ถามคำศัพในหนังสือนิดๆหน่อยๆครับ

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย inzee, 30 กรกฎาคม 2013.

1. inzee

inzee อัศวินไร้นาย

การ์กอยล์ นี่คือตัวอะไรหรอครับ
    ออร๊อค ด้วยครับ เห็นพูดถึงอยู่
    แล้วก็ อัศวินรั่วเขียว ครับ พวกไหนหรอครับ??
    ขอบคุณครับบ
    Źéńőń ถูกใจข้อความนี้
  2. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

การ์กอยล์ น่าจะเป็นปีศาจหรือมังกรแบบนึง ที่ชาวยุโรปนิยมแกะสลักประดับไว้บนโบสท์ ปราสาทต่างๆ ของสถาปัตยกรรมแบบโกธิค คล้ายๆเทพารักษ์ครับ ถ้าเคยดูการ์ตูนดิสนีย์เรื่องคนหลังค่อมแห่งนอร์เธอร์ดัมส์จะรู้จักครับ

ออร็อคเป็นวัวป่าเขายาวที่สูญพันธุ์ไปแล้วในโลกเขาเราครับ ซึ่งสัตว์ประเภทนี้มีมากในยุโรปและการล่าออร็อคจะสงวนเอาไว้เฉพาะในหมู่ราชวงศ์เท่านั้นครับ

อัศวินรั้วเขียว = Hedge knight รึป่าว ถ้าใช้จะเป็นพวกอัศวินที่ไม่ได้รับใช้ใคร มักเป็นพวกยากจนนอนตามพุ่มไม้ (hedge) น่าจะคล้ายๆ อัศวินรับจ้าง (ข้อนี้ผมไม่ค่อยชัวร์เท่าไหร่ครับ)
  3. inzee

ในเล่ม1.1 แบรนตอนที่ปีนตึกไปเจอเจมี่ นี่เหยียบการ์กอยบ้างโหนบ้างเป็นว่าเล่นเลยอะครับ
    หรือที่เหยียบที่โหนนั้นจะเป็นเพียงรูปปั้นอะครับ
  4. รูปปั้นครับ
  5. Fangiris

Fangiris ราชองค์รักษ์

อ่านฉบับแปลไทยหรือปล่าวคะ ถ้ามาถึงเล่ม2แล้ว ขอเม้าส์นิดนึง
    มีคำพูดโฮดอร์ถามแบรนด้วยว่า "โฮดอร์รึ" จริงๆน่าจะทำแค่ "โฮดอร์?" กลายเป็นโฮดอร์พูดได้มากกว่าโฮดอร์ มี รึ ออกมาด้วย555
  6. inzee

5555 มีอีกหลายอยู่ครับที่ตกหล่น แต่ผมว่าก็ผิดพลาดกันได้ เล่มหนาขนาดนี้ อภัยให้ได้
  7. Megazawa

Megazawa พลเดินเท้า

อัศวินรั้วเขียว น่าจะประมาณ Ronin ซามูไรไร้นาย
    Boylagoon ถูกใจข้อความนี้
  8. Bo'Jung

Bo'Jung อัศวินไร้นาย

ขอ เม้า เรื่องหนังสือต่อ คือ 2.1 ทำไมแปล ละเอียด ดีจัง ชื่อเรือ แทนที่จะทับศัพท์ ไปเลย ดันแปลซะ น่ากลัว พิลึก
  9. Boylagoon

Boylagoon ราชองค์รักษ์

การ์กอยล์ คือ มังกร ครับ เรียกว่า มังกรการ์กอยล์ เป็นสัตว์ในเทพนิยาย ผู้คนเชื่อว่าเป็นมังกรศักดิ์สิทธิ์ ที่มีอิทธิฤทธิ์ป้องกันภูติผีปีศาจได้ คนมักปั้นเป็นรูปปั้น หรือหินสลักไว้ตามโบสถ์หรือสถานที่ศักดิ์สิทธิ์ต่างๆ หรือบางทีก็จะไว้ตามบ้านเพื่อป้องกันสิ่งชั่วร้ายครับ แต่ก็ถูกจินตนาการและปั้นเป็นรูปแบบต่างๆ บ้างก็เป็นหน้าตาคล้ายคนมีแขนขาแต่มีปีกเหมือนมังกร บ้างก็มีรูปร่างเป็นมังกรเลย บ้างก็เป็นหน้าตาหน้าเกลียดน่ากลัวเหมือนปีศาจ แต่จริงๆ แล้วก็คือมังกรชนิดนึงครับ มีประวัติความเป็นมาอยู่ แต่ค่อนข้างยาว...

Auroch หรือ วัวป่าดึกดำบรรพ์ ครับ เป็นสัตว์ป่าที่มีชีวิตอยู่ตั้งแต่ในยุคน้ำแข็ง สูญพันธุ์ไปนานแล้วกว่า 400 กว่าปี แต่ปัจจุบันมีนักวิทยาศาสตร์พยายามคืนชีพมันอยู่ครับ เหมือนที่กำลังวิจัยในการคืนชีพสัตว์อีกหลายๆ ชนิดที่สูญพันธุ์ไปแล้ว เช่น แมมมอธ ปัจจุบัน วัวเลี้ยงหลายๆ สายพันธุ์ก็มีเชื้อสายมาจากวัวป่าชนิดนี้ครับ

อัศวินรั้วเขียว น่าจะหมายถึง อัศวินไร้นาย ไร้สังกัด ถ้ายกตัวอย่างคงเหมือนกับ อัศวินคนนึงที่คอยติดตามทีเรี่ยน (ไม่แน่ใจนะครับว่าคนนั้นเป็นอัศวินรึเปล่า) แต่ที่เห็นเคยพูดกับทีเรี่ยนว่า ใครมีเงินจ้างเค้าก็อยู่กัับคนนั้น ทำงานให้คนนั้น ทีเรี่ยนเลยจ้างไว้คอยปกป้องตัวทีเรี่ยนเอง

ส่วนอันนี้อ้างอิงจากที่คุณสุนัขป่าโลกันต์ บอกไว้ในกระทู้ๆนึงครับ เคยมีคนถามถึงเรื่องอัศวินรั้วเีขียว เหมือนกัน

เลยเป็นที่มาของคำว่า อัศวินรั้วเขียว
    oakhyco และ Źéńőń ถูกใจข้อความนี้
  10. inzee

อัศวินรับจ้างกับรั้วเขียวนี่อันเดียวกันป่ะครับ??

Share This Page