SS 2 มีเกมมาแนะนำครับเผื่อใครสนใจจะเล่นน่ะครับ

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย Thomus, 4 กรกฎาคม 2013.

1. Thomus

Thomus พลเดินเท้า

เกมนี้คือเกมmount&blade warbandครับผม
    เกมแนว action rpg simulation
    โดยที่จะมาแนะนำคือmodของเกมน่ะครับ ชื่อ mod ACOK 0.94 หรือชื่อเต็มเต็ม A Clash Of Kingนั้นเอง

ตัวอย่างครับ(mout&blade warband)
    http://download.taleworlds.com/mb_warband_setup_1153.exe ตัวเกมครับ
    http://www.mediafire.com/download/69y21lag8id5acw/Desktop.rar carckครับ
    http://www.moddb.com/mods/a-clash-of-kings เว็บmodครับ
    http://www.moddb.com/mods/a-clash-of-kings/downloads/acok-094เว็บโหลดน่ะครับ(ต้องสมัครสมาชิกก่อนน่ะครับ)
    วิธีลงครับ
    ยังไงถ้าสนใจก็ลองดูน่ะครับ
    specคร่าวๆก็ ram2GB การ์ดจอ512mb ก็เล่นได้แล้วครับ
    [​IMG][​IMG][​IMG]
    CherryBoy, golfzila และ ransloth ถูกใจข้อความนี้
  2. auntiesnix

auntiesnix นักดาบฝึกหัด

เห็นว่าเดี๋ยวจะมีGOT แบบออนไลน์ MMO มาอีก ต้องมีติดเกมกันบ้างแล้ว
    zie_der และ Thomus ถูกใจข้อความนี้
  3. MMO ออกตามตลาดแบบนี้อย่าหวังอะไรมากดีกว่าครับ ขนาด LoTR, starwars online ยังล่มไม่เป็นท่า
    Źéńőń, golfzila, Boylagoon และอีก 2 คน ถูกใจข้อความนี้
  4. zie_der

zie_der นักดาบฝึกหัด

ถ้าทำออกมาเป็นเกมส์ .. คงน่าสนใจน่าดูค่ะ เพราะชอบเล่นเกสม์ด้วย :archer::knight::k1:
  5. ransloth

ransloth พลเดินเท้า

ขอบคุณฮะ จะลองเล่นดู
  6. Thomus

ยังไงก็ลองเล่นดูแล้วรอไปก่อนน่ะครับ เวอร์นี้ อาหารน้อยครับ เป็นบัคใหญ่อย่างเดียวมั้งครับ หาไรกินยาก ที่พอประทังได้ก็หาแถวold town ผลไม้เยอะ ปั้มเงินก็ ไปซื้อ (ถ้าลงแพท 1) date fruit(บัคครับ เวอร์เก่าเป็นเหล็กครับ)ที่Goldentooth หรือ lannisport ไปขายที่river run fairmarket หรือ highgarden จะได้กำไรดี ส่วนเริ่มเกมมา ถ้าจ้างพวกsellswordได้ก็จ้างเลยครับ เก่งพอตัว(ส่วนมากผมเอามาเป็นทัพหน้าไว้รับม้า)
    Sun Snow และ golfzila ถูกใจข้อความนี้
  7. topz73

topz73 ราชองค์รักษ์

น่าเล่นมากครับ โหลดเสร็จแล้วจะลองเล่นดูนะครับ ขอบคุณครับ ;)
    Thomus ถูกใจข้อความนี้
  8. Boylagoon

Boylagoon ราชองค์รักษ์

เกมส์ทำจากหนัง ส่วนใหญ่จะแป๊กนะครับ ไม่ค่อยรุ่ง พอๆ กับหนังที่สร้างมาจากเกมส์ หลายๆ เรื่องดับอนาถ ยกตัวอย่าง Final Fantasy โดนแฟนคลับด่ายับ... ที่เป็นหนังสร้างจากเกมส์แล้วยังพอถูไถประสบความสำเร็จอยู่บ้างก็เห็นจะมี แต่ Resident Evil ถ้าเอา GOT มาทำคงไม่ต่างจาก LOTR ดูเละเทะบอกไม่ถูก เล่น DOT A ยังมันส์กว่า 555+
  9. golfzila

