SS 3 มาคุยกันครับ Game of Thrones Season3 Finale - Mhysa (spoil ครับ)

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย Dracarys, 10 มิถุนายน 2013.

1. Dracarys

Dracarys อัศวินไร้นาย

เห็นด้วยกับคุณชาชารีครับ หลังเหตุการณ์ตอนที่โบลตันคุยกับเฟรย์ เขาพูดประโยคหนึ่งว่า "He ignored my advice at every turn." ทำให้ผมคิดว่าโบลตันเองคงเคยติดตามร็อบด้วยความจงรักภักดีมาระยะหนึ่ง โดยคอยให้คำปรึกษาต่างๆ แต่ร็อบบ์ไม่เคยเห็นคำปรึกษาเหล่านั้นอยู่ในสายตา แถมมีพฤติกรรมสุ่มเสี่ยงหลายอย่างที่ทำให้กองทัพเอาใจออกห่าง เช่นสองมาตรฐาน ประหารคนอื่นที่ทำผิด แต่ตัวเองกับแม่ทำผิดร้ายแรงซะเอง ย้ำว่าร้ายแรงนะครับ ตัวเองแต่งงานกับหญิงอื่น ผิดคำสาบานที่แม่ให้ไว้กับเฟรย์ ส่วนแคทก็ปล่อยเจมี่ ไม่ต้องบอกก็รู้ว่าร้ายแรงแค่ไหน บวกกับนิสัยที่เห็นแก่ผลประโยชน์และคำนึงถึงความอยู่รอดเป็นหลัก ทำให้ทรยศในที่สุด
    Nut_ketchup, Źéńőń, benje และอีก 3 คน ถูกใจข้อความนี้
  2. w3d

w3d นักดาบฝึกหัด

จาเดน เปลี่ยนหน้าไปเป็นแม่ทัพขององค์หญิงมังกรใช่หรือเปล่าครับ ดูจากความเหี้ยมและการพูดมันคล้ายๆครับ :f1:
  3. Domingo

Domingo ทหารม้า

ไม่ใช่ครับ

Jaqen H'ghar เป็นนักฆ่ารับจ้างในสังกัดของวิหารเทพไร้หน้าในเมืองบราวอสครับ ชื่อจริงไม่ได้ชื่อ Jaqen H'ghar ชื่อนี้เป็นชื่อที่ใช้ตอนโดนจับ ในหนังสือก็ไม่ได้บอกว่าชื่อจริงชื่ออะไร บอกแค่ว่าเดินทางมายังเวสเทอรอสเพื่อฆ่าคนตามที่ได้รับจ้าง แล้วไปโดนจับได้ในคิงส์แลนดิ้ง เลยจะโดนส่งตัวไปที่ผากำแพง หลังแยกจากอาร์ย่าแล้วก็ยังไม่ได้เจอกันอีก ร่องรอยล่าสุด ไปปรากฏตัวที่ Citadel ที่ฝึกฝนของพวกมีสเตอร์ใน Oldtown ทางภาคใต้ของเวสเทอรอส ไม่ทราบว่าไปทำไมเหมือนกัน
    l.tiger ถูกใจข้อความนี้
  4. Funnyman

Funnyman ทหารม้า

จากบทในซีรี่ย์ที่โดนทอนเหลือน้อย เลยทำให้ดูเหมือนว่าแกแค่โรคจิตบ้าอำนาจไปซะเฉยๆเลยนะครับรูสเนี่ย ฮ่าๆ
    แต่ทำให้เห็นเลยนะครับว่าตัวละครเรื่องนี้ไม่มีคนตาบอดแบบ เดินตามลูกเดียวไม่หือไม่อือ ลุงจอร์จแกเขียนได้ลึกจริงๆ

แต่ไม่รู้มีใครเห็นด้วยกับผมมั้ย หลังจากได้อ่านนิยายแบบผิดๆถูกๆมาสามสี่เล่ม ผมรู้สึกว่า แรมซี่ เนี่ยขาดเสน่ของตัวละครของลุงจอร์จ
    คือดูแกไม่มีอะไรเลย โรคจิต ทำเอา สนุกอย่างเดียว ตังละครอื่นๆมีพัฒนาการมีการเปลี่ยนแปลงให้เห็นเรื่อยๆ หรือไม่ก็มีเหตุผลส่วนตัวต่างๆนาๆในการทำอะไรๆ
    เหมือนตัวโกงในหนังสือการ์ตูนฮีโร่ทั่วไปเลยอ่ะครับ
  5. w3d

w3d นักดาบฝึกหัด

ขอบคุณครับ ผมคิดเยอะไปนิด เห็นการพูดความเหี้ยมคล้ายๆกันครับ
  6. Thomus

Thomus พลเดินเท้า

อาจจะเป็นเพราะว่า ตระกูลบอลตันเพิ่งเข้ากับ สตาร์คไม่นานด้วยมั้งครับ แบบยังไม่สิ้นลายไรงี้ ตระกูลนี้ขึ้นชื่อเรื่องความโรคจิตครับ(ดูจากธงกับที่ร๊อบเล่านิดหน่อย ร๊อบยังกลัวตระกูลนี้อ่ะ ก็เด็กอ่ะเนาะ) เมื่อก่อนทำสงครามกับสตาร์คตลอดครับ นี่อาจเป็นส่วนหนึ่ง
  7. TheOnlyAce2

