ถามเรื่อง King's Guard ค่ะ

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย Rheagar Targaryen, 18 มิถุนายน 2013.

1. Rheagar Targaryen

Rheagar Targaryen ราชองค์รักษ์

อ่านที่คุณสุนัขป่าโลกันต์สรุปการปฎิวัติของ โรเบิร์ตไว้แล้วติดใจมาก เหมือนโดนวางปมไว้หลายเรื่องเลย
    1 ทำไมหลังจากที่โรเบิร์ตเอาชนะแรกา ทาแกเรียนได้แล้วถึงเว้นระยะนานจังถึงไปช่วย ลีอานน่า
    2 ตอนที่เน็ดไปตามช่วย ลีอานนา คิงส์ การ์ด ที่ดวลกันทำไมถึงเหลือ เซอร์บาริสตัน
    3 ทำไม เซอซี่ถึงปลด เซอร์ บาริสตัน แล้วตั้งเจมี่ ทั้งที่ถ้าเจมี่ยังเป็นคิงส์การ์ด จะครองบ้านแลนนิสเตอร์ไม่ได้
    4 คนนึงแขนขาด อีกคนเป็นคนแคระ แล้วคาสเทอรี่ ร็อกตกเป็นของใคร
  2. Fckinz

Fckinz นักดาบฝึกหัด

ขอตอบข้อ 4 นะครับ ถ้าจำไม่ผิดนะ เซอร์ซี่กลายเป็น Lady of Casterly Rock อ่ะครับ
    Rheagar Targaryen ถูกใจข้อความนี้
  3. Rheagar Targaryen

Rheagar Targaryen ราชองค์รักษ์

ช่างไม่ยุติธรรมเลย เทพทั้งเจ็ดอยู่หนายยยย old god and new ทำม้ายยยสองแม่ลูกสุดเกรียนมานมีแต่ขาขึ้นเนี่ย
  4. Levantine Storyteller

Levantine Storyteller Moderator Staff Member

ขึ้นได้ไม่นานหรอกครับ ตระกูลนี้บริหารด้วยหลัก "หนึ่งเดียวค้ำฟ้า" น่าจะรู้ๆกันอยู่ว่าเป็นใคร
    ชาซารี ถูกใจข้อความนี้
  5. ruby eyed white

ruby eyed white พลเดินเท้า

ตอบ 1. โรเบิต ได้รับบาดเจ็บสาหัส จากการ สู้กับเรการ์
  6. princetofu

princetofu พลเดินเท้า

3. ปลดบาริสตันเพราะจะโยนแพะเรื่องโรเบิร์ตตาย ทั้งๆที่จริงๆเป็นแผนของยัยเซอร์ซี ให้โรเบิร์ตซดไวน์แรงๆจนเมา...
  7. 3. ผมว่าปลดเพื่อเอาคนของตัวเองเข้ารับตำแหน่งแทนมากกว่านะครับ จะได้คุมง่ายๆ ประเด็นน่าจะมาจากตอนที่ เซอร์บาร์ริสตัน ไม่ยอมจับกุมเอ็ดดาร์ดมากกว่า
    oakhyco และ RickonStark ถูกใจข้อความนี้
  8. princetofu

อ๋อ ครับ ผมอาจจะมองพลาดประเด็นนี้ไป...
  9. Rheagar Targaryen

ขอบคุณค่ะ ที่คาใจเพราะอยากรู้ว่า คนที่น่าจะรู้ชาติกำเนิดของ จอน ยังเหลืออยู่บ้างมั้ย
    แถมตอนเน็ด เจอบาริสตันครั้งแรก(ในซีรี่ย์) เน็ดดันทักว่าถ้าดวลกันไม่รู้จะไหวมั้ย
  10. marizelee

marizelee อัศวินไร้นาย

คนที่รู้ประวัติของ จอน สโน คนสุดท้ายีท่ยังรอดชีวิตอยุ่ คือ ฮาวแลน รีด พ่อของโจเจนกับมีร่า รีด ที่กำลังพาแบรนขึ้นเหนือครับ
    Boylagoon และ Rheagar Targaryen ถูกใจข้อความนี้
  11. Ross

