Game of Thrones Art

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย Gutter13, 28 กรกฎาคม 2013.

1. Gutter13

Gutter13 Petyr's Artist

ผมทำตามนี้นะ อ้างอิง จาก Wiki และ ผม + เข้าไปเอง เขากวางสีดำแบบตราของ ลุงStannis และ เปลวเพลิง

tanz snow, Stormwind, Hodor is coming และอีก 16 คน ถูกใจข้อความนี้
  2. AM'Rome Buster

AM'Rome Buster ราชองค์รักษ์

รูปนี้เหมือนสแตนนิสที่เป็นคนจริงๆ เลย ฝีมือๆ
    Gutter13 ถูกใจข้อความนี้
  3. Źéńőń

Źéńőń ราชองค์รักษ์

Hufflepuff, 484dd0n, Gutter13 และอีก 2 คน ถูกใจข้อความนี้
  4. AM'Rome Buster

แต่ผมขอเว้นภาพจอนไว้รูปนะ อันนั้นไม่ไหวจริงๆ ขี้ยา 5555+ (แซวๆ)
  5. Źéńőń

Źéńőń ราชองค์รักษ์

อุ๊บ! ลืมไปเลย 5555 อย่าโกรธกันนะครับขำๆน่ะ
    Hufflepuff และ 484dd0n ถูกใจข้อความนี้
  6. Gutter13

อดหลับอดนอนฮะ The Night Watch :) !!!
    วันทนา, Boylagoon, golfzila และอีก 1 คน ถูกใจข้อความนี้
  7. Gutter13

เดวเอาให้ครบ 5 คนเลยครับ ใครมี ไอเดียเรื่อง มงกุฎ ของ เบลอน เกรจอย มั่งมั๊ยครับ
    golfzila ถูกใจข้อความนี้
  8. golfzila

golfzila พลเดินเท้า

วาดสวยมากครับ อยากฝากตัวเป็นศิษย์ อิ อิ
  9. Fangiris

Fangiris ราชองค์รักษ์

จินตนาการเราว่า คงทำจากเหล็ก ตามเรื่องเบลอนดูจะไม่ชอบพวกเครื่องประดับทอง เพชรอะไรมากมายนะคะ รูปแบบคงประมาณมงกุฏเหล็กกล้า แบบดิบๆ มีสัญลักษณ์คราเคนเกี่ยวกระหวัดไปรอบๆยอดที่ทำคล้ายหินแหลมๆ
    golfzila และ Gutter13 ถูกใจข้อความนี้
  10. LordJon

LordJon ทหารม้า

วาดสวยสุดยอด
  11. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

ชอบนะคับ แต่อยากให้เพิ่มสีแดงอีกหน่อย ให้คล้ายไฟลุกอยู่บนหัวสแตนนิส (ผมยิ่งน้อยๆ อยู่..ฮา)

มงกุฎของเบลอนควรจะทำจากเหล็กสีดำ ให้เข้าคู่กับบัลลังก์ศิลาทะเล ตรงส่วนที่เป็นเปลวไฟ/เขากวางของสแตนิสควรเป็นหนวดปลาหมึกยักษ์แทน แล้วก็ประดับด้วยทุกสิ่งอย่างที่ปล้นมาได้แต่การประดับต้องสื่อให้เห็นถึง salt & rock เพราะงั้นควรมีกลุ่มของเพชรรวมกันแทนเกลือ และก็กลุ่มของแร่ทองเงินปนๆ อยู่ตรงกลางมงกุฎ อย่างไรทั้งหมดนี้ต้องรวมกันอยู่โดยสะท้อนถึงภาพความเข้มแข็งแบบ พวกเราไม่หว่านเมล็ด อาจมีสาหร่ายและน้ำทะเลชโลมมงกุฎด้วย

ไม่รู้ว่าจะช่วยคุณ Gutter13 ได้แค่ไหน
    Aemon the Dragonknight, zie_der, leopard และอีก 2 คน ถูกใจข้อความนี้
  12. Boylagoon

Boylagoon ราชองค์รักษ์

ชอบภาพคิงการ์ด อันที่เป็นภาพวาดด้านล่างของคุณ Kurodo ครับ สวยดี ผมว่าน่าจะมีคนทำ GOT ฉบับการ์ตูนบ้างนะ น่าจะเวิคเลย
  13. AM'Rome Buster