TheOnlyAce2 อัศวินไร้นาย

ยุทธพิชิตกองทัพทาส ก็คือ ส่งทหารเอก 3 คน ไปเปิดประตูเมืองไงครับ เพื่อยึดยุนไค แดนี่ก็เลยไปเอาใจทาสทั้งหลายที่ Ep 10 แทน

แต่ใน Ep 9 นี้ ก็รู้ๆอยู่จะเน้นไปทาง red wedding ซะส่วนใหญ่....
  8. Master of Sellsword

Master of Sellsword อัศวิน

คิดเหมือนผมเลย ผมว่าเจมี่กะทีเรี่ยนน่าจะค่อนข้างเป็นพี่น้องที่สนิทกัน
    Nut_ketchup และ jaime lannister ถูกใจข้อความนี้
  9. jaime lannister

jaime lannister พลเดินเท้า

ในบรรดาพี่น้อง เจมี่เป็นเพียงไม่กี่คนในตระกูลแลนนิสเตอร์ที่สนิทกับทีเรียนครับ คงเป็นเพราะตอนเด็ก ๆ เจมี่ถูกคาดหวังจากไทวินสูงมาก ขณะที่คนอื่น ๆ จะตั้งแง่รังเกลียดทีเรี่ยน อีกอย่างทั้งคู่ร่วมทุกข์ร่วมสุขกันมาตั้งแต่ยังเด็ก อย่างเซอซีย์ก็เหมือนทั้งรักทั้งชังน้องคนนี้ รักเพราะเวลามีปัญหา เจมี่ไม่อยู่ ไม่รู้จะหาใครก็ทีเรี่ยนนี่แหละ เกลียดเพราะทีเรี่ยนทำให้แม่ตาย และการตัดสินใจบางอย่างที่ขัดใจหัวอกคนเป็นแม่อย่างเซอซีย์ เช่นบังคัญให้จอฟฟรีย์ออกรบ ส่งไมซิลล่าไปดอร์น เป็นต้น
  10. Dracarys

Dracarys อัศวินไร้นาย

ผมเห็นด้วยเรื่องเจมี่กับทิเรียนนะ แต่ระหว่างเซอร์ซีกับทิเรียน ผมกลับคิดว่าเซอร์ซีไม่ได้รักทิเรียนแม้แต่น้อย แต่หลายๆ ครั้งที่เซอร์ซีมาคุยกับทิเรียน มันเป็นการแสดงให้เห็นว่าเซอร์ซีเหงาและโดดเดี่ยวแค่ไหน เพราะถึงแม้เธอจะเกลียดทิเรียน แต่ในขณะที่เจมี่ไม่อยู่ ทิเรียนกลับเป็นคนเดียวที่เข้าใจหัวอกของเธอ เพราะโตมาด้วยกัน มีพ่อคนเดียวกัน (เพราะถึงแม้พ่อจะไม่ได้เกลียดเธอเหมือนเกลียดทิเรียน แต่กลับไม่ได้ให้ความสำคัญกับ "สติปัญญา" ของเธอแม้แต่น้อย) และเรื่องฉาวโฉ่ของตระกูลที่ถึงแม้จะรู้กันทั้งบ้านทั้งเมือง แต่กลับระบายกับใครไม่ได้นอกจากน้องชายของตัวเอง

ในทางกลับกัน ทิเรียนเองน่าจะยังเหลือความรักให้พี่สาวคนนี้อยู่บ้าง จำได้ว่ามีอยู่ฉากนึงในซีซั่นสอง ที่เซอร์ซีกับทิเรียนคุยกันในห้อง เซอร์ซีเปรยว่าเป็นกรรมตามสนองของการสมสู่กันเองหรือเปล่า ที่ทำให้ลูกชายกลายเป็นแบบนี้ (ตอนที่เริ่มรู้ตัวว่าคุมจอฟฟรี่เอาไว้ไม่อยู่แล้ว) ทิเรียนยังบอกว่า ไม่หรอก ดูอย่างทอมเมนกับมาเซลล่าสิ ยังออกมาเป็นเด็กดีเลย ดูเหมือนทิเรียนอยากจะทำอะไรสักอย่างเพื่อปลอบใจพี่สาว ไม่ว่าจะกอด ตบไหล่ หรืออะไรสักอย่าง แต่มันอิหลักอิเหลื่อเกินกว่าจะทำได้