Ross พลเดินเท้า

อยากรู้เพิ่มด้วยว่า ฮาวแลน รีด ในนิยายกล่าวถึงเยอะป่าว

แล้วตอนตามไปช่วยน้องสาวเน็ดที่ดวลกับคิงส์การ์ดนี่มีเขียนเหตุการตอนต่อสู้ไหมอะ >.<
  12. eaPPad

eaPPad อัศวินไร้นาย

13. wongsatron

wongsatron อัศวินไร้นาย

ผมว่าเฉลยปมของจอนอาจจะ 2 เล่มหลังเลยแหนะ เผลอ ๆ ไม่เฉลยด้วย
    ส่วนตัวอยากเห็นการสู้ของ Barristan มาก
  14. ชาซารี

ชาซารี ราชองค์รักษ์

ต่อให้เจมี่มือขาดก็น่าจะได้เป็นลอร์ดแห่งคาสเตอร์ลี่ร็อคนะ ถ้าไม่ได้เป็นคิงส์การ์ด
  15. Ocelot

Ocelot อัศวิน

1. โรเบิร์ตบาดเจ็บครับ กว่าจะล้มเรการ์ได้พี่แกเจ็บตัวพอสมควร
    2. เซอร์บาริสตันตอนนั้นก็บาดเจ็บครับ แล้วก็ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์นั้นด้วย
    3. เอาง่ายๆครับ เซอร์บาริสตันไม่ยอมหลวมตัวไปรับใช้ครับ แถมปู่แกอยู่ในเหตุการณ์ตอนโรเบิร์ตโดนหมูขวิด คือไอ้ขี้ข้าแลนเซลเอาเหล้าแรงๆให้โรเบิร์ตกินครับ แล้วก็ทิ้งให้โรเบิร์ตสดกับหมูป่า กว่าใครจะมาเจอก็ร่อแร่เต็มที่ ส่วนเจมี่ ถูกตั้งเป็นหัวหน้าองครักษ์เฉยๆครับไม่ได้มีอำนาจครองปราสาท
    4. เซอร์ซีครับ ไม่เหลือใครจริงๆ ที่จริงควรจะเป็นทีเรียนแต่ว่า...

ทีเรียนฟิวส์ขาดยิงพ่อตายคามือ โกยออกนอกอาณาจักรไปแหล่ว

ฮาวแลนด์ รีด ยังคงเป็นชายลึกลับที่แฟนๆรอคอยที่สุดครับ เพราะลุงแกกุมปริศนาที่ยิ่งใหญ่ที่สุดชิ้นหนึ่ง ทั้งเรื่องลีอานนาและวิธีที่ใช้ล้มโคตรเทพอย่าง เซอร์อาร์เธอร์ เดย์น ที่แฟนๆเชื่อที่สุดคือฮาวแลนด์ใช้อาวุธอาบยาพิษ (เขาเป็นชาวแครนร็อก เผ่าทางเหนือที่ชอบอยู่ตามป่าตามดงชื้นๆ ตัวค่อนข้างเล็กแต่เก่งเรื่องการพรางตัวและอาวุธลับ)

ที่เขียนๆแค่กล่าวถึงความเทพของราชองครักษ์สามนายครับโดยเฉพาะ อาร์เธอร์ เดย์น ที่ได้ชื่อว่าเป็นนักดาบที่เก่งที่สุดในปฐพี โดยแกมีดาบไวเลเรียนชื่อว่า Dawn เป็นดาบยาวถือสองมือ ตัวคมดาบเป็นประกายวิบวับ

