ใครอ่านหนังสือไป เล่ม หลังแล้วมั่ง สปอยผม ทีซิ

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย Mamaayoy, 1 กรกฎาคม 2013.

1. Mamaayoy

Mamaayoy นักดาบฝึกหัด

ดูหนังจบ SS3 ไปแล้วแต่อารม ค้างมาเป็นอาทิดแล้ว นอนหลับตา ก็เจอแต่ บัลลังเหล็ก โอ้ยย เหนื่อย

สปอยให้ผม ซักนิดซักหน่อยทีครับ ไม่อยากทนแล้วววว :)
    Źéńőń และ zie_der ถูกใจข้อความนี้
  2. Cat Rider

Cat Rider พลเดินเท้า

อ่านๆในบอร์ดย้อนหลังดูครับ สปอยเยอะเลยครับ อยากรู้เรื่องใหนลองถามเป็นประเด็นๆดูครับ
    princetofu ถูกใจข้อความนี้
  3. Mamaayoy

อ่านๆ มาแล้วแต่ มันเยอะมากเลยอะคับ

อยากรู้ของ จอน สโนว กับ สตากคนอื่นๆ แม่นางซานซ่าไม่เอานะ ดูแลวเหนื่อยคนนี้
    ไทเรียน เลนนิสเตอร์ กับ เจมี อะ
    คริเกน ด้วยๆ

ขอบคุนมากๆ เลยคับ
  4. อย่าอ่านเลยดีกว่าครับ
    ซานดอร์ คลิเกน ตอนหลังไปจ๊ะเอ๋กับกลุ่มทหารที่เคยยึดดาบของอาร์ยาไปครับ เลยพ่วงหางเลขต้องสู้กับทหารเหล่านั้นไปด้วย ซานดอร์กับอาร์ยาได้รับชัยชนะ แต่ซานดอร์ได้รับบาดเจ็บสาหัส ขอร้องให้อาร์ยาช่วยจบชีวิตตัวเองให้พ้นความทรมาน อาร์ยาเมินครับ เดินจากไปเฉยๆ ทิ้งให้ทรมานซะอย่างนั้น

ทีเรียนโดนกล่าวหาว่าวางยาพระราชา เลยต้องอาศัยการพิภากษาด้วยการยุทธ์อีกรอบ โอเบอร์ริน มาร์เทลเป็นตัวแทนให้ทีเรียน แต่รอบนี้พ่ายแพ้ครับ คู่แข่งคือนักรบภูผา เกรกอร์ คลิเกน โอเบอร์รินม่องเท่งไป แต่ดาบอาบยาพิษของเขาก็พาเกรกอร์ตายไปด้วยอีกคน

ทีเรียนโดนจับขังคุก ก่อนประหารเพียงวันเดียวเจมีก็แอบช่วยออกมา พร้อมเผยความจริงว่าภรรยาคนแรกของทีเรียน ไทชา จริงๆ แล้วรักทีเรียนจากใจจริง แต่โดนพ่อบังคับให้ต้องแต่งเรื่องว่าเป็นโสเภณี ทีเรียนโกรธจัดจนไม่อาจยกโทษให้เจมีได้ เขาจึงแยกทางกับเจมีตรงนั้น ก่อนจากกัน เขาลั่นวาจาว่าจะล้างแค้นเจมี พร้อมทรมานเจมีโดยการแฉเรื่องที่เซอร์ซีมั่วเซ็กส์ให้ฟัง หลังจากนั้นทีเรียนตั้งใจไปคุยกับพ่อให้รู้เรื่องเลยแอบเข้าไปในห้องนอน แต่กลับพบ เช นอนอยู่บนเตียงของไทวิน ทีเรียนเลยบีบคอเชจนตาย แล้วเอาขวานจามหัวไทวิน จากนั้นก็ลงเรือหนีไปยังทวีปตะวันออก

จอน สโนว์กลับถึงปราสาทดำได้ไม่นาน ก็ได้ข่าว(ลวง)เรื่องที่ธีออนเผาน้องชาย 2 คนตาย ทำให้อยู่อาการเศร้าส้อยมาก จากนั้นก็ต้องช่วย โดนัล นอย (ช่างตีเหล็ก ไม่รู้ในซีรีส์เคยมีบทรึยัง) ป้องกันปราสาทจากการรุกรานของคนเถื่อน เผ่า สไตร์ หลังจากการต่อสู้ จอนก็ต้องพบ ศพ อีกริต ท่ามกลางคนเถื่อนที่มารุกราน ทำให้ยิ่งเฟลหนักเข้าไปอีก
    leopard, Źéńőń, cindy และอีก 6 คน ถูกใจข้อความนี้
  5. Mamaayoy

ขอบคุนมากคับ

ตอนแรก ก้กะ จะไม่อ่าน หนะและ
    แต่มันฟุ่งซ่าน ซะเหลือเกินนน
    พอ หลับ ตานอน หน้า ไอ The Imp ก้โพล่มาเฉยเลยยย
  6. Raven

Raven นักดาบฝึกหัด

แล้ว Lord Tywin เป็นไงครับ
  7. princetofu

princetofu พลเดินเท้า

โดนขวานจามครับ ตามที่คุณสุนัขป่าบอกไว้ข้างบน
    Źéńőń และ Mamaayoy ถูกใจข้อความนี้
  8. Cat Rider

Cat Rider พลเดินเท้า

สะจายยยย.... บันเทิงจริงๆ55555
    Źéńőń, princetofu และ Mamaayoy ถูกใจข้อความนี้
  9. Mamaayoy

หึ้ยยยยยยยยย แต่ผม ชอบ ไทวิน นะ!!!