ผมคิดประมาณนี้นะครับ ที่สัมผัสได้จากการดูซีรี่ส์ล้วนๆ
    weasley_n, RickonStark และ Master of Sellsword ถูกใจข้อความนี้
  11. wongsatron

wongsatron อัศวินไร้นาย

เห็นด้วยครับ เซอร์ซีแกคงเหงา เจมี่ก็ไม่อยู่เลยมาคุยกับทีเรียน แต่ยังไงทีเรียนผมว่าก็ยังมีความห่วง ๆ พี่สาวอยู่บ้าง
    น่ารักดีครับ บ้านนี้
    ชาซารี และ Proust ถูกใจข้อความนี้
  12. oakhyco

oakhyco อัศวินไร้นาย

ถ้าผมมองมันเป็นเพียงข้ออ้างของโบลตันกับเฟรย์ โดยมีผลประโยชน์จาก แลน..นิสเตอร์ตามที่ตกลงกัน อย่างที่ทราบ โบลตัน ได้ ปกครอง ดินแดนแถบเหนือ เฟรย์ ได้ปกครอง ริเวอร์รัน(ตระกูลโบลตันเคยเป็นศัตรูกับสต๊าคมาก่อน แต่รบแพ้จึงยอมถือธงให้ เลยใช้จังหวะนี้เอาคืนไปในตัว ตระกูลเฟรย์นี้เป็นจอมกะล่อนอยู่แล้ว พร้อมอยู่ข้างคนได้เปรียบ) รบก็ไม่ต้องรบแถมได้เป็นลอร์ดปกครองดินแดนอีก แค่อ้างความผิดพลาดของรอบมาก่อกบฏ ถามจริงถ้าไม่มีพวก แลน....มาถือหางจะกล้าทำเหรอ โบลตันกับเฟรย์น่ะ เรื่องนี้มันการเมืองล้วนๆ
  13. Boylagoon

Boylagoon ราชองค์รักษ์

แบรนออกไปทางเหนือ ตามนิมิตที่แบรนเห็นจาก อีกาสามตาครับ ซึ่งหลายๆคน คาดว่าจะเป็น bloodraven เหมือนว่าอยากให้แบรนมาหา เพื่ออะไรสักอย่าง อาจจะอยากได้แบรนเป็นศิษย์ก็ได้ ซึ่งจอเจนลูกของฮาวแลน รี๊ด ก็ได้เห็นนิมิตนั้นเช่นกันเลยออกมาตามหาแบรนจนได้เจอกันแล้วก็ไปด้วยกัน ซึ่งยังไม่มีใครรู้ครับว่าสุดท้ายจะเจออะไรบ้างนอกกำแพง และจะได้เจอ bloodraven รึเปล่า
  14. ตอนต้นๆ ผมใช้ศัพท์ผิดไปหน่อย แปล เรเวน ว่าอีกา จริงๆ เรื่องนี้แยกกันอย่างมีนัยยะพอสมควร เพราะงั้นต้องเป็น เรเวน 3 ตา แหละครับ

เรียกเรเวนว่าอีกา เดี๋ยวมันโกรธเอา
  15. Master of Sellsword

อาจจะกล้าก็ได้นะ รูส บอลตั้นเป็นคนเก่งนะผมว่า มีแลนนิสเตอร์ช่วยทำให้มั่นใจเฉยๆว่ายังไงก็ฆ่าตายแน่ๆ ผมคิดงี้นะ คนคิดแผนนี้ถ้าไม่รูสก็ไทวิน ตาแก่วัลเดอร์ ไม่มีทางคิดอะไรแบบนี้ได้หรอก
  16. AM'Rome Buster

AM'Rome Buster ราชองค์รักษ์

ไม่เชิงเป็นข้ออ้างนะครับ เพราะถึงขนาดผมที่รักสตาร์คสุดหัวใจ ยังเห็นว่าสมควรแล้วเลยที่บอลตั้นทรยศ เหตุผลจากที่เคยเป็นศัตรูกันมาก่อนก็ฟังขึ้นอยู่บ้าง ติดแค่ตรงที่ทำผิดกฏแบบน่าเกลียดไปหน่อย อย่างที่หลายๆท่านกล่าว เหตุผลที่ร็อบถูกทรยศเกิดจากตัวร็อบเอง ที่สองมาตรฐาน และไม่เชื่อฟังคำแนะนำของที่ปรึกษา รวมถึงไม่ยอมคำนึงถึงผลกระทบที่จะตามมาหลังจากที่ตนทำอะไรลงไป ข้อผิดพลาดร้ายแรงที่สุดคือ การประหารลอร์ดคาร์สตาร์ค ทำให้กองทัพเกิดความแตกแยก ต้องที่ผมดูถึงตอนนี้ ผมก็รู้เลยทันทีว่า ผู้นำแบบนี้อายุไม่ยืนหรอก
    Master of Sellsword ถูกใจข้อความนี้
  17. oakhyco

