เรียนถามผู้รู้หน่อยครับ เรื่อง เกรนดี้ ช่วยสปอยหน่อยคับ

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย icanzenith, 23 มิถุนายน 2013.

1. icanzenith

icanzenith นักดาบฝึกหัด

ผมติดตามตัวละครนี้อยู่ครับ เห็นว่ามีทักษะเรื่องการตีดาบหรือเกราะ แล้วตอนนี้พายเรื่อลงทะเลไปแล้ว อนาคตจะเป็นยังไงครับผม ใครทราบช่วยเล่าฟังให้ทีครับ ขอบคุณครับ
  2. sheevazz

sheevazz พลเดินเท้า

เท่าที่เคยอ่านจากในเว็บนี้นะครับ เห็นว่าคนที่เซอร์หัวหอมปล่อยไปไม่ใช่เกนดรีครับเป็นลูกนอกสมรสอีกคน
  3. icanzenith

คนนี้ใช่มั้ยครับที่เป็นเพื่อนกับ อาร์ย่า แล้วหลังจาากนี้มีบทสำคัญมั้ยคับ ผมเข้าใจคลาดเคลื่อนรึปล่าวว่า เป็นคนๆ เดียวกันครับ
  4. LordJon

LordJon ทหารม้า

ผมว่าคนเดียวกันนะท่าน
  5. Chaeames

Chaeames พลเดินเท้า

เกนดรี เป็นตัวละครที่โดมาจากหนังสือมากครับ เพราะเค้าเอาตัวละครนี้มาใส่บทเพิ่มเติม แต่ในหนังสือเนี่ยบทน้อยมากๆครับ เพราะงั้นไม่มีใครรู้เหมือนกันครับว่าเกนดรีจะเป็นยังไงต่อไป
  6. icanzenith

ขอบคุณมากครับที่ให้ข้อมูล ^_^
  7. shadowfantasy

shadowfantasy นักดาบฝึกหัด

เกนดรี คนตีเหล็ก ตีดาบ เพื่อนอาร์ยา และคนที่เซอร์หัวหอมปล่อยลอยทะเลไปก็คนเดียวกันไม่ใช่หร๋อคะ หรือว่าเราเข้าใจผิด ?!?
  8. Chaeames

Chaeames พลเดินเท้า

คนเดียวกันเข้าใจถูกแล้วครับ แต่ในหนังสือ บทเกนดรีไม่ได้ต่อยอดมาถึงขนาดนี้ครับ
    shadowfantasy ถูกใจข้อความนี้
  9. Boylagoon

Boylagoon ราชองค์รักษ์

เกรนดี้คือ ลูกนอกสมรส ที่เกิดจาก king robert กับ หญิงสามัญชนใน คิงสแลนดิ้ง ครับ เติบโตมาในตรอกเหลือบไร ในหนังสือผมไม่ได้อ่าน แต่ในซีรี่ย์คือ เป็นเค้าเป็นช่างตีเหล็ก ตอนเกิดไม่รู้ว่าใครเลี้ยงมาเหมือนกัน แต่ตอนโตเป็นหนุ่มก็มาอยู่กับช่างตีเหล็ก คอยทำเกราะ ทำอาวุธให้กับทหารและอัศวินในเมือง สิ่งที่แสดงถึงความเป็นลูกของ king robert ได้เป็นอย่างดีคือ หมวกกระทิงสีทองครับ ถ้าใครได้ทราบความเป็นมาของ king robert ก่อนจะขึ้นครองบัลลังก์ ขณะที่เป็นกบฎสู้กับ เรการ์ ทาเกเรี่ยน ของคุณ jcutler ที่โพสไว้ใน pantip ในภาพ robert สวมหมวกมีเขากับชุดเกราะตอนออกรบ สู้กับเรการ์ ผมคิดว่าหมวกใบนั้นคือหมวกใบเดียวกันกับที่ เกรนดี้มีตอนอยู่กับช่างตีเหล็ก เพราะเค้าเอาติดตัวไว้ตลอดเวลา แล้วเกรนดี้เคยบอกกับ เน็ด สตาร์ก ตอนไปสืบข่าวการตายของหัตถ์คนก่อน กับช่างตีเหล็กว่า "หมวกใบนี้เค้าไม่ขาย" เหมือนว่าเป็นของต่างหน้าที่พ่อให้ไว้ยังไงเนี่ยแหละ (ซึ่งไม่รู้ว่าพ่อเป็นใคร) จนสุดท้ายหมวกใบนี้ถูกทิ้งไว้กลางป่า ตอนที่ถูกจับตัวมากับสาวน้อยอาร์ยา ตอนอัศวินชุดทองมาตามหาลูกนอกสมรสของ king robert ครับ อันนี้คือความเข้าใจของผมจากที่ดูซีรี่ย์นะ ถ้ามีอะไรผิดวานผู้รู้แก้ให้ด้วยครับ
  10. princetofu

princetofu พลเดินเท้า

เค้าทำหมวกขึ้นมาเองครับ ไม่ได้เอามาจากโรเบิร์ตครับ....

คือเท่าที่ผมอ่านดูในหนังสือเนี่ย เหมือนว่าที่จอร์น แอริน(หัตถ์คนก่อนเน็ต)

ไปหาเพื่อที่จะดูว่า เชื้อสาย Baratheon เนี่ย

ลูกที่ออกมาผมจะดำ หรือว่ามีเค้าโครงมามากมั้ย ซึ่งทำให้รู้ความจริงว่า ไอ้คิงเกรียน

ไม่น่าจะใช่เชื้อสาย Baratheon
    Boylagoon ถูกใจข้อความนี้
  11. oakhyco

oakhyco อัศวินไร้นาย

ภาพวาดตอน robert baratheon vs rhaegar targaryen หมวกของโรเบิร์ตเป็นเขากวางตามสัญลักษณ์ของตระกูลครับ

Share This Page