golfzila พลเดินเท้า

อันนี้คือเกมส์ Mount & blade ที่เปลี่ยนเเปลี่ยนแปลงโมเดลตัวละครและ เมพต่างๆให้เข้ากับ Game Of Throne ครับ ตัวเกมส์ Mount & blade เดิมๆนั้นมันส์เยี่ยมยอดโดยไม่ต้องอาศัยบารมีของ Game Of Throne ด้วยซ้ำครับ แต่เพราะเอนจิ้นมันขว้าง และเข้าใจว่าหลายๆอย่างมันแม็ทต์กับ Game Of Throne อย่างลงตัว แฟนเกมส์นี้ที่ปลื้ม GOT เลยจับมาโมนิดหน่อยก็แจ่มแล้วครับ
    ลักษณะเด่นๆของเกมส์นี้คือ
    1.มันฟันกันดาบเดียวตายนะครับ หากทะลวงถูกจุดสำคัญ ย้ำนะครับว่าฟันกันดาบเดียวล่วงม้า
    2.ระบบเศรษฐกิจและเศรษฐศาสตร์ ค่อนข้างมีความสมจริง และเห็นความเลื่อนไหวอย่างเห็นได้ชัด ตัวอย่างเช่นเราซื้อที่ดินไว้ในครอบครองรอบๆเมืองหนึ่ง เมื่อตอนซื้อมันมา เอเคอร์ละ 1500 ซื้อไว้พักเดียวเกิดสงครามปิดล้อมเมืองที่เราซื้อที่ดินเอาไว้ ราคามันล่วงมาอยู่ที่ 1000/เอเคอร์ แต่หากเราซื้อมันไว้ 1500 ในยามไร้ศึก เวลาผ่านไป ความมั่นคงจะขับเคลื่อนเศรษฐกิจทำให้ประชาชนมีรายได้หมุนเวียน ก็ส่งผลให้ที่ดินบริเวณโดยรอบขึ้นราคาเป็น 1800/เอเคอร์ได้เช่นกัน แถมเรายังปล่อยที่ดินที่เรามีในครอบครองในชาวนาเช่าเพื่อทำกำไรต่ออีกได้ด้วยนะครับ
    3.สงครามที่สมจริง ลองนึกภาพกองทัพ VS กองทัพ ดูครับทั้งม้าศึก ธนูที่แล่นผ่าน การแปรขบวนรบ ชัยภูมิที่ตั้งค่ายมีผลต่อการรบทั้งหมด การบันทึกเสียงของเกมส์ทำได้ดีมาก เสียงธนูแล่นผ่านศรีษะเราไปปักกับต้นไม้ การปะทะกันของหอกและโล่ มันได้อารมณ์สงครามจริงๆ
    4.ระบบการเมืองค่อนข้างลึก มีพิธีการทางการปกครอง ลำดับชั้น ขั้นตอนตามระบบศักดินาสวามิภักดิ์ มีการเจรจาต่อรองต่างๆเพื่อครอบครองดินแดนต่างๆแทบจะต้องเดินหมากวางแผนกันอย่างในหนังเลยทีเดียว
    ฯลฯ
    ป.ล.อาจจะเล่นยากสักนิด แต่ถ้าทำความเข้าใจดีๆ จะสนุกมากครับ ระวังไว้อย่างเดียวคือจะติดเอานะครับ มันตอบสนองอารมณ์ GOT ได้ไม่น้อยเลยทีเดียว
    Sun Snow, CherryBoy และ Thomus ถูกใจข้อความนี้
  10. aeiman

aeiman ทหารม้า

มาลงชื่อไว้ จะมาโหลดอีกทีครับ
  11. topz73

ผมโหลดมาเล่นแล้วครับ ติดงอมแงมเลยทีเดียว สนุกมากครับ :D
    Sun Snow, zie_der, Thomus และอีก 1 คน ถูกใจข้อความนี้
  12. Thomus

ว้าวๆ เจอคนเล่นด้วยใน บอร์ดนี้แล้ว อิอิ
    1.คุณปรับ ความยาก100เลยป่าวครับ ดาบเดียวตาย ของผมตอนเริ่มใหม่ๆหินปาก้อนเดียวตายเลย
    2.อยากถามเรื่องซื้อที่อ่ะครับ มันใช่ที่เราไปซื้อก่ะกิล มาสเตอร์ป่าวครับ คือ modนี้ผมรบก่ะหาอาหารมาประทังไปวันๆก็จะตายแล้วครับ เลยไม่ได้สนใจเรื่องธุรกิจเลย
    *แล้วถ้าเล่นmodนี้แบบลงแพท 1 ก่ะแบบ 0.93 เพียวอันไหนดีกว่าครับ
    ขอบคุณน่ะครับ ที่มาช่วยเสริม
    Sun Snow ถูกใจข้อความนี้
  13. LordJon

