ใครว่า The Wall มีแค่เฉพาะในโลกของ A Song of Fire and Ice!

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย weasley_n, 6 กรกฎาคม 2013.

1. weasley_n

weasley_n พลเดินเท้า

เป็นจากช่วงว่างๆเว้นจากซีรี่ย์ ระหว่างรอซีซั่นใหม่ จิตก็ฟุ้งครับ ไปอ่านโน่นอ่านนี่ตามเว็บนอกไปเรื่อย จนไปเจอที่เค้าคุยกันเกี่ยวกับแรงบันดาลใจของลุงมาร์ตินในการสร้างโลกในหนังสือ เทียบกับสถานที่จริง มีข้อมูลหลายอย่างน่าสนใจเยอะมากๆ แต่ที่เห็นจะเป็นข้อมูลที่ทำให้ผมร้อง "โห!" ออกมาได้คงจะเป็นอันนี้ครับ

ลุงมาร์ตินบอกเองเลยว่าแกได้รับแรงบันดาลใจในการสร้าง The Wall มาจาก Hadrian's Wall หรือ กำแพงเฮเดรียน

กำแพงเฮเดรียนถูกสร้างขึ้นใน ค.ศ. 122 โดยในสมัยนั้ชาวโรมันครอบครองเกาะบริเตนใหญ่อยู่ครับ
    สร้างขึ้นบริเวณชายแดนสก็อตแลนด์-อังกฤษในปัจจุบัน
    จุดประสงค์ในการสร้างกำแพงขึ้นหลักๆ ก็เพราะต้องการป้องกันคนเถื่อนคล้ายๆในซีรี่ย์เลยครับ
    โดยปัจจุบันกำแพงนี้ยังเหลือฐานให้เห็นอยู่

เมื่อเทียบกำแพงเฮเดรียนกับ The Wall ของลุงมาร์ตินแล้ว
    ความยาว - 300 ไมล์ / 72.7 ไมล์
    ความสูง - 700 ฟุต / ด้านตอ. 16-20 ฟุต ด้านตต. 11.5 ฟุต
    ความหนา - ?? เมตร / 3-6 เมตร แล้วแต่ช่วงของภูมิประเทศ

ด้วยความเป็นแฟนตาซี The Wall ใหญ่โตมโหฬารมากกว่าเยอะครับ (เพราะกันสิ่งอื่นๆที่ไม่ใช่มนุษย์ด้วยครับ อิอิ) แต่สิ่งที่ทำให้ผมทึ่งคือเมื่อประมาณ 2000 ปีที่แล้วมนุษย์เราสามารถสร้างกำแพงขนาดใหญ่ (กันคน) ได้แล้ว ค่อนข้างทึ่งครับ

The Wall ที่เราคุ้นเคย

กำแพงเฮเดรียน
    [​IMG][​IMG]
    zie_der, KORNE, วันทนา และอีก 4 คน ถูกใจข้อความนี้
  2. ransloth

ransloth พลเดินเท้า

สาระ ขอบคุณครับ
    Snow4rm ถูกใจข้อความนี้
  3. Boylagoon

Boylagoon ราชองค์รักษ์

แผนที่ก็คล้ายๆ กันด้วยนะ ตอนเหนือของ เวสเทอรอส กับ แผนที่ของจริงในอังกฤษ ลุงติน แกคงได้แรงบันดาลใจหลายๆ อย่างจากเรื่องจริงแล้วเอามาเขียนในหนังสือ
    Cee ถูกใจข้อความนี้
  4. Boylagoon

ตัวอย่างหนังข้างบน เนี่ย มีพวกคนเถื่อนของจริง เลย น่าจะเป็นหนังอิงประวัติศาสตร์
  5. KORNE

KORNE อัศวิน

อ่าว นึกมาตลอดว่าลุงอินสไปร์ จาก กำแพงเมืองจีน ฮาาาาาา
    leopard, Boylagoon และ weasley_n ถูกใจข้อความนี้
  6. Boylagoon

อันนั้นผมว่า ระยะทางจะยาวเกินไปสักนิสนึงนะครับ 5555+

Share This Page