มาคุยกันคับ ep9 อยากระบายมาก spoilนะคับ

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย Arshanont, 3 มิถุนายน 2013.

1. Arshanont

Arshanont นักดาบฝึกหัด

จอนสโนว์หนีไปไหนคับผม แล้วจะได้เจอแบรนหรํอป่าว

เดเนริสได้เมืองง่ายไปมั้ยคับ ส่งไปสามคนเอง

เฟรย์โหดไปแล้วมั้งครับใครอ่านหนังสือช่วยสปอยทีว่า
    วัลเดอร์ เฟรย์ยังอยู่ถึงเล่ม5มั้ยคับ ตายยังไงบอกด้วย
    รูส โบลตันด้วยคับ

แล้วปลาดำกับเอ็ดมัวไม่ได้อยู่ในห้องตอนนั้นตกลงว่าตายหรือหนีไปได้คับ

เพิ่งดูจบหมาดๆกำลังอิน
    ใครอินเหม์ือนๆกันมาคุยกันคับ
  2. ruby eyed white

ruby eyed white พลเดินเท้า

น่าจะให้ร้อบ กับ เกรวิน ได้สู้บ้าง นะครับ นี่ เหมือนปิดประตูตีแมว เลยครับ
  3. jay17

jay17 พลเดินเท้า

ร๊อบทำตัวเองครับ ไม่ยอมรักษาคำพูดทั้งๆที่ตัวเองเป็นKingแล้วรับปากเค้าไว้แล้วว่าจะแต่งกับลูกสาวเขา แถมลูกสาวดันสวยซ่ะด้วย แต่ดันไปแต่งงานกับคนอื่น มันก็ช่วยไม่ได้ครับ ดูแล้วแทบช๊อค
    littlebee., ploy_vanza, marizelee และอีก 5 คน ถูกใจข้อความนี้
  4. ruby eyed white

ริคค่อน กับ โซชา ไปไหนครับ ผม แปลไม่ออก
  5. Cat Rider

Cat Rider พลเดินเท้า

ร็อบ เป็นอีกคนที่ผมชอบมาก แต่การที่เขาไม่รักษาคำพูด นี่คือผลตอบแทนที่ได้รับ เศร้า... ทั้งๆที่มันคือความผิดพลาดเพืยงไม่กี่ครั้งของเขา ลุง (มาติน) ก็ตัดสินให้เขาตาย แกคงไม่ชอบ ironman....
    Piano, sheevazz, l.tiger และอีก 1 คน ถูกใจข้อความนี้
  6. jaime lannister

jaime lannister พลเดินเท้า

ถ้าแคทไม่จับอิมพ์....

ถ้าเน็ดใช้อำนาจในมือทั้ง ๆ ที่มีโอกาส...

และถ้าร๊อบ สตาร์ค ยึดมั่นในหน้าที่ รักษาคำพูด...

ตระกูลสตาร์คคงไม่เป็นแบบนี้ครับ

ปล.โดยส่วนตัวเชียร์แลนนิสเตอร์ฮ่ะ 5555555+ สาเหตุหลัก ๆ เพราะนางพยาบาลสะโพกสวยคนนั้น ที่ทำให้ร๊อบถึงกับหวั่นไหว....ผมมองว่า เอาแล้วไงตาร๊อบเอ้ยยยยย ก็เลยหันมาเชียร์แลนนิสเตอร์มาตั้งแต่นั้น...
    ผีฟรีคิก และ Dominick ถูกใจข้อความนี้
  7. ta1234

ta1234 นักดาบฝึกหัด

สำหรับความเห็นของพี่ด้านบน หลังจากผมมีโอกาสได้อ่านหนังสือแปลไทยสำหรัยฃบซีซั่นหนึ่ง เน็ต นี่ไม่ตายวันนี้วันหน้าก็ตายอยู่ดีครับ
    ความคิดแกนี่ สุดโค่ยเลย เหมือนฉลาดแต่ยึดติดมากไป จะทำอะไรก็ไม่เด็ดขาด เฉื่อยชา เป็นคาแร็คเตอร์ที่ไม่น่าจะมีชีวิตรอดได้ในบ้านคนอื่น มาบ้านคนอื่น ยังส่งองครักษ์ตัวเองไปเกือบหมด แถมให้ไปปราบเดอะเม้าเทน ในถิ่นของเค้า ตัวเองก็บาดเจ็บ เรนลีย์เตือนก็ไม่เชื่อ แถมยังจะให้คนไกลตัวและไม่มีใครชอบอย่างสแตนนิชมาครองบัลลังค์ วุ่นวายแท้ ตายดีกว่าอยู่ครับ

