SS 3 สงสัยเรื่องลอร์ดโบลตันครับ

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย DeathWolf, 26 มิถุนายน 2013.

1. DeathWolf

DeathWolf พลเดินเท้า

คือพี่แกไปขัดแย้งเรื่องไหนกับร็อบที่ชัดเจนที่สุดครับ เพราะดูในซีรีสย์มันออกแนวผลประโยชน์+ไม่อยากอยู่ใต้อาณัติคนทีเด็กกว่า
    ข้อความที่ต้องการซ่อน
  2. LordJon

LordJon ทหารม้า

อย่างว่าตระกูลบอลตันแกไม่ถูกกับสตาร์คแต่ไหนแต่ไรแล้วครับ ในซีรี่ย์แกก็บอกว่่าร็อบแกไม่ค่อยฟังคำแนะนำเท่าไหร่ สงครามร็อบแกแพ้แน่ครับ แกเลยเลือกไปเอาผลประโยชน์จากฝ่ายตรงข้ามดีกว่า
  3. Ocelot

Ocelot อัศวิน

รูส โบลตันแกเป็นคนมองการณ์ไกลครับ แกรู้ว่าร็อบบ์แพ้ศึกแน่ๆถ้ายังเป็นแบบนี้เลยสละเรือซะก่อนที่มันจะล่ม แต่จะแปรพักตร์ไปแบบมือเปล่าก็ใช่ที่ รูสเลยวางแผนเลี้ยงโต๊ะจีนที่ Twins โดยความร่วมมือจากพวกเฟรย์
  4. ชาซารี

ชาซารี ราชองค์รักษ์

ที่เห็นชัดๆในซีรีย์ก็เรื่องการประหารผู้นำตระกูลคาร์สตาร์ค ที่ถูกต้องตามหลักความยุติธรรมแต่ออกจะผิดพลาดในเชิงยุทธศาสตร์และความจำเป็นเพราะทำให้เสียทหารไปมาก จนต้องคิดไปขอทหารจากเฟรย์

แต่ว่าตามเวลาในเรื่อง โบลตันส่งจดหมายติดต่อกับไทวินก่อนหน้านั้นแล้ว แสดงว่าเรื่องที่มีผลต่อการตัดสินใจของเขาก็คงเรื่องแต่งงาน แล้วก็การที่แคทลินปล่อยเจมี่ ทำให้โบลตันตัดสินใจทรยศร็อบบ์
    Gutter13 ถูกใจข้อความนี้
  5. Chaeames

Chaeames พลเดินเท้า

ลอร์ดโบลตันเพิ่งขึ้นับเน็ดไม่นานครับ เพิ่งก่อกบฎแล้วถูกเน็ดปราบ เลยไม่ถูกกับสตาร์คเท่าไหร่
  6. Źéńőń

Źéńőń ราชองค์รักษ์

เชื่อว่าโบลตันคอยหาโอกาสมาตั้งแต่แรกแล้ว
    oakhyco, Slytherin, Ravenclaw และอีก 1 คน ถูกใจข้อความนี้
  7. Fangiris

Fangiris ราชองค์รักษ์

เรารู้ว่ามันจะทรยศตั้งแต่ ลูกน้องจับเจมี่ได้แล้วไม่ยอมส่งตัวให้ร็อบและ กลับให้ทหารพาไปส่งไทวินพ่อมันแถมให้อวยตัวเองให้ไทวินฟังด้วย ไอ้คนทรยศศศศศศศศศ
    golfzila และ Master of Sellsword ถูกใจข้อความนี้
  8. Master of Sellsword

Master of Sellsword อัศวิน

โดนน้องอาร์ย่าผมแทงไส้ไหลแน่ 5555
    ชาซารี และ AM'Rome Buster ถูกใจข้อความนี้
  9. AM'Rome Buster

AM'Rome Buster ราชองค์รักษ์

ลอร์ดโบลตั้น ใช่คนที่ตอนร๊อบจะยกทัพกลับเมืองเหนือทัดทานไว้ใช่ป่ะครับ ผมตะหงิดๆกับไอ้นี่มาตั้งแต่ตอนนี้นละ แล้วสรุปลอร์ดเอ็ดมัวร์ตายไหมครับ คนที่เป็นอาของร็อบที่แต่งานกับลูกสาวของเฟรยอ่ะครับ
  10. Master of Sellsword

ลอร์ดเอ็ดมัวร์รอดครับ ลุงปลาดำก็รอดนะครับ
  11. Fangiris

เอ็ดมัวร์รอดแต่ก็เหมือนกับโดนจับเป็นเชลยอ่ะค่ะ แต่เคยอ่านสปอยที่ไหนซักแห่งบอกว่าตอนหลังภรรยาก็แอบช่วยเหลือนะคะ แต่ไม่รู้ได้ออกมาหรือปล่าว
    golfzila ถูกใจข้อความนี้
  12. AM'Rome Buster

นึกว่าโดนอุ้มไปฆ่าก่อนแล้วซะอีก ตอนฉากอุ้มแล้วปิดประตู เหมือนบอกเป็นนัยๆเลยว่า อาจจะตายได้
  13. DeathWolf

ผมอยากรู้อย่างเดียวถ้าเอ็ดมัวร์รอดไปได้เขายังมีใจจะแก้แค้นบ้างหรือเปล่า
  14. Master of Sellsword