LordJon ทหารม้า

โหลดมาเล่นด่วนๆ
  14. GGG

GGG นักดาบฝึกหัด

เกมส์นี้สนุกครับ มีหลายม๊อด เป็นเกมที่เล่นได้นานไม่เบื่อสนุกมากๆ
  15. Gutter13

Gutter13 Petyr's Artist

สนุกครับ เกมนี้ และ Mod นี้ 5555 รอตัวที่มีชุดเกราะแบบใน ซีรีย์ออกก่อนๆ น่าจะตอนเวอชั่น 1.00 ของ Mod นี้นะครับผมตามติดมาตลอด
  16. golfzila

fc
    แฮะๆ ขอโทษที่มาตอบช้าครับ พอดีติดงานเลยยุ่งๆ
    MOD ที่ผมเล่นคือ Froris 2.54 อัพแพทจากตัวเกมส์ในสตรีม แล้วลง MOD นี้ได้เลยครับ เค้าว่ากันว่า MOD Froris เสถียรและสมจริงที่สุดแล้วครับ
    1.ดาบเดียวตายโดยที่ผมยังไม่ได้ปรับอะไรนะครับ MOD มันมาของมันอย่างนั้น คำนวนจากจังหวะ+น้ำหนักและพลังการโจมตี กับผู้โดนโจมตีว่าใส่เกราะมาหนาแค่ไหน ถ้าหนามากๆกว่าจะยกดาบได้คงโดนเสียบก่อน (เกมส์นี้น้ำหนักมีผลครับ) เกราะบางอันเบาแต่ก็ให้ค่าป้องกันเยอะครับ แต่ก็อาจหายากหน่อย ลองเข้าร่วมงานประลองที่ king หรือ บารอน ของเมืองนั้นๆจัดดูครับ อาจจะได้ของดีๆมา ของผมได้ม้าเป็นของกำนัลที่ชนะประลอง แจ่มมาก แถมยังได้รับเชิญไปร่วมงานเลี้ยง Festival อีกตะหาก (การได้รับเชิญไปในงานเลี้ยงนี่มันถือเป็นโอกาสสำคัญของเราเลยนะครับ ลองคิดดูว่าฐานะอันต่ำต้อยอย่างเรามีโอกาสเข้าไปคลุกอยู่วงในของคนใหญ่ๆโตๆที่มีอำนาจหลายๆคน เลดี้ สวยๆ จากสายตระกูลใหญ่ๆ คนเหล่านี้ เราคุยไว้ก่อน จะเป็นการเปิดทางในการเล่น เรื่องการเมืองช่วงกลางๆถึงท้ายเกมส์ได้ค่อนข้างดี)
    2.MOD Froris จะมีคำสั่งให้ซื้อขายที่ visit land lord เลยครับ แต่ MOD A Clash Of King (GAME OF THRONES) อาจจะยังเพิ่งเริ่มพัฒนาผมเลยไม่แน่ใจว่่าจะมีคำสั่งนี้หรือไม่ หากยังไม่มีในอนาคตอาจมีเพิ่มเข้ามา แต่ที่แน่ๆคือเราสามารถสร้างกิจการโดยเข้าไปคุยกับ กิล มาสเตอร์ แบบที่คุณเข้าไปดูได้เลยครับ ก็จะมีรายละเอียดที่ต้องศึกษาเพิ่มเกี่ยวกับกิจการต่างๆในเมืองอีก เช่น เปิดร้านขายขนมปัง อะไรทำนองนี้ครับ ผมยังไม่ได้สร้างกิจการอะไรมากนัก มัวแต่รบราฆ่าฟัน สนุกกับการตะลุมบอนกลางสนามรบ 555 จนตอนนี้ได้รับเลือกจาก บารอน และ ลอร์ดต่างๆให้เป็น Marshal ก็เลยเข้าทางเลยครับ สั่งระดมพลสู้รบกันท่ายเดียว
    *ไหนๆก็ไหนๆแล้วนะครับ เอาไกด์คร่าวๆของ MOD FRORIS นี้มาฝากครับ อาจมีบางอย่างที่ต่างออกไปจาก A Clash Of King แต่โดยพื้นฐานแล้วเหมือนกันครับ ใช้เป็นไกด์บุกตะลุย เวสเตอลอส ไปพลางๆได้ครับ ตามลิ้งนี้ครับ http://www.overclockzone.com/forums/archive/index.php/t-1872853.html
    Sun Snow และ Thomus ถูกใจข้อความนี้
  17. Thomus