โทษทีนอกเรื่อง แต่จุดจบของตระกูลนี้มันมีเหตุผลจริงๆ อยู่กับความหนาวเย็นมากไป เลยแข็งชืด ไม่ยืดหยุ่นเลย
    handofdragon, Anothboom และ jaime lannister ถูกใจข้อความนี้
  8. jaime lannister

jaime lannister พลเดินเท้า

ใช่ครับคุณ ta1234

โดยส่วนตัวผมยังไม่ได้อ่านหนังสือครับ ทั้งไทยและอังกฤษ แต่มีโครงการจะซื้อมาอ่านในอนาคตนี้ โดยส่วนใหญ่ก็ดูจากซีรีย์นี่แหละครับ

เอาจริง ๆ แล้วเน็ด มีโอกาสดี ๆ หลายครั้ง และมีคนเตือนอย่างเรนลีย์เองคนนึง หรือแม้กระทั่งลิตเติ้ลฟิงเกอร์เองก็เคยบอกเน็ดให้ใช้อำนาจในมือซะ เรื่องแก้แค้นวันหลังค่อยเคลียร์ก็ได้ แต่เน็ดแกซื่อตรงเกิ๊นนนนนนนนน

สุดท้าย ลิตเติ้ลฟิงเกอร์ก็เอาตัวรอดตามสไตล์ Didn't warn you not to trust me? เจอประโยคนี้เข้าไปผมถึงกับอึ้งไปสามวิ...

แม้แต่วาริสเองก็ยังต่อว่าเน็ดว่าเพี้ยนหรือเปล่า? ไปบอกแผนการเซอร์ซีย์หมดแบบนั้น ก็จริงแหละครับว่า ความเมตตาของเน็ดทำให้โรเบิรฺตต้องตาย

ว่าแต่เริ่มออกทะเลแล้วแหะ 55555+ กลับมาที่ตาร๊อบ จริง ๆ ผมก็ชอบเค้านะ แต่แบบพอมาได้กับนางพยาบาลสะโพกสวยคนนั้น แบบว่าผมหมดศรัทธาในร๊อบเลย....เอ็งเป็น กษัตริย์นะร๊อบ เอ็งต้องรักษาคำพูดซิ เอ็งต้องยอมสละความสุขส่วนตัวเพื่อส่วนรวมซิ แต่ก็ยอมรับล่ะครับว่า ร๊อบพลาดเอง เฮ้อ

ถึงผมจะเชียร์ฝ่ายแลนนิสเตอร์ แต่ก็ยังแอบหวังว่าจอน สโนว,แบรน,อาร์ย่า,ริคค่อน หรือแม้กระทั้งหนูซานซ่ากลับมากอบกู้ตระกูลนี้ให้กลับมายิ่งใหญ่อีกครั้งล่ะครับ
    ผีฟรีคิก, Piano และ Cat Rider ถูกใจข้อความนี้
  9. cloud9

cloud9 อัศวินไร้นาย

เราเป็นพวก Stark Blood runs thick ตอนนี้ซึมไปเลย ฮือออ เศร้าาาสราดดด ทั้งๆที่รู้อยู่แล้วนะ ตอนอ่านก็ยังไม่เท่าไหร่ แต่พอมาดูเวอชั่นหนัง แถมการแสดงที่ปวดใจของแคทลินเข้าไป ร้อบก็น่าสงสารโคตรๆ เหมือนรีรันความรู้สึก ตอนเน็ดโดนตัดหัวใหม่ๆเลยอะ

