ถามเรื่อง Whitewalker ค่ะ

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย Jakiia, 3 กรกฎาคม 2013.

1. Jakiia

Jakiia พลเดินเท้า

Whitewalker ถือกำเนิดมาตั้งแต่เมื่อไหร่คะ? เข้าใจว่ามันจะโผล่มาตอนหน้าหนาว ตามสโลแกนของ Stark ว่า "Winter is coming" ละช่วงที่ไม่ใช่ winter นี่มันใช้ชีวิตอยู่กันยังไงอะคะ? ก่อนหน้าแซมมีใครเคยปราบมันได้มั้ยคะ?
  2. Boylagoon

Boylagoon ราชองค์รักษ์

คงต้องรอผู้รู้ ที่อ่านหนังสือมาตอบนะครับ ผมดูแค่ซีรี่ย์ตอบไม่ได้เหมือนกัน แต่ที่อ่านจาก GOT wiki ที่ประมวลเหตุการณ์สำคัญ ก็ไม่ได้มีกล่าวไว้นะครับว่าถือกำเนิดมาได้ัยังไง แต่ประมาณว่า white walker หรือเหมันต์ภูตินั้น อาศัยอยู่เหนือ The Wall ขึ้นไปทางเหนือสุดของทวีป ที่มีแต่น้ำแข็งปกคลุม ในวิกิบอกเพียงว่า มันปรากฏตัวออกมาตั้งแต่สมัยเมื่อกว่าพันปีก่อน สมัยที่ First men (มนุษย์กลุ่มแรก) ได้เข้ามาบุกรุกถิ่นที่อยู่ของพวก Children of Forest (เด็กแห่งพงไพร) สมัยนั้นตอนที่พวกเหมันต์ภูติปรากฏตัวขึ้น เหล่า First men และ Children of Forest ก็ร่วมมือกันปราบและขับไล่เหมันต์ภูติให้พ้นไป และก็ได้ร่วมกันสร้างกำแพงยักษ์ ซึ่งก็คือ The Wall เอาไว้เพื่อป้องกันมิให้พวกเหมันต์ภูติรุกล้ำเข้ามา ตั้งแต่นั้นมาก็ไม่มีใครพบเจ้าเหมันต์ภูตินี้มานานมากแล้วนานกว่าพันปีจวบจนยุคสมัยของคิงโรเบิร์ต ที่เริ่มมีคนพบเห็นเหมันต์ภูติปรากฏตัวขึ้นอีกครั้ง และได้ฆ่าพวกคนเถื่อนที่อาศัยอยู่นอกกำแพง กับพวกหน่วยพิทักษ์ราตรีที่ออกลาดตระเวณ จนชาวเหนือต้องบอกเป็นคำเตือนอยู่เสมอๆ ว่า Winter is Coming ฤดูหนาวกำลังจะกลับมาอีกแล้ว.... สรุปได้คือ คงออกมาเฉพาะช่วงที่ฤดูหนาวมาเยือนครับ สว่นอาศัยอยู่กันที่ไหนยังไงในช่วงฤดูอื่นๆ หรือมีชีวิตความเป็นอยู่ยังไงไม่ได้มีการเอ่ยถึงครับ
    Master of The Imp และ Jakiia ถูกใจข้อความนี้
  3. ชาซารี

ชาซารี ราชองค์รักษ์

ขุดรู จำศีลอยู่ในถ้ำ แบบหมีขั้วโลกอ่ะเปล่า
    Boylagoon ถูกใจข้อความนี้
  4. Albino

Albino อัศวินไร้นาย

เหนือขึ้นคือ the land of always winter ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่าเป็นฤดูหนาวตลอด พวกนี้ก็คงอยู่กันที่นั่นล่ะมั้ง

WW เคยปรกฏตัวล่าสุดคือเมื่อหลายพันปีก่อน ตอนนั้นก็เกิดวีรบุรุษผู้ปราบเหมันตภํติคือ Azor Ahai ที่ถือดาบไลทบริงเกอร์ที่สร้างมาจากวิญญานของเมีย

แต่ที่ทำให้WW ไม่เข้ามารุกรานมนุษย์อีกจริงๆคือกำแพงที่เค้าว่ากันว่า เป็นการร่วมมือกันของมนุษย์นำโดยแบรนดอนผู้สร้าง(ต้นตระกูลสตาร์ค) กับเหล่าเด็กแห่งพงษ์ไพรที่ผนึกเวทย์มนต์ลงไปในกำแพง และแรงงานโดยพวกยักษ์ จึงสร้างกำแพงกันเหมันตภูติได้สำเร็จ