ขอบคุณมากครับ เหมือนจะมีอยู่น่ะครับ ที่ดินอ่ะครับ
    ที่แน่ๆ ACOK 0.94 มาแล้วน่ะครับ เหมือนแก้เยอะเลย
    ตามเค้าว่าแหละครับ Frorisเป็นโหมดที่ยอดที่สุดแล้ว ACOKก็เอามาจากนั้นหลายๆอย่าง ตอนนี้โหมดขึ้นเป็นอันดับ1ในtop100ของModDBแล้วด้วยน่ะครับ 55
    Sun Snow และ golfzila ถูกใจข้อความนี้
  18. topz73

กำลังโหลดพอดีเลยครับ :D
  19. golfzila

ถ้าชอบวางแผน+เล่นการเมือง+ตะลุมบอนกลางสนามรบ ไม่อยากให้พลาดครับ ไม่ผิดหวังแน่หากศึกษาระบบการเล่นดีๆ
    ระวังจะนอนไม่พออย่างเดียวครับ นอกนั้นลุยมัยโลด 555
    ป.ล.แนะนำว่าเวลาเจอข้าศึกอย่ามัวแต่เอากองทัพเราตะลุมบอนจนข้าศึกตายเรียบนะครับ ให้กวาดต้อนเอาจนเมื่อเหลือจำนวนย่อมๆ ก็เอาทหารหรือขุนพลติดอาวุธไร้คมไล่ทุบไล่น๊อคจับเป็นเชลยเอาไปขายตามหัวเมืองใหญ่ วิธีนีั้อาจดูโหดร้ายไร้ศิลธรรมไปนิดแต่กำไรงามมาก ^ ^ ลองดูครับ เวลาเลี้ยงทหารไว้ในกองทัพเยอะๆเนี่ยค่าใช้จ่ายก็มากขึ้น จะหมุนเงินที่ไหนก็ลำบาก ลองเก็บวิธีนี้ไว้พิจารณาครับ 555
    Sun Snow และ topz73 ถูกใจข้อความนี้
  20. topz73

ขอบคุณมากครับ ผมยังเล่นอยุ่ไม่ได้นอนเลย ติดงอมแงม เดี๋ยวจะลอง ใช้วิธีที่แนะนำมานะครับ :D
  21. GGG

GGG นักดาบฝึกหัด

mod นี้ยังหาเงินง่ายนะผมว่า
  22. rains of castamere

rains of castamere นักดาบฝึกหัด

น่าเล่นดีครับ
  23. Thomus

เห็นด้วยครับ แค่เอาเหล็กแถวฝั่งเวสเตอแลน ไปเร่ขายก็รวยแล้ว
  24. AM'Rome Buster

AM'Rome Buster ราชองค์รักษ์

เห็นสปอยแล้วอยากเล่นมากเลย ไปเป็นเด็กในสังกัดลุงเน็ดดีกว่า แล้สมาไล่ตีไอ้พวกไทวิน ธีออน แม่งเลย แค้นนนนน หรือว่าเราเลือกเป็นตัวละครนั้นๆได้ครับ แล้วตำแหน่งของเรานี่สูงสุดเป็นอะไร มีโอกาสได้เป็นลอร์ดไหม สมมุติว่าผมตีคิงส์แลนดิ้งแตกนี่ จะได้ตำแหน่งป่ะ
  25. golfzila

เกมส์นี้เค้าให้เราสร้างตัวครับ แล้วไต่เต้าจากชาวบ้านไร้ชื่อเสียง แล้วค่อยๆเลื่อนไปตามความสามารถ แต่ถ้าเล่นการเมืองเก่งก็ไปไวหน่อย อาจได้เป็นลอร์ดในเร็ววัน (ตีซี้กับ king หรือ mashal หรือ แต่งตั้งโดย king ผ่านการแนะนำจากลอร์ดต่างๆ เป็นต้น ) เป็นได้สูงสุดยัน king แหละครับ แต่อาจจะต้องวางแผนกันนานหน่อย
    Sun Snow และ AM'Rome Buster ถูกใจข้อความนี้

Share This Page