มีครั้งหนึ่งครับ อาร์เธอร์ถูกส่งไปปราบนักดาบโรคจิตคนนึงที่เก่งมากโดยเหน็บเอาเจมี่ที่ตอนนั้นเป็นแค่เด็กฝึกงานไปด้วย เจมี่สู้เกือบไม่ได้จนอาร์เธอร์ต้องออกโรงเอง สู้กันสักพัก ดาบของนักดาบนั้นเกิดหัก อาร์เธอร์เลยบอกให้เขาไปหาดาบใหม่มาสู้ แต่นักดาบโรคจิตดันอยากได้ดาบ Dawn อาร์เธอร์เลยบอกว่า

"ท่านจะได้ตามต้องการขอรับ"

จากนั้น อาร์เธอร์เลยใช้ดาบธรรมดาบวกกับความเทพฆ่านักดาบโรคจิตที่ใช้ดาบเทพได้สำเร็จ
  16. Master of Sellsword

Master of Sellsword อัศวิน

เรื่องเจมี่นี่เพราะว่า มันเป็นกฎของคิงส์การ์ดอ่ะครับว่าถ้าเข้ามาเป็นคิงส์การ์ดแล้ว ห้ามมีครอบครัว ห้ามครองเมือง ห้ามลาออกจนกว่าจะตายหรือถูกสั่งปลด
  17. Rheagar Targaryen

ขอบคุณค่ะ^^ แต่ตรงข้อ1 อาจจะพิมสั้นคือที่สงสัยคือเน็ดอะค่ะ อ่านมาเห็นบอกว่า โรเบิร์ตบาดเจ็บ เลยให้เน็ดนำทัพ เน็ดเลยเป็นคนนำทัพเข้ายึดคิงส์แลนดิ้งไปเจอเจมมี่ หลังจากชนะเรการ์ 1 ปี เลยงงว่าอ้าวชนะแล้วไมไม่ไปช่วยน้องเลย แถมไปคิงส์ แลนด์ดิ้ง ก่อน ค่อยไปหาลีอานน่า จนน้องนอนจมกองเลือดอีก แต่อ่านที่ตอบๆกันมาเดาว่าคงบาดเจ็บด้วยกันมั้ง
  18. Ocelot

Ocelot อัศวิน

เน็ดคงเสียเวลาจัดการบ้านเมืองให้เข้าที่เข้าทาง(โดนล้างบางซะขนาดนั้น ราชตระกูลโดนฆ่าล้างโคตรไม่ใช่เรื่องเล่นๆ) แล้วก็เวลาเดินทางเพราะจุดหมายอยู่ใต้แผนที่ตรงแคว้นดอร์นครับ ประมาณกรุงเทพ-สงขลา

ไอ้ที่จมกองเลือดนี่แหละครับเป็นปริศนาว่าเพราะอะไร เพราะราชองครักษ์สามคนไม่น่ากล้าทำร้ายเมียเจ้านายเพราะต่างก็เป็นพวกมีเกียรติมีศักดิ์ศรีต่อคำสาบานกันทุกคน สาเหตุยอดฮิตก็คือคลอดลูกครับผม เพราะโดน"ฉุด"ไปปีหนึ่งเต็ม เสร็จแล้วเรการ์แหงๆครับ(ถ้าตามทฤษฎีคลอดลูก)
    Jakiia และ princetofu ถูกใจข้อความนี้
  19. GGG