WW ก็ไม่เผยโฉมมาอีกเลย จนคนนึกว่าเป็นแค่ตำนานหลอกเด็ก
    Boylagoon และ Jakiia ถูกใจข้อความนี้
  5. Levantine Storyteller

Levantine Storyteller Moderator Staff Member

อาวุธที่น่าจะใช้ต่อสู้กับปรภูตหรือเหมันตภูตได้ดีที่สุดน่าจะเป็นอาวุธเหล็กกล้ามังกร เพราะในบันทึกของหน่วยพิทักษ์ราตรีบอกว่ามันสามารถสังหารได้ทั้งเหมันตภูตและผีดิบลูกสมุนได้ ไม่เหมือนกับอาวุธแก้วมังกรซึ่งสังหารได้แต่เหมันตภูต แต่ปัญหาคืิอเหล็กกล้าชนิดนี้น่าจะเป็นเหล็กกล้าวาเลียร์เรียนซึ่งไม่น่ามีอีกแล้วนอกจากบรรดาอาวุธประจำตระกูล

คาดกันว่าในนิยายเล่มต่อไป ผู้อ่านจะได้รู้เรื่องกัลปเหมันตภูมิ (The Land of always Winter) มากขึ้น
    Boylagoon และ Jakiia ถูกใจข้อความนี้
  6. Boylagoon

อย่างน้อยอาวุธวิเศษๆ ที่ไ้ด้เห็นในตอนนี้ก็มี กริชแก้วมังกร กับแตรปลุกยักษ์จากผืนดิน ที่ตาอ้วนเพื่อนจอน ขุดเจอบนยอดเขากำปั้นปฐมบุรุษ เดี๋ยวต้องมีอาวุธเจ๋งๆ โผล่มาอีกในตอนหลังแน่ๆ
  7. Jakiia

โว้วๆ สนุกจริงๆเลยย!! อยากเห็นกองทัพ Whitewalker กับกองทัพผีดิบจังเลยย!! >o< จะมีตัวละครสำคัญๆโดนเจ้าพวกนี้ฆ่าบ้างมั้ยน้ออ?? >_<
  8. Boylagoon

ใน season 2 ตอนสุดท้าย ก่อนจบ มันก็โผล่มาเป็นกองทัพให้เห็นเลยนะครับ ทั้งเหมันติ์ภูติที่มีอยู่หลายตนมากๆ และก็พวกผีดิบอีกเป็นกองทัพเลย
  9. Jakiia

โอ้ววมาย Old and New Gods!! จำไม่ได้เลยค่ะ ตอนนี้กะลังไล่ดูย้อน season 1 อยู่.. อิ๊นอินตอนเจ๊แดงบอกว่า สงคราม 5 ราชันย์จิ๊บๆไปเลยเมื่อต้องเจอกับไอ้พวกนี้!! ก็ขอให้เหล่า Nightswatch ปลอดภัย.. และลุงจอร์จไว้ชีวิตแซมอ้วนด้วยยเถิดดดด!!
  10. cindy

cindy ทหารม้า

ตอนจบเลยค่ะ แซมได้สบตาพ่อหนุ่มตาฟ้าคนนี้ด้วย เล่นเอาเราลุ้นเลย ว่าแซมจะรอดไหม
  11. Jakiia

หาาาาา?? ตอนจบในหนังสือหรอคะ?? โอยยยยย!! ขอให้รอดนะจ๊ะแซมเวล ทาลี่!!
  12. ferrary

ferrary นักดาบฝึกหัด

ในซีรีย์เนี่ยแหละครับ -*- ตอนจบของตอนที่ 10 season 2 เลยครับ
  13. cindy

cindy ทหารม้า

ตอนจบของซี่รี่ย์ค่ะss2ค่ะ
  14. Źéńőń

Źéńőń ราชองค์รักษ์

บางทีมันอาจจะอยู่ในพื้นดินเหมือนพวกผีดิบในหนังทั่วไป แล้วรอจนถึงเวลาตื่น
    Slytherin, gŕýffíńdőŕ และ Ravenclaw ถูกใจข้อความนี้
  15. Boylagoon

white walker เป็นผู้ปลุกชีพซากศพที่ตนฆ่าแล้วให้เป็นกองทัพผีดิบครับ คงไม่ได้อยู่ในพื้นดิน แต่ที่ทราบมาว่า สิ่งที่อยู่ในพื้นดินและอาจจะถูกปลุกขึ้นมาได้นั้น เป็นยักษ์ครับ แต่ยักษ์อะไรแบบไหนเนี่ยไม่แน่ใจ มันมีแตรที่ใช้ปลุกยักษ์ใต้ดินอยู่
    Jakiia และ Źéńőń ถูกใจข้อความนี้

Share This Page