SS 3 ถามเกี่ยวกับ หน่วยพิทักษ์ราตรี ครับ สปอยที

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย Brandon Benz, 12 มิถุนายน 2013.

1. Brandon Benz

Brandon Benz นักดาบฝึกหัด

หน่วยนี้ขึ้นตรงกับใครหรอครับ สแตนนิสหรอ ที่ต้องยกทัพไปช่วย อยากรู้ ครับ สปอยมาเยอะๆเลย เกี่ยวกับ ไนท์วอช
    chakre ถูกใจข้อความนี้
  2. Gutter13

Gutter13 Petyr's Artist

หน่วยพิทักษ์ราตรี ขึ้นตรงกับ อาณาจักรครับมีหน้าที่คุ้มครอง ภยันตรายจากนอกกำแพงครับผมที่ ตอนที่ 10 เมสเตอร์ เอมอน ส่งกาไปทุกที่เพื่อขอความช่วยเหลือครับและ สแตนนิส ตกลงที่จะไปช่วยครับผม
    l.tiger ถูกใจข้อความนี้
  3. หน่วยพิทักษ์ราตรีถือว่าตัดขาดจากลอร์ดใดๆ ในอาณาจักรหมดแล้วครับ มีหน้าที่ปกป้องอาณาจักรจากภัยจากทิศเหนือเท่านั้น
    l.tiger, Jaava, KORNE และอีก 3 คน ถูกใจข้อความนี้
  4. ruby eyed white

ruby eyed white พลเดินเท้า

จำได้ว่า เน็ต เคยพูดว่า ตระกูล สตาค มีหน้าทีปกป้อง กำแพง
    แล้วตอนจับคนหนีจาก เดอะวอล ได้ ก็เป็นคนลงโทษ แต่ในนาม คิงส์โรเบิท นะครับ
  5. princetofu

princetofu พลเดินเท้า

เอาง่ายๆก็เหมือนการปกครองบ้านเราไงครับ การเมืองก็บริหารส่วนการเมืองไป แต่เวลาจะออกกฏหมายหรือจะมีนายกมาใหม่ก็ต้องมีท่านแต่งตั้ง... ดังนั้นเวลาจะประหารก็ต้องมีการอ้างถึง...

องค์รวมมันก็รวมเป็นของอาณาจักร แต่ไม่ขึ้นกับลอร์ด แต่เวลาจะลงโทษก็ต้องมีลอร์ดมารับรู้...
  6. Cat Rider

Cat Rider พลเดินเท้า

เหมือนเขตปกครองตัวเอง แต่ก็ยังขึ้นกับรัฐบาล
  7. Albino

Albino อัศวินไร้นาย

เข้าใจว่าก็เหมือนหน่วยทหารชายแดนนะ

ขึ้นตรงกับราชอาณาจักร

แต่ไม่ยุ่งเกี่ยวกับการเมืองของอาณาจักรใดๆ

การแต่งตั้งลอร์ดผู้บัญชาการหรือการลงโทษอะไรก็ต้องทำในนามของกษัตริย์

แต่ในทางปฏิบัติคือ ลอร์ดออฟวินเทอร์เฟล(ตระกูลสตาร์ก)ได้ดูแลหน่วยไนท์วอชมาเป็นเวลานานตั้งแต่ก่อนจะรวมกับคิงส์แลนดิ้งแล้ว
    ทั้งการสนับสนุนเสบียงการบำรุงต่างๆ

ดังนั้น ลอร์ดออฟวินเฟลก็ประมาณดูแลต่างพระเนตรพระกรรณอะไรแบบนั้น
    Boylagoon และ ruby eyed white ถูกใจข้อความนี้
  8. GGG

GGG นักดาบฝึกหัด

แล้วทำไมถึงมีคนโจมตีคาราวานครับ ตอนี้ อาย่ามากับคาราวานจะขึ้นเหนือ
  9. ruby eyed white

ruby eyed white พลเดินเท้า

จอฟฟรี + เซอซี่ รู้ว่า โรเบิต มีลูกนอกสมรส หลายคน เลยสั่งเก็บทุกคน ด้วยกลัวความลับจะเปิดเผย ( ความลับนี้ทำให้ จอน อาริน กับ เน็ต ตาย ) จนถึงคนสุดท้าย เกรนดี้ ที่โดน ดึงตัวออกมาจากโรงตีเหล็ก เพื่อให้หนีไปกับ พวกไนท์วอซ
    พวกองครักษ์ ตามไปสืบรู้ว่า เกรนดี้ ไปกับ คาราวาน ไนท์วอซ จึงส่งคนมาโจมตี เพื่อฆ่าปิดปาก
    GGG ถูกใจข้อความนี้
  10. Brandon Benz

อ่าาา ขอบคุนสำหรับความรุ้ครับ แล้วสแตนนิสยกพวกขึ้นไป ไนท์วอช ต้องสู้กับใครก่อนอะครับ คนเถื่อนหรือ ไวท์วอคเกอร์ แล้วในหนังสือ ถึงตอนสุ้กันยังครับ
  11. LordJon

LordJon ทหารม้า

สู้กับคนเถื่อนก่อนครับ เลยตอนสู้แล้วครับ
  12. Albino

ในซีรีย์กำลังจะสู้กับคนเถื่อนค่ะ ในหนังสือเลยตอนสู้กันแล้ว เป็นช่วงสงครามเย็นค่ะ บรรยากาศมาคุมาก