แก้แค้นสิคับ เหลืออะไร ฆ่าพี่เค้า ยึดเมืองเค้าซะขนาดนั้น
  15. DeathWolf

ที่ถามเพราะเอ็ดมัวร์ในซีรีสแล้วมันอดสงสัยไม่ได้ร่ะครับว่าพี่แกจะสบายจนลืมแก้แค้นหรือเปล่า(เมียออกสวยซะด้วย)
  16. ชาซารี

ชาซารี ราชองค์รักษ์

แต่จะแก้แค้นยังไงล่ะ เสบียง อาหาร ไพร่พล พันธมิตร ไม่มีสักอย่าง เอ็ดมัวร์จะมีโอกาสเจอปลาดำบ้างรึเปล่าไม่รู้
  17. Fangiris

เราเป็นเอ็ดมัวร์ถ้าหนีไปได้ จะปลอมตัว ตามหาปลาดำหรือไม่ก็หลานๆพาไปตั้งหลักรวบรวมคนก่อนเลย
  18. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

เอาตามเรื่องจริงแล้ว
    ตระกูลโบลตันนี่เคยมีอำนาจมากเมื่อหลายพันปีก่อนสมัยปฐมบุรุษ และเป็นศัตรูกับราชาแห่งเหมันต์มาเนิ่นนานแล้ว

แต่เมื่อราวๆ พันปีก่อนหน้านี้เองที่ตระกูลโบลตันสวามิภักดิ์ต่อตระกูลสตาร์ค

แต่ถัดมาราวสามร้อยปีเกิดคิดคดทรยศ ตระกูลสตาร์คต้องล้อมเดดฟอร์ทกว่าสี่ปี ตระกูลโบลตันถึงยอมจำนน

และไม่เคยก่อนกบฐต่อสตาร์คอีกเลยจนถึงปัจจุบัน แต่ตระกูลนี้ขึ้นชื่อเรื่องความโหดร้าย แม้ว่าจะถูกสั่งห้ามการทรมานนักโทษ แต่ก็เป็นที่ร่ำลือกันว่าที่เดดฟอร์ทมีคุกใต้ดินที่ตระกูลโบลตันเอาไว้ทรมานนักโทษ โดยเฉพาะการถลกหนัง ที่เป็นสัญลักษณ์บนธงของตระกูล

ส่วนรูซี่ โบลตันนั้นเฉพาะนิสัยส่วนตัวของเค้านั้นเป็นคนที่ไม่ชอบอยู่ใต้อาณัติใคร แต่ไม่เคยทรยศต่อสตาร์คในสมัยเน็ด แต่ก็จะชอบหาเรื่องผิดกฏหมายทำอยู่เสมอแต่จะทำลับๆ ไม่ให้ตระกูลสตาร์คจับได้ เช่น ประเพณี first night ที่ลอร์ดจะนอนกับเจ้าสาวของลูกน้องในคืนแรก

หลังจากตระกูลเกรย์จอยบุกแดนเหนือ และไทเรลรวมกับแลนนิสเตอร์ รูซี่ก็มองเห็นลางแพ้ของร็อบมาแต่ไกลเลยทรยศต่อร็อบครับ จริงๆ แล้วตระกูลนี้ไม่ได้เลวร้ายอะไร (ขนาดแลนนิสเตอร์ยังมีทีเรียนเลย) แต่สุดท้ายการทรยศแบบน่าเกลียดโดยการลอบสังหารกลางงานแต่งทำให้ดูตกต่ำมากนั่นเอง
    Jakiia, golfzila และ leopard ถูกใจข้อความนี้
  19. AM'Rome Buster

โบลตันจะพินาศบ้างไหม ทำไมหลายต่อหลายครั้งลุงมาตินถึงชอบเชิดชูคนชั่วนะไมเข้าใจเลย T T
  20. Slytherin

Slytherin พลเดินเท้า

อาจเป็นเพราะ ตระกูลโบลตันเป็นตัวแทนของลุงมาร์ตินก็ได้มั้งนะ เห็นโรคจิตชอบทรมานคน โดยเฉพาะฉากที่เจ้าแรมซีพูดกับธีออน ที่บอกว่า "ถ้าคิดว่านี่จะจบสวยละก็แปลว่าไม่ได้ตั้งใจฟัง" มันเหมือนลุงมาร์ตินถ่ายทอดคำพูดของตัวเองให้ตัวละครตัวนี้มาพูดแทนลุงให้คนที่อ่านและดูิ GOT ได้รับรู้;)
    Gutter13 และ AM'Rome Buster ถูกใจข้อความนี้
  21. Gutter13

Gutter13 Petyr's Artist

รูส โบลตัน ผมชอบเค้านะแรกๆอยู่กับ ร๊อบ ดูน่านับถือดีฮะ หรือผมคิดไปเองไม่รู้ นิ่งๆ แต่ โหด
  22. golfzila

golfzila พลเดินเท้า

ตอนนี้ผมก็อยากดู ยาร่า เกรย์จอย ฉะกับ แรมซี่ บอลตัน ครับ คงจะมันส์น่าดู บังอาจมาเฉือนมังกรน้อย
  23. DeathWolf

ทีแรกผมนึกว่ามีแต่แรมซีที่โรคจิตสรุปแล้วมันโรคจิคยกตระกูลเลยแฮะ
    AM'Rome Buster ถูกใจข้อความนี้
  24. Fangiris

ดูฉากนี้ก็ฟันธงเลย ไอ้นี่แมร่งงงโรคจิตชัดๆ

25. AM'Rome Buster

แต่ผมว่าแรมซี่อ่ะ ทำได้ดีมากเลย ธีออนผมก็ไม่ชอบมากๆ โอหังบังอาจ+เนรคุณ ต้องเจอแบบนี้

Share This Page