ประเด็นมันอยู่ตรงนี้ คือถ้าจะแปรพรรค ก็ ไปเลย ทัง เฟรย์ กับ โบลตัน น่ะ ไหนๆคุณก็ไม่เห็นด้วยแล้วนิ ยกพวกไปเข้าข้างแลนิสเตอร์เลย เแล้วยกมาซัดกันไป นีมันมาวางอุบาย ฆ่ากันในงานแต่ง ซึ่งก่อนหน้ามีการขอโทษ กับ ยกโทษ กันไปแล้ว(กินขนมปังกับเกลือ) ร็อบผิดผมไม่เถียง "ชาวเหนือจะจดจำไปตลอด"
  18. Master of Sellsword

สงครามไม่ได้วัดกันที่การลุยกันด้วยกำลังทหารอย่างเดียวซะหน่อย อุบายred weddingถือเป็นอุบายชั้นยอด สงครามวัดกันด้วยอะไรหลายๆอย่างครับ ไม่ใช่การวัดด้วยกำลังทหารอย่างเดียว
    topz73 และ AM'Rome Buster ถูกใจข้อความนี้
  19. AM'Rome Buster

สุภาษิตจีนก็มีบอก การศึกมิหน่ายอุบาย จะโทาใครได้ นอกจากตัวร็อบเอง?
    Master of Sellsword ถูกใจข้อความนี้
  20. Fangiris

Fangiris ราชองค์รักษ์

red wedding เราว่ามันไม่น่าจะเรียกได้ว่าเป็นอุบายชั้นยอดเลยนะคะ (ขนาดมีกฏขนมปังกับเกลือในเรื่อง) คิดว่าบรรดาลอร์ดที่รู้เรื่องนี้ก็คงตะขิดตะขวงใจเหมือนกันแต่ทำอะไรไม่ได้

เราว่าอุบายชั้นยอดตัวอย่างเช่น ที่ทีเรียนใช้ไวไฟล์ในการรบ , อย่างตอนที่แดนี่ได้ทหารที่อ่าวค้าทาส

อุบายของโบลตั้นคราวนี้ เราขอเรียกว่า ลูกไม้ชั้นเลว ดีกว่า ฆ่าเค้าในสนามรบไม่ได้ถึงต้องทำแบบนี้อ่ะ
    ชาซารี, princetofu และ oakhyco ถูกใจข้อความนี้
  21. AM'Rome Buster

คุณแม่ก็เลเวลอัพแล้วเหรอครับ :sneaky:
  22. GGG

GGG นักดาบฝึกหัด

อย่าเชื่อว่าจะมีสงครามใดจะราบรื่นและเรียบง่าย
    กฎหมายเป็นใบ้ในยามศึก
  23. oakhyco

โดนใจมากขอรับกระผม
    Last edited: 25 กันยายน 2013
  24. ชาซารี

ชาซารี ราชองค์รักษ์

มีอุบาย มีลูกไม้ อะไรใช้กันออกมาให้หมดเถอะ การศึกสงครามอันตรายในโลก ไม่มีเรื่องได้ชัยแน่นอน ทีใครก็ทีมัน ใครทำใครได้
  25. Darth-Revan

Darth-Revan พลเดินเท้า

ถ้าเคยอ่าน3ก๊กกันมาบ้าง จะพบว่าการสั่งฆ่าในงานเลี้ยง ด้วยการทิ้งจอกเหล้าเป็นสัญญาณให้พวกรุมแทง

มันเป็นอะไรที่เบสิคสุดๆ มีเกือบๆ10ครั้งได้มั้ง

ถ้าจะพูดเรื่องกลศึกใน got มันยังไม่มีอะไรที่มันพลิกแพลง โดดเด่นนอกเหนือจากตำราเลยนะ เน้นการเมืองซะมากกว่า

แต่ที่มันสะเทือนใจคือ มันล่อตัวเอกตายยกครัวในงานเลี้ยงพื้นๆนี่ละ

ขนาด3ก๊กที่เป็นประวัติศาสตร์จริงเสียส่วนใหญ่ ตัวเอกยังไม่ตายน้ำตื้นแบบนี้เลย
    Master of Sellsword และ AM'Rome Buster ถูกใจข้อความนี้

Share This Page