จบเล่ม5 ฟางเส้นสุดท้ายกำลังจะขาด
    Gutter13 ถูกใจข้อความนี้
  13. Brandon Benz

ขอบคุนมากครับ
  14. up2mez

up2mez นักดาบฝึกหัด

ช่วย สปอยล์ ฟางเส้นสุดท้ายให้ฟังทีครับ ระหว่างใครกับใคร เพราะอะไร
    ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
  15. Albino

ทัพแสตนนิสยกพลขึ้นไปช่วยไนทวอชรบชนะคนเถื่อน
    แต่คนเถื่อนยังไม่ตายหมดยังเหลือกันอีกเยอะ
    แสตนนิสกดดันให้ไนทวอชเลือกlord commanderคนใหม่แทนเฒ่ามอร์มอนที่ตายไป
    เพื่อนๆจอนผลักดันจอนขึ้นเป็นลอร์ดคนใหม่(ใช้ระบบประชาธิปไตยมีผู้สมัครคือจอน ลอร์ดจานอส สลินท์ที่เคยเป็นซิตี้วอชที่KLแล้วถูกทีเรียนปลดไล่มาเป็นNW กับตาลุงที่เคยเป็นครูฝึกNWที่นิสัยไม่ดีอีกคน)
    สุดท้ายจอนได้เป็น แต่คะแนนก็ไม่ห่างกันมาก จอนก็ยังเด็ก ในNWคนเก่งๆก็ตายไปบ้างจากการสู้กับคนเถื่อน ที่เหลืออยู่ก็มีแต่แย่ๆ
    จอนเปิดนโยบายสันติภาพ เปิดประตูให้คนเถื่อนเข้ามาฝั่งใต้กำแพง และให้ร่วมดูแลปกป้องกำแพง
    NWบางคนก็ไม่พอใจมาก ทัพแสนนิสที่มาอยู่ก็อยากจะประกาศตัวเป็นคิง อยากได้ชาวเหนือมาเป็นพวก
    แถมมีปัญหาเรื่องศาสนาด้วย เพราะเจ๊แดงบังคับให้คนเถื่อนทิ้งold gods แล้วมานับถือlord of light ส่วนNWบางคนจากทางใต้นับถือ7godsก็ไม่ชอบใจlord of light
    3ฝ่ายที่กำแพงเลยกระอักกระอ่วนสุดๆ มีจอนเป็นตัวกลางประสานงา
    จนสุดท้ายเล่ม5 ไนทวอชบางคนรุมแทงจอนจมกองหิมะอยู่ ยังไม่รู้ชะตากรรมฟางเส้นสุดท้าย
    tonightz, Źéńőń, Boylagoon และอีก 3 คน ถูกใจข้อความนี้
  16. oakhyco

oakhyco อัศวินไร้นาย

17. Boylagoon

Boylagoon ราชองค์รักษ์

สุดท้าย จอนตื่นมากลายเป็น ซอมบี้ 555+
  18. Master of Sellsword

Master of Sellsword อัศวิน

ผมว่าบ้านลุงมาร์ตินโดนเผาแน่คับ ถ้าเป็นแบบนั้น 55555555
    Boylagoon ถูกใจข้อความนี้
  19. Albino

^
    ^
    แต่แอบสงสัยลายเซ็นต์คุณ Oakhyco ว่า เวลาน้องหมาเค้านอนบนผ้าคลุมหนังหมาแบบนี้ เค้าจะรู้สึกยังไงนะ
  20. oakhyco

oakhyco อัศวินไร้นาย

น่าจะนุ่มนะครับ ดูท่าเค้าสิ;)
  21. Rheagar Targaryen

Rheagar Targaryen ราชองค์รักษ์

อาจจะรู้สึกคุ้นๆเอ๊ะ!เหมือนเป็นกลิ่นคนคุ้นเคย
    tonightz ถูกใจข้อความนี้
  22. topz73

topz73 ราชองค์รักษ์

ผมเดาว่าเกรดรี้มาช่วยจอนนะ แบบในหนังสือบทหายไปจะมีบทบาทก็ตอนนี้แหละ -0-
  23. Źéńőń

Źéńőń ราชองค์รักษ์

จู่ๆจะโผล่มาช่วยแบบดื้อๆเลยหรอ เกรนดี้จะมีธุระอะไรกับนอกกำแพง???
  24. AM'Rome Buster

AM'Rome Buster ราชองค์รักษ์

เกรนดี้รู้สึกน้อยเนื้อต่ำใจในโชคชะตา + เพิ่งรอดจากการถูกหลอกกินตับแล้วจับเจี๋ยน เลยพายเรือออกทะเลไปเรือๆอย่างไรจุดหมาย เคราะห์ซ้ำกรรมซัด เกิดคลื่นลมมรสุมชีวิต พัดเรือจมคิดว่าตายแน่แล้ว แต่คลื่นกลับซัดไปหาฝั่ง มาโผล่ตรง ..... นะ เลยขึ้นเหนือไปเรื่อย ระหว่างทางเจอชาโดวแคท คนเถื่อนและสัตร์ร้าย ไล่ฆ่า แต่ก็ยังหอบสังขารมาได้ ที่พึ่งสุดท้ายคือ The wall แต่ดันมาเจอฉากที่จอน สโนว์ โดนกระหน่ำแทงพอดี เกรนดี้เห็นเป็นโอกาสอันดี เลยจัดการกระทืบซ้ำ เอ้ย เข้าช่วยเอาไว้ได้ :D
    tonightz, topz73 และ Źéńőń ถูกใจข้อความนี้
  25. Fangiris

Fangiris ราชองค์รักษ์

ในหนังสือนี่เกรนดี้มาแถวๆกำแพงทำไมหรอคะ

Share This Page