อาไรหว้าาาาาาาาาาาาา โอ้ยๆๆ
  10. ว่าแต่มีใครอ่านเล่ม 2.1 แล้วบ้างครับ เป็นยังไงบ้าง

สนใจอยากรู้ แต่จะซื้อมาเปิดดูแค่นั้นก็แพงไปหน่อย...
  11. Fangiris

Fangiris ราชองค์รักษ์

ตอนแรกก็เหมือนจะใช้ได้นะคะ นี่เราอ่านถึงตอนที่แบรนด์ฝันหน้า 88-89 แบรนด์ฝันว่าตัวเองเป็นซัมเมอร์ มาสะดุดตรงที่ บอกว่า"เขาได้กลิ่นพี่ชายของเขาด้วย กลิ่นอันคุ้นเคย ฉุนแรงและคล้ายกลิ่นดิน กลิ่นที่เป็นสีดำเหมือนกับขนกาย" ตอนนี้กำลังบรรยายถึงเจ้า แชกกี้ด็อก ซึ่งในหนังสือตอนนี้บอกเราว่าแช้กกี้ด็อกคือพี่ของซัมเมอร์ จริงๆคือ แช๊กกี้มันเป็นน้อง
    สุดท้องนี่นา แล้วต่อจากบทนี้ก็ยังเรียกแช๊กกี้ด้อกว่าพี่ต่อไป555
  12. Lyanna Stark

Lyanna Stark พลเดินเท้า

ยังหาซื้อไม่ได้ค่ะ เซ็ง
  13. topz73

topz73 ราชองค์รักษ์

ผมอยู่เชียงใหม่ก็ยังหาซื้อไม่ได้เช่นกันครับ :wf:
  14. princetofu

princetofu พลเดินเท้า

ผมสงสัยตรงที่แช๊กกี้เป็นน้องอะครับ มันมีบอกไว้ตอนไหนอ่ะครับ

หนังสือ 2.1 ในเว็บนายอินทร์ยังมีอยู่นะครับ

http://www.naiin.com/product/detail...-Kings-(เกมล่าบัลลังก์-A-Game-of-Thrones-2.1)
  15. เหมือนจะไม่มีบอกนะครับว่าใครเกิดก่อนเกิดหลัง ในภาษาอังกฤษมัน brother เฉยๆ ถ้าเอาปลอดภัยอาจจะต้องเขียนพ่วงไป ว่า พี่น้อง
    princetofu ถูกใจข้อความนี้
  16. Fangiris

Fangiris ราชองค์รักษ์

อ้าวหรอคะ เราเข้าใจมาตลอดว่าหมาป่าทั้งหมดเรียงลำดับความโตโดยเจ้านายของมัน ยกเว้นโกสตัวเดียว ขออภัยค่ะสำนักพิมพ์(ด่าไปซะแล้วว) :bash:
  17. ta1234

ta1234 นักดาบฝึกหัด

ไม่รู้ผมคิดไปเองรึเปล่าแต่ผมว่า ผมชอบแปลภาคแรกมากกว่า ภาษามันดูดิบๆ แฟนตาซีนิดๆ ดราม่าหน่อยๆ เข้ากับบรรยากาศดี อ่านแปลเล่มนี้ดูเหมือนนิยายผู้หญิงชอบกล ผมเดาว่าคนแปลอาจเป็นผู้หญิง แต่อ่านแล้วง่วงอ่ะ ไม่เหมือนเล่มแรกที่วางไม่ลง
  18. ในหนังสือจะใช้อีกคำนึง คือ littermate คล้ายๆ roommate น่ะครับ แต่ litter แปลว่า คลอก

แปลไทยน่าจะใช้ว่า พี่น้องร่วมท้อง มั้ง?

ต้นฉบับเดิมเลยก่อน บ.ก. ตรวจแก้ ภาษาในบทสนทนายิ่งรุนแรงกว่าที่เห็นอีกล่ะครับ ผมว่าพอโดนเกลาแล้ว บทสนทนาฟังดูเป็นเด็กดีขึ้นมากเลย
  19. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

สงสัยฉายาของโอเลนนา ทำไมเป็นราชินีแห่งหนามแหลมครับ
    มันตรงกับ Queen of Thrones ตรงไหน?
  20. Thorns ครับ หนาม
  21. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

ว๊ากกก อ่านผิด 555
  22. AM'Rome Buster

AM'Rome Buster ราชองค์รักษ์

กรรม ไม่ใช่ว่าเชโดนไทวินบีบคอ แล้วทีเรียนก็เอาหน้าไม้ยิงไทวินเหรอครับ โอ้ววว สรุปคือกลายเป็นงี้ไป
  23. Lord wizz

Lord wizz อัศวินไร้นาย

ผมว่าในหนังสือภาษามันต้องดิบๆหน่อยนะ ไม่ถึงกับหยาบมาก แต่เป็นตามยุคสมัย(ในหนังสือ) ถ้าแปลแบบเรียบร้อยมันก็ไม่เข้าเท่าไร มันไม่ใช้วรรณกรรมเยาวชนเน้อ
    ชาซารี ถูกใจข้อความนี้
  24. Źéńőń

Źéńőń ราชองค์รักษ์

ถึงจะอ่านสปอยแต่พอดูเข้าให้จริงๆเดี๋ยวก็ได้อารมณ์เองแหละ เหมือนตอนที่9ของ ss3 ไง สงสารทีเรียนนะ

Share This Page