GGG นักดาบฝึกหัด

ที่ว่าดวล 7-3นี้ คือยังไงครับ
  20. Levantine Storyteller

Levantine Storyteller Moderator Staff Member

พวกชาวเกาะหนองน้ำหรือ crannogmen มีผู้นำคือตระกูลรี้ดแห่งธูสรธาราบาล(ผู้พิทักษ์สายน้ำสีเทา) หรือ Graywater watch พวกเขาโดนดูถูกว่าเป็นพวกคนล้าหลัง ยากจน จับกบจับปลาเลี้ยงชีพ อยู่ในบ้านเรือนทำจากต้นกกบนเกาะลอยน้ำที่ในนิยายเรียกว่า crannog แล้วก็มีชื่อเสียว่าเป็นพวกขี้ขลาด ไม่กล้าสู้ซึ่งๆหน้า ชอบใช้วิธีสกปรก ถูกตั้งฉายาว่า มนุษย์กินกบ ชาวบึง มนุษย์โคลน ปีศาจบึง แต่ไม่มีพวกที่พูดจาดูถูกพวกเขาเคยเอาชนะพวกชาวเกาะหนองน้ำได้สักคน ตอนนี้หน้าที่ของพวกเขาคือป้องกันไม่ให้พวกแลนนิสเตอร์หรือศัตรูหน้าไหนยึดครองคอคอด (The Neck) ศัตรูเก่าของพวกเขาคือตระกูลเฟรย์ ตอนนี้น่าจะรวมบอลตันด้วย

พอกลับมาดูอีกที ผมรู้สึกว่าตอนที่โรเบิร์ตรำพึงรำพันว่า ถ้าไม่เป็นเพราะเรย์การ์ลักพาตัวลีอานน่าไป เขาก็คงได้นางเป็นชายา ฟังดูเหมือนกับหลอกตัวเอง ปลอบใจตัวเองมากกว่า ตัวเขาเองน่าจะรู้อยู่ลึกๆว่าลีอานน่าไม่ได้มีใจให้เขาเลย โรเบิร์ตถึงได้เกลียดตระกูลทาร์กาเรียนนัก
    oakhyco, ongart, l.tiger และอีก 1 คน ถูกใจข้อความนี้
  21. MooJooM

MooJooM นักดาบฝึกหัด

ถ้าจอนเป็นลูกของคนนั้นจริงๆจอนก็เป็นลูกนอกสมรสเหมือนเดิมปะครับเพราะ lyanna ก็ไม่ได้เป็นเมียเเต่งเข้าใจถูกไหมกับลูกนอกสมรสอะ
  22. princetofu

ใช่ครับ แต่เหมือนว่ามันเป็นความลับที่ใครๆก็อยากรู้ว่าตกลงจอนเป็นเชื้อสายใคร มันคาใจน่ะ แล้วคนที่รู้ความจริงที่มีอยู่น้อยนิดก็ตายไปคนละ...
  23. inzee

inzee อัศวินไร้นาย

แล้วถ้าปลดจากการเป็นคิงการ์ดแล้วเนี้ย จะสามารถแต่งงาน หรือเป็นลอร์ดได้อยู่เหมือนเดิมป่ะครับ ??
  24. Master of Sellsword

Master of Sellsword อัศวิน

ได้แหละคับ
  25. ntsystem

ntsystem พลเดินเท้า

อ่านแล้วนึกถึงในหนังสือแปลไทย 1.2
    บทที่เน็ดฝันถึงเหตุการณ์ที่พวกเน็ด 7 คน รุม กับ คิงการ์ด 3 คน เลย :f2:

พวกเน็ดมี
    - ตัวเน็ดเอง
    - ลอร์ดดัสติน
    - เซอร์มาร์ด ริสเวล
    - ฮาวแลนด์ รีด
    - มาร์ติน คัสเซล (บิดาของจอรี)
    - ธีโอ วัลล์
    - อีธาน โกลเวอร์ (อัศวินฝึกหัดของแบรนดอน)

คิงการ์ดมีสามคน
    - เซอร์อาร์เธอร์ เดย์น
    - เซอร์ออสเวลล์ เวนต์
    - เซอร์เจโรลด์ ไฮห์ทาวเวอร์

ปะทะกัน 7 ต่อ 3 ... แต่รอดมาเพียงสองคือเน็ด กับ ฮาวแลนด์ รีด :f3:
    oakhyco, GGG และ Bo'Jung ถูกใจข้อความนี้

Share This Page