pantip - เรื่องราวของต้นตระกูล ทาร์แกเรียน

กระทู้จากหมวด "The Complete Story" โพสต์โดย สุนัขป่าโลกันตร์, 28 มีนาคม 2012.

1. เครดิตทั้งหมด ให้คุณ jcutler จากเวบพันทิพครับ

www.pantip.com/cafe/chalermthai/topic/A11884779/A11884779.html

ขอยกมาแปะไว้ที่นี่เลยนะครับ

sn'ning, โฟรโรนิน, tonightz และอีก 4 คน ถูกใจข้อความนี้
  2. sn'ning, โฟรโรนิน, Rheagar Targaryen และอีก 4 คน ถูกใจข้อความนี้
  3. sn'ning, CherryBoy, วันทนา และอีก 2 คน ถูกใจข้อความนี้
  4. sn'ning, CherryBoy, วันทนา และอีก 4 คน ถูกใจข้อความนี้
  5. aeiman

aeiman ทหารม้า

Thank you
  6. pan20738

pan20738 นักดาบฝึกหัด

แล้วต่อจากนั้นเป็นไงต่อครับ
  7. หลังจากนั้น ตระกูลทาร์แกเรียนก็ปกครองเวสเทอรอสมาเป็นเวลา 800 ปีครับ ก่อนจะเริ่มเรื่องใน Game of Thrones
  8. Saldeath

Saldeath นักดาบฝึกหัด

แค่ประมาณ 300 ปี เองครับ ที่บ้านทาร์แกเรียนปกครองเวสเทอรอส จนถึงสมัย Mad King
  9. marizelee

marizelee อัศวินไร้นาย

ขอบคุณมากครับ นี้ เป็น ตระกูล ที่ ผม รักที่สุดเลยครับ
    Źéńőń ถูกใจข้อความนี้
  10. silapss

silapss นักดาบฝึกหัด

ขอบคุณมากครับ
  11. Dominick

Dominick อัศวินไร้นาย

:) ชอบตระกูลนี้ จัง ^^
  12. LordJon

LordJon ทหารม้า

ขอบคุณครับ
    gŕýffíńdőŕ ถูกใจข้อความนี้
  13. ruby eyed white

ruby eyed white พลเดินเท้า

มีใครอ่าน เรื่อง Eragon บ้างไหมครับ คิดเหมือนผมรึเปล่าว่า เค้า ....... (ไม่รู้จะใช้คำว่าอะไรดี) เอาประวัติ บ้าน
    ตระกูล ทาร์แกเรียน นี่แหละ มาเขียนหนังสือ

ที่แรกผมคิดว่า เค้าคงเอา แรงบันดาลก็อป มาจาก The lord . แต่พอมาอ่าน Games นี่ แทบจะหมดสัทธา Christopher Paolini ไปเลยครับ
    คนขี่มังกร ชื่อ Eragon = Aegon บุตรแห่งมังกร ดีนะไม่เอาชื่อเดียวกันเลย
    CherryBoy, gŕýffíńdőŕ, Ravenclaw และอีก 1 คน ถูกใจข้อความนี้
  14. npch

npch นักดาบฝึกหัด

ขอบคุณครับ
    gŕýffíńdőŕ ถูกใจข้อความนี้
  15. Źéńőń

Źéńőń ราชองค์รักษ์

คริสโตเฟอร์เค้าเคยอ่าน GOT ด้วยหรอไม่เคยเห็นใครพูดถึง ส่วนมากเค้าจะคิดว่า Eragon=Aragon อย่างนี้นะ
    gŕýffíńdőŕ และ Ravenclaw ถูกใจข้อความนี้
  16. AM'Rome Buster

AM'Rome Buster ราชองค์รักษ์

สู้ไม่ได้ก็ยอมแพ้ ผมชอบนะที่ผู้ปกครองคิดถึงส่วนรวมเป็นหลักแบบนี้ นับถือเลย
  17. onzevil1

onzevil1 นักดาบฝึกหัด

สวยจัง
  18. kpohz

kpohz นักดาบฝึกหัด

ว้าว เอกอนยิ่งใหญ่จริงๆ
    ขอบคุณค่ะ
  19. Darth-Revan

Darth-Revan พลเดินเท้า

เอาจริงๆลุงมาร์ติน แกได้อิทธิพลมาจาก3ก๊กครับ พล๊อตเรื่องมันคล้ายกันมาก

ต่างกันตรงที่ขยายก๊กหลักเพิ่มเป็น7 และฆ่าหัวหน้าก๊กเป็นผักปลา

ส่วน the lord of the ring มาก่อน a game of throne จ๊ะ

อารากอน กับ เอกอน จะคล้ายกันไม่แปลก ชื่อฝรั่งโหลจะตาย เอ็ดเวิร์ด - เอ็ดดาร์ด งี้
    TheOnlyAce2 ถูกใจข้อความนี้
  20. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

ที่คิดว่าได้รับอิทธิพลมาจากสามก๊กอาจเพราะเราคุ้นเคยมากกว่าหรือเปล่าครับ?

ผมคิดว่าลุงแกน่าจะได้รับอิทธิพลมาจากยุค Heptarchy ของอังกฤษที่มีแกนแบ่งเป็นหลายอาณาจักรจนถูกเรียกว่าเจ็ดอาณาจักร (จริงๆ มีเป็นสิบๆ อาณาจักร)

แล้วตระกูลบาร์ราเธียนแห่งคิงส์แลนดิ้งก็ดูจะก็อปมาจากตระกูลทิวดอร์ชัดๆ เพราะตระกูลทิวดอร์ก็เป็นตระกูลที่รวมสัญลักษณ์ของยอร์กและแลงคาสเตอร์มาด้วยกัน ส่วนบาร์ราเธียนแห่งคิงส์แลนดิ้งก็คือการรวมบาร์ราเธียนกับแลนนิสเตอร์
    เป็นสงครามกลางเมืองเพื่อแย่งชิงบัลลังก์กันแบบเป้ะๆ เลยครับ
    46664 ถูกใจข้อความนี้
  21. bennylouis

bennylouis นักดาบฝึกหัด

อ่านสนุกมากค่ะ

Share This Page