แต่เอาจริงๆ มันงี่เง่าอะ แคทลิน และ ร็อบและ เน็ด พวกสตาร์คที่ตายไป ทุกคนจะมีบางอย่างเหมือนกัน คือ ความงี่เง่า
    ไม่รู้จักคิด ซื่อตรงเกินไป ส่วนพวกที่รอดก็ต้องแยกตัวออกไปเดี่ยวๆ ไม่มาคลุกวงในกับการแย่งชิง ก็จะรอด เช่น แบรน จอน อาร์ย่า

แต่จำได้ว่าลุงมาร์ติน เคยให้สัมภาษณ์ว่า เขาเขียนสตาร์คขึ้นมาเพื่อให้คน mourn แบบอาลัยอาวรณ์คนดีๆในโลกนี้ที่ต้องเจอชะตากรรมเลวร้ายไรงี้ ฮ่าๆๆๆๆๆ ทำสำเร็จมากค่ะ ลุง TT.TT

(แอบสะใจที่ทาลิซ่าตายๆไปซะ รำคาญชะนีนางนี้มาก)

-แต่ เอาฟะ !!ยังเหลือลูกอีกตั้งสี่คน แถมแต่ละคน storyline เจ๋งๆทั้งนั้น ยังไงก็วางใจว่า อาร์ย่า แบรน จอน ก็น่าจะมาตลบหลังชนะในตอนจบ(เล่มสุดท้าย)

- เฮ้อ...ฝ่ายที่เราเชียร์แต่ละคน มีแต่คนแข็งทื่อ นอกจากสตาร์ค ก้เชียร์แสตนนิชและลุงหัวหอม ส่วนแดนี่เหมือนแบบ ต้องเชียร์อยู่แล้ว เพราะไงก็สมหวัง แต่ไม่ได้เชียร์สุดแรงเกิดอะ นึกออกปะ เพราะเขาเขียนมาแบบตั้งใจให้ชนะ ..... ชีwinตลอด ยังไงก็ไม่ร่วง
    แต่พอเชียร์ไอ้พวกตัวดวงซวยๆมืดๆหม่นๆ มันอินกว่าเยอะ สำหรับเรานะ
    santipap, Dominick, amaenbou_wg และอีก 2 คน ถูกใจข้อความนี้
  10. Cat Rider

Cat Rider พลเดินเท้า

โลกต้องมีคนแบบนี้ครับ ทำใจๆ แต่ผมมั่นใจอย่างนึง ในเรื่องเปิดตัวด้วยตระกูล stark ก็ต้องปิดท้ายด้วย stark ตอนนี้ลุงแกกำลังเรียกคะแนนความสงสารให้ตระกูลนี้อยู่ (จริงๆเป็น The wall แต่นั่นก็คือส่วนหนึ่งของ stark ที่เฝ้าแดนเหนือมานาน)
    jaime lannister และ cloud9 ถูกใจข้อความนี้
  11. Arshanont

ตกลงเฟรย์เเค้นที่ร็อบผิดคำพูดหรอคับ
    ไม่ได้กะไปร่วมกับเลนนิสเตอร์แต่ต้นหรอ
  12. Dracarys

Dracarys อัศวินไร้นาย

ผมว่าหลายคนหมดศรัทธาในตัวร็อบตั้งแต่แต่งงานกับทาลิซ่าแล้วล่ะ
    มันไม่ใช่แค่เขาผิดคำสาบานอย่างเดียว แต่ยังสองมาตรฐานด้วย
    คนอื่นทำผิดตัดหัว แต่ตัวเองกับแม่กลับทำผิดซะเอง (และเป็นความผิดที่ชี้เป็นชี้ตายในสงครามด้วย)

แต่ถึงจะรู้ว่าไม่มีทางจบสวย แต่พอดูฉากวันนี้แล้วก็ยังสะเทือนใจสุดๆ อยู่ดี
    พอเพลง Rain of Castamere ขึ้นนี่แบบ ขนลุกไปหมด รู้เลยว่าถึงที่ตายแล้ว
    Patto, littlebee., Master of Sellsword และอีก 1 คน ถูกใจข้อความนี้
  13. Arshanont

แล้วเเคทสังเกตอะไรที่แขนของรูส บอลตันหรอครับ
    ถึงรู้ว่าถูกหักหลังแล้ว
  14. Dracarys

โบลตันใส่เสื้อเกราะห่วงเหล็กทับข้างในครับ ใส่มาเผื่อต้องต่อสู้และกันลูกหลง
  15. ruby eyed white

ไม่มีใครช่วยตอบเลย...........

