สอบถามเรื่องพวกลูกครึ่งอะครับ ผมสงสัย :))

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย mrhedgehog, 23 มิถุนายน 2013.

1. mrhedgehog

mrhedgehog นักดาบฝึกหัด

เห็นว่าแต่ละตระกูลใหญ่จะมีความสามารถหรืออะไรๆที่พิเศษต่างๆกัน
    แล้วลูกที่เกิดจากสองตระกูลล่ะครับ จะมีความสามารถแบบไหน เพราะมีเลือดของสองตระกูล ??

แล้วในซีรีย์นี่มีมั้ยครับที่เป็นลูกครึ่ง ผมสับสนหน่อยๆนะครับ
    ใครรู้ช่วยทำให้ผมกระจ่างนะครับ ขอบคุณครับ :):)
  2. Chaeames

Chaeames พลเดินเท้า

จอน สโนว มั้งครับ ครึ่งทาเกเรียนครึ่งสตาร์ค ;)
    Dominick ถูกใจข้อความนี้
  3. Albino

Albino อัศวินไร้นาย

จริงๆตระกูลที่มีความสามารถพิเศษมีไม่กี่ตระกูลเองนะ เช่นพวกstarkหรือTagaryen แล้วแต่ละคนในตระกูลก็ไม่ได้จะมีพลังทุกคน

แต่ตัวอย่างที่เห็นชัดคือ bloodraven ชื่อจริงคือ Brynden Blackfyle (เดี๋ยวน่าจะโผล่มาในss4) ลูกนอกสมรสของTagaryenกับชนเผ่าอะไรซักอย่างทางเหนือที่สืบเชื้อสายมาจากChildren of forest คนนี้เก่งมาก
  4. Lord wizz

Lord wizz อัศวินไร้นาย

พลังพิเศษของตระกูลต่างๆจะมีน้อยมากครับ ส่วนมากน่าจะพวกที่มีเชื้อ เด็กแห่งพงไพรหรือตระกูลมังกรอย่างที่ว่าครับ
  5. Boylagoon

Boylagoon ราชองค์รักษ์

ในหนังเรื่องนี้ ที่ผมเห็นว่าจะมีความสามารถพิเศษจริงๆ ก็คือแบ่งเป็น 3 พวกครับ
    1.พวกเด็กในพงไพร Children of Forest อันนี้ น่าจะเป็นตระกูลสตาร์กที่ได้รับผลพวงมา เพราะเป็นชาวเหนือ คนที่เห็นได้ชัดในหนังคือ แบรน ที่เป็นผู้ย้ายจิตขั้นเทพเลย กับคนเถื่อน และเด็กอีกคนที่พาแบรน ขึ้นไปหา ราเวนอีกา 3 ตา (ชื่อไรจำไม่ได้)
    2.พวกสืบสายเลือดมังกร First men จากเอกอน ผู้พิชิต ณ ตอนนี้เห็นเหลือแต่ เดนิส คนเดียว ที่ควบคุมมังกรได้และไม่แพ้ไฟ
    3.พวกไสยเวทย์ พ่อมด และแม่มด มนต์ดำ พวกนี้ที่เห็นๆ ก็คือ สตรีแดง ที่บูชาเทพแสง กับพ่อมดอีกตนนึงทีลอร์ดวาริส จับมาขังในกล่องไม้ เพราะเคยถูกตาพ่อมดตนนี้ตัดปิกาจู สมัยเด็กๆ (ในอนาคตลอร์ดวาริสน่าจะใช้ประโยชน์จากพ่อมดตนนี้ทำคุณไสย์อะไรสักอย่างกับคนในราชสำนัก ร่วมกับทีเรี่ยน (คนแคระ)

ส่วนตาจอน สโนว์ พึ่งรู้ว่า แม่เค้ามีสายเลือดทาเกเรี่ยนเหรอครับ ถึงเป็นลูกครึ่ง? เห็นพ่อเน็ด บอกว่า จะบอกว่าแม่เป็นใครหลังจากเค้ากลับมาจากคิงสแลนดิ้ง แต่ดันม่องเท่งซะก่อน เลยไม่รู้ว่าใครเป็นแม่ จอน สโนว์
  6. LordJon