คิงส์การ์ดคนที่ถือโล่ตายยังไงอ่ะ ขอนอกเรื่องนิดนึง
  14. Lord wizz

Lord wizz อัศวินไร้นาย

สวยทุกรูปครับ ขอรูปบรรดา เลดี้ทั้งหลายด้วยครับ(อยากเห็น):drool:
  15. Master of Sellsword

Master of Sellsword อัศวิน

เจ๋งมากครับ
  16. marizelee

marizelee อัศวินไร้นาย

Gerold Hightower ตายที่ Tower of joy ตอนที่ เน็ดไปช่วย Lyanna ครับ
  17. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

Gerold Hightower (Lord Commander) เป็นหนึ่งในสามราชองครักษ์ที่เฝ้า tower of joy ที่คุมขัง(?) ลีอานนา ตายตอนปะทะกับพวกเอ็ดดาร์ด 7 คน (มั้ง?)

ขออภัยโพสซ้ำความเห็นด้านบนอ่ะคับ
  18. AM'Rome Buster

แล้วคนอื่นๆละครับ มีตั้ง 7 เหลืออยู่ 2 เองเหรอครับที่เจ๋งๆอ่ะ
  19. inzee

inzee อัศวินไร้นาย

บาริสตันเป็นหัวหน้าองครักตั้งแต่ตอนนั้นแล้วหรอครับ หรือคนอื่นเป็นอยุ่อะครับ ตอนโรเบิตก่อกบฎ
  20. Boylagoon

บาริสตัน รู้สึกจะเป็นองครักษ์รวมใน 7 คนนั้นด้วยนะครับ ในรูปภาพของคุณ Kurodo มีเรียงชื่อตามลำดับอยู่ ดังนี้
    aime Lannister "The Kingslayer", Preston Greenfield, Mandon Moore, Barristan Selmy "The Bold", Meryn Trant, Boros Blount, Arys Oakheart

แต่ที่มีชีวิตเหลืออยู่ในตอนของ GOT ก็คงเหลือแค่ 2 คนมั้งคับ ที่ผมเห็นในซีรี่ย์ คือ เจมี่ กับ บาริสตัน นอกนั้นตายตั้งแต่สมัยโรเบิตก่อกบฎ รึเปล่า? รอคุณ Kurodo มาตอบละกันครับ
    TampoR และ AM'Rome Buster ถูกใจข้อความนี้
  21. AM'Rome Buster

ท่านเซอร์อายุยืนสุดๆไปเลย 5555+
  22. Kurodo

จริงๆ อยากให้คุณ Gutter13 วาดรูป kingsguard สมัยแอริสที่สองมากเลย รูปที่อยู่ในลายเซนต์ผมยังไม่ค่อยถูกใจนักเพราะวาดไม่ตรงตามอายุเท่าไหร่

