มีความสงสัยจากในซีรีย์ครับ

กระทู้จากหมวด "ห้องนั่งเล่น" โพสต์โดย MisterGapPeR, 27 พฤศจิกายน 2011.

1. MisterGapPeR

MisterGapPeR นักดาบฝึกหัด

คือมีฉากนึงใกล้ๆจะจบตอนท้ายของซีรี่ย์นี่อะครับ เป็นฉากที่ มีผู้ชายแก่ๆคนนึงไม่แน่ใจว่าชื่ออะไรแต่ขอเดาว่าเป็น แกรนด์เมสเตอร์ ไพเซ็ล เป็นฉากที่แกเอานางโลมเข้ามาที่ห้องแกนะครับ เหมือนเป็นนางโลมคนเดียวกับที่เล่นฉากเลสในห้องของลอร์ดเบลิส คือสงสัยตอนที่นางโลมคนนั้นอยู่ในห้องแกบ่นอะไรพึมพำเกี๋ยวกับเรื่องกษัตริย์พอนางคนนั้นเหมือนจะถามเรื่องที่แกพูด แกก็ทำเป็นไม่ได้ยิน แต่พอนางโลมออกจากห้องแกไปแล้ว ดูเหมือนแกจะมีบุคลิกอีกแบบนึงต่างจากที่เห็นคือ คล้ายๆกับยังเป็นคนไม่แก่มาก ยังกระฉับกระเฉง เหมือนแกแกล้งทำนะครับก็เลยมีความสงสัยดังนี้
    1. แกจะเป็น แกรนด์เมสเตอร์ ไพเซ็ล ตัวจริงรึป่าว?
    2. แกเป็นสายให้ใครอยู่รึเปล่า และมีแผนอะไรอยู่ ?

ละสุดท้ายก็ขอโทษสำหรับคำถามถ้ามีความผิดพลาดประการใด ก็ขออภัยมา ณ ที่นี่นะครับ พอดีเป็นมือใหม่เกี๋ยวกับ Game of thrones เลยจริง ยังไม่เคยอ่านเลย ได้แต่ดูซีรี่ย์ ส่วนตัวแล้วอยากอ่านหนังสือเล่มนี้ใจจะขาดแต่ติดตรงENG นี่ละครับที่ไม่เอื่ออำนวย ได้แต่หวังรอให้สำนักพิมใดซักสำนัก ช่วยทำการแปลไทยทีเถิดดด
  2. rey-r the first

rey-r the first พลเดินเท้า

ผมก็เคยถามเรื่องนี้เหมือนกันครับ
    ตอบข้อแรก เป็นไพเซลต้วจริงครับ บทแกเป็นการแกล้งทำ เหมือนกับการอยู่รอดของอาชีพอย่างแกอะครับ เพื่อตบตาศัตรูหรือคนรอบข้าง ว่า ไอแก่ขี้หลงลืมนี่ ไม่มีพิษสงอะไร เพราะอาชีพแกเป็นอาชีพที่ไม่ขึ้นตรงกับใคร รับใช้เมืองสังกัดตัวเองล้วนๆ แถมอาจจะเป็นเมสเตอร์ระดับสูงสุด ทำให้ต้องมีเล่เหลี่ยมหน่อย ถ้าแกไม่เจ๋งจริง คงไม่ได้เป็นถึงแกรนด์เมสเตอร์ให้คิงส์หลายคนหรอกครับ
    ข้อสอง ยังหาข้อสรุปไม่ได้ครับ คนที่รู้คงมีแต่คนที่อ่านฉบับหนังสือ แต่คงตอบไม่ได้ เพราะผิดกฎว่าด้วยกาารสปอยล์ครับ แต่ที่แน่ๆตาแก่นี่มีลับลมคมในแน่นอน
    ผมก็มือใหม่เหมือนกันครับ
    dopaman และ MisterGapPeR ถูกใจข้อความนี้
  3. คนนี้ยังเดาไม่ออกเหมือนกันครับ เป็นไปได้นะครับว่าอาจจะใจเอนเอียงไปทางแลนนิสเตอร์? เพราะตอนที่ ทายวิน ยกทัพเข้าประชิดเมืองในตอนที่โรเบิร์ตปฏิวัติ ไพเซลนี่แหละครับตัวตั้งตัวตีแนะนำให้กษัตริย์ทาร์แกเรียนเปิดประตูเมืองต้อนรับ

ถ้าดูจากตอนนั้น ลุงวาริซก็คงอยู่ฝ่ายทาร์แกเรียนจริงๆ แหละครับ
    MisterGapPeR ถูกใจข้อความนี้
  4. MisterGapPeR

โอ้ ขอขอบคุณคำตอบ คุณrey-r the first และคุณสุนัขป่าโลกันตร์ มากๆเลยนะครับ ทำให้ความคิดของผมกระจ่างขึ้นกว่าเดิมเยอะเลย ตอนนี้ผมรอดูภาคสองจนใจจะขาดอยู่แล้ว ผมคิดว่าซีซั่นสองคงจะมีอะไรที่ตื่นเต้นและสนุกมากขึ้นกว่าเดิมแน่นอน
  5. spoiler ใส่ซ่อนไว้แบบนี้ได้นะครับ

[ spoiler ] เนื้อหา [ /spoiler ] เอา space ในวงเล็บออกนะครับ พอดียังไม่มีปุ่มกดน่ะครับ

เนื้อหา
  6. MisterGapPeR

7. ป. ปิ๊ก

ป. ปิ๊ก นักดาบฝึกหัด

ที่เราสงสัยอีกอย่าง แก่ขนาดนั้นยังหลงเหลือความต้องการทางเพศอีกหรอ
  8. มาถึงตอนนี้คำถามคาใจจากปีที่แล้วเลยได้รับคำตอบแล้วสินะครับ ว่าไพเซลทำงานให้ใคร เหอๆ

ถ้าอ่านหนังสือ เอ็ดดาร์ดเค้าสังเกตได้เหมือนกันครับ เฮียแกมีบ่นๆ ว่า "ไพเซล ยิ่งนานยิ่งเหมือนสัตว์เลี้ยงของราชินี"
    MisterGapPeR ถูกใจข้อความนี้
  9. RockmasteR

RockmasteR นักดาบฝึกหัด

อย่างงี้ไงครับ ที่เค้าเรียกว่าแก่ตัณหากลับ บางคนยิ่งแก่ยิ่งหื่นก็มีครับ
    dopaman ถูกใจข้อความนี้

Share This Page