LordJon ทหารม้า

เค้าว่ากันว่าแม่ตาจอนคือ ลีอานนา สตาร์คครับส่วนพ่อก็เรการ์ ทาแกเรียน แค่ข้อสันนิษฐานนะครับ
  7. Boylagoon

ถ้าเป็นตามนั้นจริง ตาจอน ก็จะกลายเป็น ทาเกเรี่ยนอีกคนที่หลงเหลืออยู่ เป็นญาติกับ เดนิส เป็นเชื้อสายมังกรอีกคน แหร่มเลยนะ มีสิทธิ์ได้ครองบัลลังก์เหมือนกัน (แต่ตาจอนดันสาบานกับหน่วยพิทักษ์ไปแล้วเลยอด...) ชีวิตนี้ข้าขอพิทักษ์เดอะวอลตลอดกาล 555+
  8. LordJon

LordJon ทหารม้า

ตาจอนแกอาจจะเป็น Azor Ahai กลับชาติมาเกิด
  9. Ocelot

Ocelot อัศวิน

Bloodraven มีชื่อจริงคือ Brynden Rivers ครับ เป็นลูกนอกสมรสของทาร์แกเรียนกับหญิงจากตระกูล Blackwood เป็นตระกูลในแคว้นลุ่มน้ำและเป็นหนึ่งในตระกูลทางใต้ไม่กี่ตระกูลที่ยัง นับถือ Old god แถมตัว Bloodraven ยังเป็น Greenseer ผู้ย้ายจิตที่สามารถย้ายจิตเข้าต้นWeirwood แล้วจะมองเห็นอนาคต แกเลยโดนเหมาะว่าเป็นพวกพ่อมดหมอผี
    รัตนาวลี ศุกลรัตน์ และ Albino ถูกใจข้อความนี้
  10. maganosferatu

maganosferatu นักดาบฝึกหัด

ในหนังตัดออกเยอะครับ จริงๆในตอนที่เดนิสเข้าหอคอยไปเอาลูกมังกรคืนในภาค2นอกจากเห็นภาพบังลังก์ที่โดนหิมะปกคลุมแล้วยังเห็นภาพอื่นๆอีกครับเช่น
    เห็นชายคนหนึ่งหน้าตาคล้ายพี่ชายของเธอแต่ดูภูมิฐานกว่าอยู่กับผู้หญิงและเด็กทารกคนหนึ่ง ทั้งคู่คุยเล่นกันเกี่ยวกับเพลงกลอมเด็กซึ่งแต่ละคนมาจากที่ๆต่างกัน ฝ่ายชายมีสายเลือดแห่งไฟส่วนฝ่ายหญิงมีความเกี่ยวข้องกับน้ำแข็ง เลยจะร้องเพลงกลอมเด็กด้วยบทเพลงของไฟและน้ำแข็ง(ตรงนี้นี้แหละที่ทำให้หลายคนเดาว่าจอนน่าจะเป็นลูกของเรการ์กับลีลาน่า)
    Gutter13, Boylagoon และ BlackKeep ถูกใจข้อความนี้
  11. Chaeames

Chaeames พลเดินเท้า

เป็นข้อสัณณิฐานของแฟนๆน่ะครับ เพราะชื่อเรื่องมันก็ The song of ice and fire น้ำแข็ง สตาร์ค ไฟ ทาเกเรี่ยน

ลองดูคลิปนี้นะครับจะรู้เรื่องลีอานนาได้ดี
    mrhedgehog ถูกใจข้อความนี้
  12. Boylagoon

สรุปก็ต้องรอ ฮาวแลน รี้ด เพื่อนของเน็ต สตาร์ก มาเฉลยล่ะสิครับ ตัวละครปริศนานี้ เล่นเก็บเงียบรู้อยู่แค่ 2 คน คนนึงก็ดันโดนฉับหัวขาดไปละ
    oakhyco ถูกใจข้อความนี้
  13. oakhyco

oakhyco อัศวินไร้นาย

:bash:
    ไม่อยากลุ้นเลยว่าในหนังสือเล่มถัดไป จ.สโนวร์จะรอดไหม เฮียแกยิ่งบอกอยู่ว่าอย่าไปเชียร์ใครเป็นพิเศษ
  14. Źéńőń

Źéńőń ราชองค์รักษ์

Share This Page