เสริมเรื่องร็อบนิดนึงครับ
    ตอนที่ ร็อบ เดินทางไป เผาศพ ตา ได้คุย กับ คาลสตาค์ ระหว่างทาง ซึ่งคาลศตาร์ค พูดไว้ชัดเจนมากว่า ร็อบ แพ้สงครามแล้ว ตั้งแต่ได้นาง พยาบาล คนนั้น
    ที่นี้ ร็อบยังมา ตัดหัว คาลสตาร์ค อีก เนื่องจากยึดมั่นในอุดมการณ์ มากไป ทำให้ ตระกูลอื่น คงกลัวว่า ถ้าเกิดไปพลาดอะไรมาอีก คงต้องตายแบบ คาลสตาร์ค
    ออกอีแบบนี้ ลอร์ดบอลตั้น เลยชิง กบฎ ก่อนดีกว่า
    littlebee., jaime lannister และ Cat Rider ถูกใจข้อความนี้
  16. Thomus

Thomus พลเดินเท้า

จริงๆถ้าเน็ดถอยมาแล้วเข้ากับสแตนนิสก็จบแล้วครับ ร๊อบไม่ต้องมาตายหรอก เก่งน่ะร๊อบอ่ะแต่เด็กก็ยังเป็นเด็กวันยังค่ำนั้นแหละครับ
    สแตนนิสนี่มีแต่คนจงรักภัคดีครับ มีสิทธิอันชอบธรรมด้วย
    jaime lannister ถูกใจข้อความนี้
  17. Keroro

Keroro นักดาบฝึกหัด

จอน สโนว ทิ้งอีกริดหรอคะ
  18. wolfstrak

wolfstrak นักดาบฝึกหัด

ดราม่ามากครับ ผมจะร้องเลยตอนปิดประตูตีแมว แบบ ไม่คิดว่าจะเป็นแบบนี้ เศร้าเลย T T
    Master of Sellsword และ ploy_vanza ถูกใจข้อความนี้
  19. ta1234

ta1234 นักดาบฝึกหัด

อยากดูแต่ทำงานอยู่ แย่จัง
  20. miniSD

miniSD นักดาบฝึกหัด

ขอดูของการเลี่ยงกระทู้สปอย + ไม่ได้อ่านหนังสือล่วงหน้า คือดูตอนนี้จบแล้ว อึ้งไปเลยครับ T.T
    Anawat ถูกใจข้อความนี้
  21. Dracarys

แบรนสั่งให้โอชาพาริคอนไปที่ลาสท์เฮิร์ธ ซึ่งเป็นเมืองของตระกูลอัมเบอร์ที่สวามิภักดิ์กับตระกูลสตาร์คครับ
    แบรนเชื่อว่าพวกอัมเบอร์จะช่วยปกป้องริคอนได้ในขณะที่เขาไปตามหาจอน สโนว์
  22. Dominick

Dominick อัศวินไร้นาย

เศร้าาา จังง ep9 นี้ T T เห็นตา เกวินย์ ละสงสาร
    Master of Sellsword ถูกใจข้อความนี้
  23. l.tiger

l.tiger อัศวินไร้นาย

24. LordJon

LordJon ทหารม้า

ทุกอย่างจบตั้งแต่ตาร็อบได้นางพยาบาลแล้ว ย้อนกลับไปถ้าแคทไม่จับทีเรียน ถ้าเน็ดรอโรเบิร์ดแทนไปเปิดเผยกับเซอร์ซี แลนนิสเตอร์จบแน่ครับ
  25. amaenbou_wg

amaenbou_wg นักดาบฝึกหัด

มันคือการปิดประตูตีแมวจริงๆ คือเหมือนยืนเป็นเป้าโดยที่ทำอะไรไม่ได้เลย ทำไมมันง่ายดายอย่างนี้ ไม่ได้ชอบร็อบบ์ แคท หรือเมียร็อบบ์นะ แต่ดูแล้วมันก็จุกเหมือนกัน

Share This Page