เหมือนอย่างที่คุณ Boylagoon ว่าไว้ครับ ผมเขียนชื่อเรียงตามลำดับแล้ว
    Jaime Lannister "The Kingslayer" ราชองครักษ์ที่อายุน้อยที่สุด อยู่ข้างกายแอริสที่สองและสังหารแอริส สถานะยังมีชีวิตอยู่
    Barristan Selmy "The Bold" ราชองครักษ์ที่เก่งมากที่สุดในปัจจุบัน ต่อสู้ร่วมกับเจ้าชายเรการ์ที่ศึกแม่น้ำสามง่าม โรเบิร์ตชื่นชมในฝีมือจึงรับไว้เป็น Lord Commander สถานะยังมีชีวิตอยู่
    Oswell Whent หนึ่งในสามราชองครักษ์ที่เฝ้า Tower of Joy ตายตอนเน็ดบุกไปช่วยลีอานนา
    Gerold Hightower "The White Bull" Lord Commander ของสองราชาเจเฮริสที่สองและแอริสที่สอง หนึ่งในสามราชองครักษ์ที่เฝ้า Tower of Joy ตายตอนเน็ดบุกไปช่วยลีอานนา เจอโรลด์เป็นผู้เผาลอร์ดริคคาร์ดตามคำสั่งของแอริสที่สอง และเตือนเจมี่ว่าคำมั่นของราชองครักษ์ว่าให้พิทักษ์ราชา ไม่ใช่ให้ตัดสินราชา
    Arthur Dayne "The Sword of the Morning" ราชองครักษ์ที่เก่งกาจที่สุดแห่งยุค ถือครองดาบเหล็กวาไลเรียนชื่อดอว์น เพื่อนสนิทของเรการ์ เป็นอัศวินที่ทรงเกียรติอย่างแท้จริงไม่เพียงแต่ฝีมือซึ่งได้รับการยอมรับจาก บาริสตัน, เจมี่ และเน็ด หนึ่งในสามราชองครักษ์ที่เฝ้า Tower of Joy ตายตอนเน็ดบุกไปช่วยลีอานนา เน็ดกล่าวกับแบรนว่าเค้ารอดชีวิตจากอาร์เทอร์ เดนย์เพราะฮาวแลนด์ รีด
    Lewyn Martell ตายในการต่อสู้กับเซอร์ลิน คอร์เบรย์ (ผู้ถือครองดาบเหล็กวาไลเรียนชื่อเลดี้ฟอร์ลอร์น ซึ่งเป็นหนึ่งในผู้มาติดพันเลดี้ไลซ่า)
    Jonothor Darry ตายในการสู้รับที่ศึกแม่น้ำสามง่ามพร้อมกับเจ้าชายเรการ์
    Hodor is coming, Aemon the Dragonknight, golfzila และอีก 4 คน ถูกใจข้อความนี้
  23. Gutter13

จัดมาเลยครับ บรรยายลักษณะ สรรพคุณของยา เอ๊ย ไม่ใช่ ... ของ kingsguard สมัยแอริสที่สอง ได้เลยครับผม
    เดวลองหานักแสดงละวาดมาให้ดูครับ เพลินดี หรือ ใครลองเสนอแนวคิดมาได้เลยครับ ผมเรียน อินทีเรีย นะแต่ชอบออกแบบ คาแรคเตอร์ มากๆเลยครับลองดูๆ
    golfzila, sirot, Fangiris และอีก 2 คน ถูกใจข้อความนี้
  24. Kurodo

เนื่องจากไม่มีการบรรยายถึงรูปลักษณ์ที่ชัดเจนนัก ผมจึงต้องสืบประวัติครอบครัวในส่วนขององค์ประกอบทางกายภาพ และผลที่ได้ก็คือ

1. Gerold Hightower ไม่มีการบอกอายุหรือวันเกิดไว้ เน็ดพูดถึงในความฝันว่าเป็นเพียงชายชรา เมื่อดูจากได้รับแต่งตั้งเป็น Lord Commander ประมาณปี 261 ผมเลยเดาอายุคร่าวๆ ในปี 283 (ปีประมาณที่จบสงคราม) ว่ากระทิงขาวน่าจะมีอายุราวๆ 55 - 65 ถ้าให้เดาน่าจะ 60 ปี
    ส่วนลักษณะของเจอโรลด์ ควรจะต้องเป็นชายรูปร่างสูงใหญ่ กำยำแข็งแรงแบบสมฉายากระทิงขาว (ไม่แน่ใจว่าคุณ gut จะลงสีป่าว แต่บอกรายละเอียดอื่นๆ ไว้ก่อนล่ะกันครับ) สีผมก็น่าจะขาวแล้ว แต่สีผมตอนหนุ่มๆ คงเป็นสีเทาหรือเงินแบบหลานสาว (อาเรรี แม่ลอรัส) แต่ผมคิดว่าเจอโรลด์น่าจะไว้ผมสั้นเกรียนๆ เลยดูเข้ากับบุคลิกที่เป็นคนตรง แข็งๆ เงียบๆ หน้าตาคงดูกระด้างหน่อย คล้ายความรู้สึกตอนเห็นกระทิงล่ะม้าง

