีก?

หรือว่าอีกาเป็นไวท์ว้อกเกอร์ครับ? 5555

ปล. แต่ตอนนี้ชอบฉากที่เดอะฮาวบอกว่า "ฟัคจอฟฟรี่ ฟัดควีน" มากที่สุดเลย
    แล้วพอคุณสุนัขมาแปลเป็น "ช่างแม่งจอฟฟรี่ ช่างแม่งราชินี" ยิ่งฮาไปใหญ่ พี่แกคงเก็บกดมานาน 55555
    shadowfantasy ถูกใจข้อความนี้
  2. Lord wizz

Lord wizz อัศวินไร้นาย

ต้นเวียวู๊ด น่าจะมาจากดาวนิบิรู กัปตันเคิร์กน่าจะเก็บต้นอ่อนมา (ล่อเล่นเน้อ)
    cloud9, l.tiger และ princetofu ถูกใจข้อความนี้
  3. Lord wizz

Lord wizz อัศวินไร้นาย

ต้นเวียวู๊ด น่าจะมาจากดาวนิบิรู กัปตันเคิร์กน่าจะเก็บต้นอ่อนมา (ล่อเล่นเน้อ)
  4. Chaeames

Chaeames พลเดินเท้า

ในเรื่องเรียกว่าต้นหัวใจครับ เป็นต้นของเทพเจ้าองค์เก่าอะครับ ซึ่งจริงๆต้นนี้ก็มีให้เห็นตั้งแต่ซีซั่น 1 แล้วครับเป็นต้นไม้ของเทพเจ้าองค์เก่าที่ตระกูลสตาร์คบูชา ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ ในวิกิฝรั่งก็มีข้อมูลอยู่
    puipui ถูกใจข้อความนี้
  5. Chaeames

Chaeames พลเดินเท้า

ส่วนเรื่องอีกาก็ไม่น่ามีอะไรพิเศษ แค่บิ้วฉากให้น่ากลัว 5555
  6. Domingo

Domingo ทหารม้า

เป็นต้นไม้โบราณที่เรียกว่าต้นเวอร์วู้ดครับ เป็นสัญลักษณ์ของ The Old God ของเวสเทอรอส ที่ตัวต้นไม้จะแกะสลักหน้าคนไว้ เป็นสัญลักษณ์แสดงถึงการเฝ้าดูแลของเทพเจ้า

ที่วินเทอเฟลก็มีต้นไม้นี้อยู่ต้นนึงครับ ถ้าจะจำได้ ต้นไม้้ี่มันขึ้นอยู่ริมบึง ที่เน็ด สตาร์คขอบไปนั่งเล่นในซีซั่น 1 ในซีซั่น 2 แบรนกบริคคอนก็ชอบไปวิ่งเล่น เมสเตอร์ลูวินก็ไปนอนตายที่ใต้ต้นไม้ต้นนี้

ส่วนอีกาไม่ใช่พวกเดียวกับไวท์วอกเกอร์ครับ อีกาก็เป็นสัญลักษณ์ของ The Old God เหมือนกัน เหมือนกับอีกา 3 ตาที่แบรนฝันเห็น การมาของฝูงกาเหมือนเป็นคำเตือนว่า ไวท์วอกเกอร์กำลังจะมามากกว่า ถ้าตามนิยาย อีกาจะช่วยโจมตีใส่ไวท์วอกเกอร์ด้วย
    oakhyco, l.tiger และ puipui ถูกใจข้อความนี้
  7. l.tiger

l.tiger อัศวินไร้นาย

คือก็พอรู้นะคะว่าเป็นต้นไม้ที่เป็นเทพพิทักษ์ที่ชาวเหนือเคารพมาก และคอยช่วยเหลือชาวเหนือ หรือเกี่ยวกับเวทย์ที่หายสาปสูญไปนาน

แต่พอเราจินตนาการหน้าต้นไม้ที่มันดู... :confused: แบบว่า มองทีไรก็เหวออ้ะค่ะ บรรยากาศก็ให้ซะ
    ยิ่งมียางไม้สีแดงออกมาตามปาก ตามตานี่มัน เอิ่มให้ความรู้สึกหนาวๆขนลุกเวลานั่งเล่นใกล้ๆพิลึก :winter:

ส่วนอีกา จากที่ดูในซีรีย์ หากเห็นมากกว่า 2-3 ตัวก็โกยเถอะโยมมม ถือว่าเป็นสัญญาณเตืองภัยแล้วกันจ้ะ
  8. ผมว่าหน้านั่น ดูน่ากลัวน้อยกว่าที่คิดเยอะนะครับ ผมจินตนาการไว้น่ากลัวกว่านั้นเยอะ แถมไม่มียางไม้ที่ดูเหมือนน้ำตาด้วย

Share This Page