เรื่องของ lord right to the first night

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย Megazawa, 30 กรกฎาคม 2013.

1. Megazawa

Megazawa พลเดินเท้า

เคยได้ยินคำนี้กันมั้ยครับ lord right to the first night พอดีได้ดูหนังเก่าเรื่องหนึ่งเกี่ยวกับยุคกลาง เรื่อง The Warlord
    หนังเก่ามากปี 1965 เรื่องย่อก็คือพระเอกเป็นลอร์ดที่ ท่านดุ๊คแห่งนอมังดี(พระเจ้าวิเลียมผู้พิชิต) มอบหมายให้มาปกครองป้อมเล็กๆที่อยู่ชายแดน ซึ่งชาวบ้านที่นี่ก็มีประเพณีว่าเมื่อมีการแต่งงาน เจ้าสาวต้องมาหลับนอนกับลอร์ดผู้ปกครอง 1 คืน ก่อนที่จะได้กลับไปอยู่กับเจ้าบ่าว แล้วก็ทำให้นึกถึงเรื่อง Braveheart (1995) จำกันได้มั้ยครับ
    ที่คิงอังกฤษประกาศให้ขุนนางอังกฤษที่ได้ไปปกครงเมืองต่างๆของสก็อตแลนด์มีสิทธิ์ในเจ้าสาวชาวบ้านเมื่อมีพิธีแต่งงานเหมือนกัน ส่วนใน GOT ลองอ่านดูใน wiki รู้สึกว่าลอร์ดBolton ก็อ้างสิทธิ์นี้แล้วข่มขืนแม่ของแรมซี่ใช่รึเปล่าครับ
    สมาชิกท่านอื่นๆที่มีความรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้ช่วยแบ่งปันด้วยนะครับ ผมว่าเรื่องมันน่าจะเกี่ยวกับประวัติศาสตร์จริง รู้สึกว่าน่าสนใจดี
    Boylagoon, Fangiris, Źéńőń และอีก 1 คน ถูกใจข้อความนี้
  2. Gutter13

Gutter13 Petyr's Artist

ฟิน เลยนะครับ ลุงรูสสสส !!! :f2:
  3. Źéńőń

Źéńőń ราชองค์รักษ์

GOT อิงประประวัติศาสตร์จริงมาเยอะเลยนี่นา ลุงมาร์ตินแกนี่ละเอียดจริงๆ!o.O
    Boylagoon ถูกใจข้อความนี้
  4. Boylagoon

Boylagoon ราชองค์รักษ์

ใช่ครับ ลุงติน แกเก็บข้อมูลและรายละเอียดดีมาก ปูพื้นของ GOT มาแน่นปึ้ก ทุกอย่างเลย เสมือนเป็นอีกโลกนึงที่เกิดขึ้นจริง...
  5. Lord wizz

Lord wizz อัศวินไร้นาย

ละเอียดซะจนเหมือนจริงเกิน
    Boylagoon ถูกใจข้อความนี้

Share This Page