2. Lewyn Martell ผมเดาอายุจากดอรันลอร์ดคนปัจจุบันของดอร์น เลวินน่าจะมีอายุราวๆ 50 ปีตอนที่ตาย ลักษณะควรเป็น ผิวสีมะกอก ผมและดวงตาสีดำแบบตระกูลมาร์เทลทุกประการ แต่อายุค่อนข้างมากน่าจะมีผมสีเทาหรือขาวแซมด้วย หน้าตาก็น่าจะดูดีแต่แบบคนมีอายุ นิสัยผมว่าก็คงกล้าหาญ แต่น่าจะมีความดือร้นเจืออยู่บ้าง

3. Barristan Selmy เซลมีอายุ 46 ปีตอนโรเบิร์ตก่อสงคราม เซลมีมีรูปร่างสูง ดวงตาสีน้ำเงิน ที่น่าจะมีแววเศร้าเจือปนอยู่ (สาเหตุก็มาจากเค้าอาจหยุดสงครามนี้ได้ถ้าตั้งใจเอาชนะเจ้าชายเรการ์ และมอบมงกุฏแห่งความงามและความรักให้กับอาชราหญิงที่เค้าหลงรักแทน) แดนี่บอกว่าเซลมีหน้าตายังดูดีอยู่สำหรับคนสูงวัยแล้ว (ตอนที่แดนี่เห็นอายุราวๆ 60 กว่าแล้ว) ผมของเซลมีตอนอายุ 46 ผมไม่แน่ใจว่าเป็นสีอะไร น่าจะเป็นสีฟางแบบพวกทาร์ทหรือสีน้ำตาลก็ได้ แต่ที่แน่ๆ เซลมีต้องผมยาว ส่วนเครานั้นผมไม่แน่ใจ

4. Oswell Whent ออสเวลล์น่าจะมีอายุราวๆ 40 ปี คำนวณแบบงงจากอายุของเชลลา เวนต์ทายาทคนสุดท้ายที่ปกครองฮาเรนฮอลล์ ผมนึกภาพออสเวลล์เหมือนยอรินเวอร์ชั่นซีรี่ย์ ที่สุภาพกว่านิดหน่อย สะอาดกว่ามาก อารมณ์ขันแบบร้ายๆ เยอะ แต่สุภาพและไม่โหดเหี้ยม

5. Jonothor Darry อายุของโจโนเทอร์น่าจะอยู่ระหว่าง 30-40 ปี คำนวณจากวิลเลมคนที่พาแดนี่กับวิเซริสหนี มีการบรรยายถึงไม่มาก ผมคิดว่าน่าจะเป็นคนไม่ค่อยสะดุดตาเท่าไหร่ ผมน่าจะมีเทาแบบวิลเลม ซึ่งอาจเคยเป็นสีเข้ม (น้ำตาล) มาก่อน และน่าจะตัวเตี้ยที่สุดในบรรดาราชองครักษ์

6. Arthur Dayne ผมงุนงงกับอายุของอาร์เทอร์ที่สุด ถ้าดูว่าอาชราน้องสาวเป็นเพื่อนของเอเลียน่าจะมีอายุราวๆ 20-26 ปี (เอเลียอายุ 26 ตอนตาย) อาร์เทอร์ก็ไม่น่าจะมีอายุถึง 40 ปี ดวงตาสีม่วงหรือสีน้ำเงินเข้ม ผมสีเงินหรือบลอนด์ ใบหน้าไม่หล่อเหลามากเรียบๆ ดูเป็นสุภาพบุรุษ ผมนึกถึงหน้าของเจมี่ในซีรี่ย์ ที่ดูดีกว่านั้นหน่อย มีรอยยิ้มเศร้าประดับอยู่บนริมฝีปาก มีออร่าเปล่งแบบยอดอัศวิน

7. Jaime Lannister เจมี่อายุแค่ 17 ปีเอง ผมมองภาพถึงเด็กหนุ่มที่มีเสน่ห์ หล่อเหลามาก (มากกว่าในซีรี่ย์) ลักษณะแบบแลนนิสเตอร์ทุกประการ ผมทอง ผิวขาว ดวงตาเขียวมรกต นิสัยก็คงขี้เล่นแบบที่รู้กัน

เอาแค่นี้แล้วกันคับสำหรับความคิดผม
    TampoR, Hodor is coming, Aemon the Dragonknight และอีก 6 คน ถูกใจข้อความนี้
  25. Boylagoon

บรรยายซะเห็นภาพเลย

Share This Page