ใครว่า The Wall มีแค่เฉพาะในโลกของ A Song of Fire and Ice!

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย weasley_n, 6 กรกฎาคม 2013.

1. weasley_n

weasley_n พลเดินเท้า

เป็นจากช่วงว่างๆเว้นจากซีรี่ย์ ระหว่างรอซีซั่นใหม่ จิตก็ฟุ้งครับ ไปอ่านโน่นอ่านนี่ตามเว็บนอกไปเรื่อย จนไปเจอที่เค้าคุยกันเกี่ยวกับแรงบันดาลใจของลุงมาร์ตินในการสร้างโลกในหนังสือ เทียบกับสถานที่จริง มีข้อมูลหลายอย่างน่าสนใจเยอะมากๆ แต่ที่เห็นจะเป็นข้อมูลที่ทำให้ผมร้อง "โห!" ออกมาได้คงจะเป็นอันนี้ครับ

ลุงมาร์ตินบอกเองเลยว่าแกได้รับแรงบันดาลใจในการสร้าง The Wall มาจาก Hadrian's Wall หรือ กำแพงเฮเดรียน

กำแพงเฮเดรียนถูกสร้างขึ้นใน ค.ศ. 122 โดยในสมัยนั้ชาวโรมันครอบครองเกาะบริเตนใหญ่อยู่ครับ
    สร้างขึ้นบริเวณชายแดนสก็อตแลนด์-อังกฤษในปัจจุบัน
    จุดประสงค์ในการสร้างกำแพงขึ้นหลักๆ ก็เพราะต้องการป้องกันคนเถื่อนคล้ายๆในซีรี่ย์เลยครับ
    โดยปัจจุบันกำแพงนี้ยังเหลือฐานให้เห็นอยู่

เมื่อเทียบกำแพงเฮเดรียนกับ The Wall ของลุงมาร์ตินแล้ว
    ความยาว - 300 ไมล์ / 72.7 ไมล์
    ความสูง - 700 ฟุต / ด้านตอ. 16-20 ฟุต ด้านตต. 11.5 ฟุต
    ความหนา - ?? เมตร / 3-6 เมตร แล้วแต่ช่วงของภูมิประเทศ

ด้วยความเป็นแฟนตาซี The Wall ใหญ่โตมโหฬารมากกว่าเยอะครับ (เพราะกันสิ่งอื่นๆที่ไม่ใช่มนุษย์ด้วยครับ อิอิ) แต่สิ่งที่ทำให้ผมทึ่งคือเมื่อประมาณ 2000 ปีที่แล้วมนุษย์เราสามารถสร้างกำแพงขนาดใหญ่ (กันคน) ได้แล้ว ค่อนข้างทึ่งครับ

The Wall ที่เราคุ้นเคย

กำแพงเฮเดรียน
    [​IMG][​IMG]
    zie_der, KORNE, วันทนา และอีก 4 คน ถูกใจข้อความนี้
  2. ransloth

ransloth พลเดินเท้า

สาระ ขอบคุณครับ
    Snow4rm ถูกใจข้อความนี้
  3. Boylagoon

Boylagoon ราชองค์รักษ์

แผนที่ก็คล้ายๆ กันด้วยนะ ตอนเหนือของ เวสเทอรอส กับ แผนที่ของจริงในอังกฤษ ลุงติน แกคงได้แรงบันดาลใจหลายๆ อย่างจากเรื่องจริงแล้วเอามาเขียนในหนังสือ
    Cee ถูกใจข้อความนี้
  4. Nut_ketchup

Nut_ketchup ทหารม้า

มีหนังเกี่ยวกับกำแพงเฮเดรียนด้วยครับ เรื่อง The Eagle
    weasley_n และ Boylagoon ถูกใจข้อความนี้
  5. Boylagoon

ตัวอย่างหนังข้างบน เนี่ย มีพวกคนเถื่อนของจริง เลย น่าจะเป็นหนังอิงประวัติศาสตร์
  6. KORNE

KORNE อัศวิน

อ่าว นึกมาตลอดว่าลุงอินสไปร์ จาก กำแพงเมืองจีน ฮาาาาาา
    leopard, Boylagoon และ weasley_n ถูกใจข้อความนี้
  7. Boylagoon

อันนั้นผมว่า ระยะทางจะยาวเกินไปสักนิสนึงนะครับ 5555+

Share This Page